Dunia, karibu mpendo wa msikizaji, kwa fata habari tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, ripoti kuhusu hali ya sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu mwezi wa 11 hadi mwezi wa kwa kwanza mwaka tunao, ni hali mbaya sana. Ripoti iliyotangazwa kiserikali inaonyesha hali mbaya sheria nchini, kwenye bila shaka sheria iseme sheria. Kinchasa, tu waziri wa serikali au sikaye na usafirishaji alitetea mipango kenda ya sheria ya kimataifa kuhusu usafirishaji bora nchini mbele ya waziri wa baraza la bunge leo hii siku ya pili mjini Kinchasa. Jimboni Kasai ya Mashariki, mashule makumi mbili na kenda yenye kuwa chini ya uongozo wa dini Katolika, walimu wamegoma kazi. Hao wanadai walipwe mshahara wao mwezi wa pili mwaka tunao. Habari oh, kami, kamili. sheria ni yenye kutawala na isemi sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maoni hayo ni ya ripoti ya mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili inayotangazwa na Akaj likiwa shirika la Kongo la kutetea haki za binadamu. Ripoti hiyo ni ya tangu mwezi wa, wa kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka mwezi wa kwanza mwaka utunao, katika maeneo yote ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ripoti inachungua vikwazo vyote vyenye kuharibu hali ya uhaki na sheria nchini Kongo, hasa kutowazivu wenye kutenda mabaya na wenye kufanya vibaya sana. Shirika hilo Akaje likiwa shirika la kutetea haki za binadamu inayo maoni juu ya mabadiliko ya hali hiyo. kufuatana na Akaj ukosefu wa uongozi wa serikali katika maeneo chache na ukosefu wa uhuru katika kazi ya sheria, ni kati ya sababu kubwa za kutawaliwa kwa sheria na serikali na wale wenye kuwa na pesa nyingi, pia wakuu wa kijeshi. Ripoti inaonyesha kwamba korti haziheshimu haki za raia. Jambo kutoka shirika hilo la kutetea haki za binadamu linajulisha kwamba tarehe makumi mbili na nne mwaka wa 2012 watumishi wawili wa, wa sheria kwenye korti kuu ya Lubumbashi walizuiliwa kuheshimu hatua ya muamzi. Kauzi amrisha kufukuzwa kwa wakaaji waliovamia jumba moja barabarani abekauzi mtani Lubumbashi. Kikundi kimoja cha askari polisi walitumwa na kiongozi wa jimbo au na mambo ya ndani kwa kuleta kizuio. Jimbo ni mashariki, shirika la Akaj linashtumu kosefu wa waamzi kaunti ya Chilenge na waamzi wawili tu. Kuna matatizo kwa kuchungua masuala kwa kutatua shida hizo, akaji inapendekeza serikali iweze kusimika korti mbali mbalimbali katika miji mikuu ya mitaa na ibo kisha kufungwa kwa watetezi kumi na mbili wa haki za binadamu kuhukumiwa kwa miaka makumi mbili na korti kuu ya Bandunduville, utetezi wa wafungwa wale ulijulisha kama kulikuweko watu ya kwenda kinyume na sheria na kujulisha kama huenda kutoa mwito kwa korti ya juu kwa kutokubali uamuzi wa mbele kwa kutotii haki ya wakili ya wafungwa. Mkili wa wafungwa anaomba mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri achungue hatua ya waamuzi walienda kinyume na sheria. Mkili Papi Nyongo anajieleza. Uamzi umetoa hukumu bila kusikiliza washtakiwa, japokuwa sheria inalazimisha waamzi wasikilize washtakiwa na kuchukua maoni yao kabla ya kutoa uamzi. Jinsi oe inatoa uamzi bila kuwepo kwa washtakiwa, hawa wanaweza kupinga uamzi huo au kuelekeza mwito kwenye ngazi za juu. Uamzi huo unatolea pia mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri uwezo wa kushtaki waamzi waliochungua swala hili Lu, kuwa na upendelevu na kupinga sheria. Shirika la kutetea haki za binadamu Azado linaozunishwa pia na hali ya uamzi uliojulishwa na korti kuu ya Bandundu Ville na kujitenga hivi na mashirika adive. Mashirika yale ya kutetea haki za binadamu yanaomba korti kuu ya, ya sheria kufanya uchunguzi juu ya amzi huo wa korti kuu ya Bandundu Ville kwa kutoharibu hali ya usalama ilikuwa pale. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Jimboni Kivu ya kusini, mwanabunge jimboni ujimboni na pia liwali wa zamani wa jimbo lile la Kivu ya kusini, Deografia Sibaambahamba ni mwenye kusikilizwa mpaka sasa kunako kurti ya mwito ya mji wa Bukavu. Yupo mbele ya waamuzi wa, waendesha sharia sheria ilimjulisha kama anafuatwa kwa kumshambulia kwa vitendo vibaya askari mmoja wa MONUSCO siku ya sita iliyopita pa Bukavu upande wa utetezi wake unatupilia mbali kesi ile kwani haikufanyika siku ile ya msiba. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu Jean Kasani. Kati ya matokeo ya kwanza kwanza ya kufungwa huko kwa mwanabunge Deogratias buhambahamba, bunge lilisitisha kikao cha hii siku ya pili kwa ombi la wanabunge wenzake. Walikataa kuendelesha kikao wakati mwenzao akiendelea kupatikana kifungoni. Wanabunge walipendekeza pia liwali wa jimbo la Kivu ya kusini aitishwe ili kumweleza afanye mazungumzo na procureur general ambaye aliamuru mwanabunge huyo afungwe. Ama kuhusu masambo yenyewe, mwanabunge Gracias Bhambhamba alisaidiwa na watetezi wawili kisheria. Hao walionyesha kwamba makosa ambayo mteja wao anashutumiwa hayana uzito na kwamba Hawezi toroka ikiwa anapewa muda wa kupumzika nyumbani badala kubaki katika kifungo. Upande wa korti ulionyesha nukta za sheria ambazo zinapinga maoni hayo ya upande wa watetezi. Ikiripoti kutoka Bukavu, Jean Kasami, radio kapi. Kinshasa, waziri wa serikali kuwa usikani na usafirishaji alidurisha leo hii siku ya pili mipango kenda za sheria ya ina ya kimataifa huenda kukubaliwa na Jamhuri ya Kongo kidemokrasia mbele ya wazee wa baraza la bunge la taifa. Juste Kalumba anahitaji msaada wa bunge la taifa ili mipango zile kuhusu usafirishaji kwa njia ya anga ya kuunganisha mipango kisheria kwa usafirishaji kwa njia ya anga, sheria juu ya vinyume kutokana na misiba ya usafirishaji kwa njia ya anga ikubaliwe. Kukubaliwa kiserikali kwa mipango zile huenda kuinua hali ya usafirishaji kwa njia ya anga nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya bibi mimi ngumba Mulungo, mengi fati na bibi karini na musu kwa jumla sheria hizo zote ikenda zinaelekea ukingo wa wasafiri na ndege. Sheria inapanga pia kulipa hasara kwa wahanga wa msiba wa ndege wakati wa safari, ndivyo amehakikisha Waziri Justin Kalumba aliyetetea juu ya sheria hizo. Lakini imeonekana wazi kwamba masemi ya waziri hayakukubaliwa na wazi wa bunge, walimuuliza namna gani sheria zitakubaliwa wakati Kongo ya Kidemokrasia haina kampuni za usafirishaji kwa njia ya anga na ndege zote zinazoruka nchini Kongo ya Kidemokrasia zinachunguzwa na kazi zenye kustahili au la. Kuhusu bei ya usafirishaji, wazee wa bunge wametamani kujua nani anasimamisha bei hiyo na anategemea nini. Katika maswali walioelekeza kwa waziri, wazee wa bunge wanatamani kujua pia idadi ya viwanja vya ndege na hali ya viwanja hivyo. Ndivyo amehakikisha mzee wa bunge Hamazani. Kesho siku ya tatu ndio waziri atatoa jibu kwa maulizo hayo. Hii itarahisisha baraza la bunge la wazee liweze kuchukua mipango kuhusu kukubaliwa au la kwa na mjimboni mashariki, waziri usikae na madini na petroli alichukua hatua ya kutolipisha kodi yoyote kutokana na waziri wa madini katika eneo lote la jimbo la mashariki. Hayo ndiyo yalijulishwa jana kiserikali, mjini Bunia na waziri Pole Odiane, kwa shabaha ya kushimika mipango ya uchunguzi katika sekta hiyo ya madini, aliahidia kupeleka mbele ya wamsi mbele ya waendesha mastaki mtu yoyote huenda kinyume na sheria ile. Poleo Poleo Diane anajieleza mbele ya mikrofone ya Marsial Kiza bya Mungu tunasimamisha kulipisha kwa kodi zote kwa sababu tuliona kwamba watumishi wa ofisi ya madini walikuwa wanauzisha vikaratasi vya uongo. Kwa hiyo tunalazimishwa kuendesha uchunguzi kwa ajili ya kupata watenda makosa. Hii maana yake kodi zote zilikuwa zinalipishwa na ofisi jimboni ya madini zinasimamishwa. Wakati huo huo, tunasubiri kupokea vikaratasi ambavyo hawawezi kudanganya raia. Tunalazima na vikaratasi ambavyo hawawezi kudanganya kwa sababu babu vyenye wanapatia watu ni vieti vya bure na pesa haina kwenda katika hazina la jimbo na inaenda katika mikono ya watu. Mutu yoyote anatumika juu ya faida yake pekee ana fasi nyingine, anaweza kwenda fasi yake ni gerezani tu. Jimboni Kasai ya Mashariki, masomo yenye kuwa chini ya uongozo wa dini Katolika yasome ni yapata masomo kumi na kenda pakabinda umbali wa kilomita mia moja makumi tano kaskazini mashariki mwa mji wa Mujimai. Walimu wa masomo yale makumi na kenda wenye kulipwa kupitia benki wanadai walipe mshahara wao wa mwezi wa pili mwaka huu. Serikali jimboni iliweza kupana milioni kumi na moja juu ya milioni makumi mbili na tatu iliyokosa kwa kuwalipa walimu, lakini hao wanakataa kupokea sehemu. Ripoti ya mwandishi wetu Bibiseredalafina mengi siaa najamiinano Malipo ya mshahara katika mtaa wa Kabinda ileta mgogoro. Masomo za kikatolika hazikufungua milango. Tangia mwisho wa mafungo ya Pasaka, walimu wa masomo wa 29 wa masomo za kikatolika hawajagusa chaki. Jedo Lemposhi, kiongozi wa jimbo la masomo kwenye kasa ya Magharibi ya tatu anahakikisha walimu wako wanalomba mshahara wa mwezi wa pili. Ila mshahara wa mwezi wa pili ndani yake mlikosekana milioni 23 za franga za kikongomani. Hata nguvu iliyofanyika na government ya jimbo wakiongeza kiasi cha pesa milioni kumi na moja, walimu hawajatosheka. Na pia malipo kwa mtandao wa simu Vodacom inaleta shida sana. Kiongozi jimboni wa masomo anasema kwamba ni walimu mia saba makumi sita na nne ndio wenye wanalipwa pahali ya walimu mia nane na kumi. Katika walimu wenye hawalipwe kuna wenye walioorozwa, ila jina zao hazionekani. Ingine shida ni kukosekana kwa pesa kiasi cha dola arobaini na tano pesa zenye zililetwa na Vodacom. Je, done mposhi anauzika sana shida hiyo sana kutolipa kwa walimu. Mgomo huo uligusa pia walimu wa masomo za Kikatoliko wa Mbujimai wako sasa katika wiki yao ya pili wa mgomo na hii ni kwa masomo tisa za kikatolika za huko Chilenge, masomo sita za Kamiji pia tatu za Chijiba katika mtaa wa Miabi toka Mbujimai. mimi ni ja milinganyo kwa niaba ya radio Kapi. Naniapo, ya radio na ni hapo tunakombesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wile milungamba na kundi liweza kuandaa taarifa ya jilia nyamwinyi yevine mbwinga na msinetwala mupangi tunawapigia asanti sana kwa jina la waandishi wetu, na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolojo ambaye ataongoza vipindi vingine. Asanti, kwa heri, mangaribi mema.