Abarize tout Jean Desire Kanyama. Okapi. Msemaji mm, uh, wa majeshi za FARDC jimboni Kivu ya kaskazini anaalika wakaaji wanaoishi katika maeneo ya vita wawe na matumaini kwa jumuiya ya kimataifa. Kwake Kanali Olivier Muli, tutamsikiliza mwanzo wa kipindi kichi cha habari. Umoja wa Mataifa unatumika katika uhusiano na majeshi za FARDC na uweze kamwe kuhusiana na kundi ya silaha. Wachuuzi wadogo katika soko zimoja za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu jana, siku ya kwanza. Ni sababu ya kupinga uchuru mpya wa elfu makumi tano za dola za Kimarekani unaolazimishwa na serikali. Hali ile ilipelekea uharibifu wa kazi za uchuruzi katika soko za Kinshasa na Mbuji-Mayi na matokeo ya mitihani ya mwisho wa kipindi cha sekondari mjini Kinshasa ni ya chini sana mwaka tunao ni hakikishiya waziri wa masomo ya waziwa, kimsingi primari, sekondari na kiufundi siku moja kisha kuanzishwa kwa matangazo ya mitihani yenyewe. Oh, tuanze na ombi ya msemaji wa majeshi za FARDC jimboni Kivu ya Kaskazini. Kanali Olivier Amuli anaalika wakaaji wanaoishi katika maeneo ya vita wawe na matumaini kwa jumuiya ya kimataifa. Kwake yeye, Umoja wa Mataifa unatumika katika uhusiano na majeshi za FARDC na hauwezi kamwe kuhusiana na kundi ya silaha. Afuataye ni kanali Olivier Amuli katika masemo yaliyosikuliwa na mwezi Mtunga Lukubi. Kwa muda huu, unajua MONUSKO inatusaidia eh, ni kwa mambo ambayo inaitiwa ya, ya, ya, ya logistique. Wanaweza wakatupatia eh, ration de combat. Wanaweza wakatupatia eh, carburant wakarusha ndege za kwao kama tunazihitaji ili ziweze kupiga adui. Wanaweza vile vile kuondoa casualty wa kwetu ambao wameweza kujeruhiwa, ingawa tunapana tuna, tuna, tuna hiyo hiyo hiyo, lazima wanatusaidia vile vile kwenye transportation eh, ama usafirishaji. Lakini kwa ngambo ya kivita bado hatujaanza kupigana bega kwa bega pamoja na mnuso. E, eh, na au wa vijana, mimi nasema niliwaelezea, na kwamba lazima tunafurahi kuona wanatushika mkono kama vile FARDC na wanatupenda sana na kweli wamechoka, tunashukuru sana lakini kitu ambacho wanapasha kujua ni kusema kama Monusco sio adui wa Mkongomani. Adui wa Mkongomani anajulikana vizuri: ni mtu ambayo iko ndani ya M23, ni mtu ambayo iko ndani ya Maimai Cheka, ni mtu ambayo iko ndani ya Maimai La Fontaine, ni mtu ambayo iko ndani ya ADF Nalu. na vita vya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Rwanda inashutumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Monusco kupiga pamoja jana, siku ya kwanza magombora hadi vijiji vya Rwanda vya Kageshi na Gasiza, kilomita 10 kilomita 12 kaskazini ya Rubavu, jina mpya ya mji wa Rwanda wa Gisenyi, kwa mjibu wa msemaji wa jeshi la Rwanda Jenerali Joseph Zabamwita aliyetajwa na gazeti ya habari ya Ufaransa. Makombora mawili yalianguka katika vijiji vile bila kuumiza mtu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatopelea mbali shutuma zile, hata MONISCO. Kwa maelezo zaidi tutaziunga kutoka Uvira na mwenzetu Fisto ngoma Ngomamayabala. Nchi ya Rwanda inasisitiza kuwa mabomu mawili zilipigwa kutoka eneo yenye kudhibitiwa na jeshi la FARDC pamoja na MONISCO. Kwa ajili ya nchi hii ni kitendo cha kuchochea kwa makusudi kwake, msemaji wa jeshi la Rwanda jumadari Yusufu Nzabamwita. Hiyo inamaanisha kwamba nchi ya Rwanda inashambuliwa lakini upande wake serikali ya Kongo ilisema sio kitu ya kushangazwa na shutumu hizo kutoka Rwanda. Msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende alisema kwamba kwa ngambo ya nchi ya Kongo hakuna kitu kipya katika madai hayo. Hapo Kongo inapatikana mbele ya kampeni ya kawaida ya ubaguzi wa majirani zake, kila wakati wanajaribu kuhalalisha kitu yenye haiko ya lali kwa sasa, asema Lambert Mende. Nchi ya Rwanda inatambua kwamba ya kwanza ni nguvu ya kijeshi imepanda juu sana, na ya pili, jumuiya ya kimataifa pamoja na jamii ya Afrika ziko pamoja na nchi ya Kongo, kwamba zamani kampeni yao yote haikuzalisha athari yoyote na inatoa jasho baridi, na ni hivyo tunaona msisimuko tulioyaona katika wale ambao walikuwa wamezoea kuingia Kongo kama kisu katika siagi bila upinzani wowote, alisema msemaji wa serikali ya Kongo. Kwa upande wake Monisco kupitia msemaji wake wa kijeshi Luteni Kanali Felix Prosper Bas alisema ya kwamba jeshi la Monisco haikukua kwenye mapambano siku hizi kati ya FARDC na waasi wa M ishirini na tatu na shutumu hiyo ya Rwanda inamaanisha ya kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa haikutupa mabomu yoyote nchini Rwanda. Fisto Ngoma Mayabala kutoka Uvira ni katika taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Innocent Olenga. Uharibifu wa kazi ya uchuruzi tangu jana, siku ya kwanza, katika miji mingi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni sababu wachuruzi wanapinga uchuru mpya wa elfu makumi tano za fanga za Kongomani unaolazimishwa na serikali kwa wachuruzi wadogo. Hapa mjini Kinshasa, wachuruzi wa soko kubwa hawakufungua leo, siku ya pili. Hali hiyo hiyo ilionekana mjini Mbujimai jana, siku ya kwanza, kwa sababu moja malizo mengi nawe jamii linganyo kutoka mji wa Mbuji Mai, hii siku ya pili, wafanyabiashara wa Bakwa Janga walianza kazi, ila jana siku ya kwanza duka zote zilikuwa zinafungwa. Wachuuzi walikuwa katika mgomo, wenye walitaka kuchuuza wenzao waliwakataza. Hali hii ilituma polisi wakuje kuleta usalama. Wateteaji wa wachuuzi wanawaza kwamba chumba cha kodi cha dibindi kinashurutisha ushuru kwa nguvu kwa wenye kuwa na pesa ya uchuuzi kiasi cha milioni kutoka zero mpaka milioni kumi hii kodi ni yenye ilitiwa sahihi na sheria namba 003 mkato wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili na ni kiasi cha franga elfu hamsini wafanya biashara wanaitika kulipa kodi hii, ila wanaomba masikilizano pamoja na DPI ili kodi isiwalemee. Kwenye DPI wanasema kwamba wakati wa uhimizaji ulisha kupita, kila mfanya biashara anapashwa kulipa sasa. Toka Mbujimai mimi nja milinganyo kwa nyaba redio Okapi. Ni tangu jana, siku ya kwanza, ndiyo matokeo ya mitihani ya mwisho wa masomo ya sekondari kipindi cha mwaka wa 2013 ilianza ilianza tangazwa Matokeo katika mji wa Kinshasa ni ya chini sana, mwakatu nayo alisema waziri wa masomo ya kimsingi primari, sekondari na kiufundi. Kwa yote idadi ya waliopata wa ni asilimia makumi tano na mbili mjini Kinshasa. Hatua zinachukuliwa kwa kuepuka vinyume vya hali ile, anasema hapa Waziri Makeri Mwangu akitoa majibu kwa swali za Jodi Kashama katika kipindi Yo Kapi Service. Tutaomba viongozi wa mashule ambamo wanafunzi wale walisoma waweze kuwapokea bila shorti. Ndio hatua ya kwanza yenye tutatangaza siku zijazo. Hatua ya pili yenye tutachukua ni kusukuma viongozi wa moja husu, wa mashule waweze kuongoza vituo vya kuwaruhusu wanafunzi waendeshe mitihani kwa mara ya pili mjini Kinshasa. Hatua ya tatu ni yenye msimamo mkali kakamisheni itakayochungua mashule mbalimbali mbali zaidi ambamo wanafunzi wote walishindwa. Viongozi wa mashule yale watazidiwa, kwani tumeona kwamba hawaendeshi kazi vizuri. Kazi ya kamati ya uongozi haeleke tu feza, wanapashwa pia kukutana kwa ajili ya kuchungua hali ya maadhibisho, ili kuona kama walimu wanatoa mafunzo kama inayostahili na kama kalendari ya masomo inaheshimiwa habari ya afya pamoja na malalamiko ya daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa kikula palikasi jimboni katanga idadi ya watoto waliofariki miezi sita iliyopita wakati wa kuzaliwa ni ya mia moja makumi tatu na mnane kwenye watoto wanaozaliwa elfu mia moja ndivyo alisema daktari willi mupanga wakati wa maonesho ya mpango wa kazi za mwaka wa elfu mbili kumi na tatu daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa kikula Anafasira sababu za hali ile na hatua zinazotayarishwa msingi si... Tumatibola... wa hali hiyo ni ukosefu wa ujuzi kwa wanaofanya kazi, wanapashwa kuelimishwa kuhusu alama za hatari zenye kuonekana kwa wanawake wa mimba au wakati wa kuzaa. Wakati ule kama wanavumbua alama zile, wataweza haraka kuwapeleka kunako kituo kikuu. Ya pili, tunakosa vifaa vya kiufundi kwa ajili ya kutoa matibabu kama inayostahili. Ndio maana tupo na lazima ya msaada kutoka kwa washiriki, ili tuweze kutatua shida kwenye kipindi cha kwanza ao kuelekeza swala kwenye kipindi cha pili. Kwa mfano, tupo na lazima ya vifaa katika chumba cha kuwapasua wagonjwa na kutatua shida zote zenye kuelekea uzazi, ni muhimu sana. Tupo pia na lazima ya dawa ili kukomesha swala hilo. eh, Daktari Wili Mupanga alijulisha tena kwamba wanawake kumi na nne wanafariki kila mwezi wakati wa kutoa uzazi tangu mwanzo wa mwaka katika mtaa wa afya wa Kikula Palikasi. Kwa kumaliza, shirika moja lisio la kiserikali lenye kuhudumia watoto wanaomalishwa mabaya na wanaoachiliwa ilivumbua mwisho wa jumajana mwogo wenye urefu wa metri moja mkato makumi mnane na metri moja mkato makumi sita katika eneo la Ladzum. Ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi mnane makumi nne na mnane kaskazini ya mji mdogo wa Idiofa katika sekta ya Kalanganda jimboni Bandundu. Kwa wa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo la kiserikali lisilo la kiserikali, ni aina inayoitwa disanka wala tena Obama lililofurahisha wakulima. Afuatae ni Eugeni Sanga Mpam, akijifasiria mbele ya mikrofoni ya Adeline Kwei wa radio Nsemo Idiofa: ni tangu zamani ndio tunalima mhogo, lakini mara hii tunaona kwamba kuna mhogo wa munene wenye kuwa na urefu wa mita moja, makumi mnane wa aina ya jisanka Kufuatani muogo wenye wa aina ya Obama tuliona kwamba mahali muogo huu ulipandwa udongo ulianza kuporomoka. Tofauti ni unene wake na kilo, tulipima mihogo yote kwa jumla inatoa kilo makumi mane. Kuna tofauti kubwa na mihogo tunayovuna kwa kawaida. Shughuli letu ni kuboresha mulimo wa mhogo ili kupata mazao mengi, lakini utengenezaji wake una matatizo mengi.