kukaribisha kwa habari zetu. Kituo cha Carter kimetangaza ripoti ini kustumu kazi zinazoendeshwa na makampuni ya Shemaf na Roshi Mining mjini Lubumbashi kwa uharibifu wa hali ya maji, mazingira na mimea kwenye kata cha Milemba na Kabecha. Kituo cha Carter kinatoa mwito kwa serikali jimboni. Kivu ya kaskazini, hali inaendelea kurudi tulivu mahali pa mapambano mtani Miragongo kisha mapambano ya jana kati ya askari wa jeshi la taifa na wasi wa kundi la M23. Komisheni ni kusika na uchaguzi imetangaza leo mjini Kinshasa, kongozi ya wagombea wanaokubaliwa juu ya uchaguzi wa liwali na liwali makamu jimboni Kasai Magharibi. Oh, Aksansi Kwa kwa nasi, kazi za uchimbaji, madini nchini Kongo ya Kidemokrasia zinaendeleza wakazi au zinapelekea kwa maskini. Ni kiini cha ripoti ya matokeo ya kazi za uchimbaji madini zinazoendeshwa na wageni kuhusu haki za binadamu. Ripoti hiyo imetangazwa leo mjini Kinshasa na kituo cha Carter. Ripoti inatia mkazo juu ya kazi zinazoendeshwa na makampuni ya Chemaf na Ruashi Mining mjini Lubumbashi. Kufuatana na wachunguzi wa kituo cha Carter waliochunguza matokeo ya kazi hizo katika mazingira na kijamii, wakaji wamepatikana katika hatari kutokana na uharibifu wa hali ya maji, mazingira na mimea kwenye kata kabe cha Milemba na kabe cha kituo cha Karter kinatoa mwito kwa serikali. Taarifa ino so olenga, usomi na wejibba, matukio ya mabadiliko ya majini ni kulizisha kwa wafanya viashara vya kipekee na kuinua kazi hiyo. Anasema Santa Carter, kazi hiyo inaendelea kuwa na matokeo mabaya kwa hali ya mazingira kijamii, pia juu ya haki za binadamu. Kisha uchunguzi ndani ya chumba cha kuchunguza majini pa Ubeljiji, vipimo vya maji kwenye visima vya udongo pia vya mimea ya huko cha Milemba, ripoti inaonyesha kwa uwazi ya kwamba kazi zinazoendeshwa na kampuni Shemaf zina hatari kubwa juu ya mazingira, sababu ya kutumikisha plomb, cadmium na zinc vina kiwango kikuu sana. Kwa upande mwengine kuharibishwa kwa mazingira, ripoti inaonyesha kwamba watu wengi wanahamishwa na kampuni Ruashi Mining sababu ya kuzarau sheria za nchi hii na za nchi zingine. Katika hayo yote, ripoti hiyo imetambua ya kwamba utawala wa nchi hii unaelewa vizuri makosa ya kampuni hizi mbili, ila hakujachukuliwa mpango wa kuheshimisha haki za watu wanaokuwa kandokando jimboni Kivu ya kaskazini wakaaji wa vitongoji vya Kibumba na Buhumba kaskazini mwa mtaa wa Nyiragongo wamekimbia makao yao tangu leo asubuhi. Hali hiyo ni kinyume cha mapambano ya jana kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la M23 katika eneo hilo. Mapambano yalitulia mchana kati, ila hadi jioni wakaaji wenye wa Nyiragongo waripoti kusikia bado mlio wa lisasi huku na kule, maeneo za gasizi ni mipagani kati ya Rwanda na Kongo kaskazini mashariki mwa mtaa wa Nyiragongo. Ni katika sekta hiyo kwenye waasi wa M23 waliopitia katika mbuka la virunga walitokea ili kushambulia position za FRDC mapema ya Alhamisi. Duru za kijeshi za baini kwamba waaskari wa FRDC walituma vifaa muhimu na kusababisha maafa makubwa kwa waasi. Matokeo ya mpito yadai vifo vya waasi wengi na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa. Wengine walizirepoti wenyewe kwa FRDC. Hakuna raia aliyejeruhiwa isipokuwa wengi kuziama makaji zao. Baadhi ya hawa waliwasili hadi Kanyaruchinya, kusini mwa mtaa wakaaji wa moja wa Ruchuru. Wanaodai kuona vikosi kubwa vya M23 kujielekeza siku tatu zilizopita kusini mwa Ruchuru, waeleza kuhofia tishio la mashambulizi ya M23 dhidi ya mji wa Goma, ikiwa kwamba hayo yakiuka mwito wa marais wa nchi wana memba wa CRL. Goma, Bernardin Ngangi, Radio Kapi. Jambo kutoka kituo cha habari cha AFP kinajulisha kwamba waasi wa M23 wanahakikisha kwamba waliua askari kenda wa jeshi la taifa kati ya watu kukimbia Kibumba na Buhumba. Raia watano waliojeruhiwa vikali kwa risasi waliwasili jana kisha mchana kwenye kituo cha afya cha kampi cha wahami wa Kanyaruchinya. Waliumizwa wakati wa mapambano jana pa Kibumba. Wahanga hao wanashutumu waasi wa M23 kupiga risasi kwa nyumba za wakazi. Mmoja wao anahakikisha pia kwamba aliona raia watano kuwawa pa Kibumba. Tumsikilize. Kibumba sie tukajifungia muma mu manyumba kwanza basoda, sasa M23 bakaingia, basoda ba guverinoma bakapanda mu pori njo bake ba detourne nyuma. Sie tukabakia mu manyumba njo bakaanza tupompe masasi mu manyumba. Mimi niona kidole wanipiga risasi ya mu mkono, risasi nikutana mu nyumba. Basoda M23 walikuwa nyuma yetu ku nyumba njo bakipiga masasi mu nyumba njo bake kamata mu mkono, njo basoda ya guverinoma sasa walimaliza kamata pale. Njo tuketoka sasa wakatupatia kanjia kakufika huko Goma. Ulipata soe wapi? Hapa Kanyaruchinya, muka Kanyaruchinya. Mbani nambia se Samedi njo ni ramukete na batoshe ibande wate ingine bebe baripiga amasasi tuko batano na bengine bari kimbiria Rwanda na bebe bari kufia Kibumba, Kibumba cha kuma mayiti tano ze bari shapiga amasasi ya basivile yeah. Igo naromba basoda yetu batupiganishe sana, utuone kama tugure, tutapata uhuru ya kurudia kwetu kuma nyumba Tuba. Kibiriki jimboni humo kwa kuwajulisha kwamba watu wamefungwa bila sababu mjini Kiwanja pa kilomita makumi saba na mbili kaskazini mwa mji wa Goma. Shirika la Raya la jimbo la Kivu ya Kaskazini lajulisha kwamba vijana wasiopungua wane wamefungwa tangu mwanzo wa Juma tunayo katika jela la wapiganaji wa M na wapiganaji wa M23, wanastumiwa, kushirikiana na wa Mai Mai, kama alivyosema Omar Kavota, viongozi wa kundi la M23 wanalazimisha dola za Kimarekani 500 kwa kila mtu kabla ya kuwaacha huru vijana wale. Sikilize ni Omar Kavota kiongozi pia msemaji wa shirika la raia la Kivu ya Kaskazini: Ni vijana ambao wanakadiriwa kuwa na umri wa miaka kumi na nane hadi makumi mbili na tano wakahaji wa Durumbi pa kiwanja walikamatwa asubuhi ya siku ya pili, hadi sasa wanafungwa kwenye chumba cha kifungo cha M23 pa M23 wanaomba dola mia tano kwa kila mtu ili wafunguliwe. Tunaomba Munisco na wafadhili wengine kuingilia kati ili vijana hao wafunguliwe, kwani ni vijana ambao hawajakuwa wa maimai wala kujiunga na kundi fulani lenye kusikilia silaha. Tunajiuliza kwa nini M23 wanaomba dola mia tano kwa kila mtu ili wafunguliwe. <tune> Tujelekeze jimboni Katanga ambako mitambo ya vyombo vitatu cha cha wa a habari sababu hatuwezi tukawanyime raia tangazo za kiserikali jinsi tunao ushirika na de ofisi zingine zingi za serikali. Mwendesha mashtaka mkubwa naye pia ameanzisha uchunguzi tena. Azilio zote za sesac zimepelekwa kwa mwendesha mashtaka mkuu, sababu ndiye anaye madaraka ya kuzitimiza na kwa mwisho kumetangazwa horoza ya wagombea wanaokubaliwa juu ya uchaguzi wa liwali na liwali makamu jimboni kata magharibi komisheni yenye kuhusika na uchaguzi imetangaza horoza hiyo leo mjini kinchasa seni inajulisha kwamba vibarua vya kuwapinga vimeongojewa toka tarehe kumi na saba hadi tarehe makumi mawili novemba mwaka tunao utetezi wa uchaguzi utaanzishwa toka tarehe kenda mpaka tarehe kumi na moja mwezi wa kumi na mbili pia uchaguzi utafanyika tarehe kumi na tatu disemba mwaka tunao Msemaji wa Sinani na Suma hapa majina wagombea wote kumi wakiwa mkenda wa kipekee, waki mmoja, na mmoja wa chama cha kisiasa cha UNADEF maseme ya Mathieu Pita yalichukuliwa na Nadine Fulan Simba Liste indépendant candidat gouverneur Tukumbane Mapajika Patrick André candidat vice gouverneur Musongo Kashilemba candidat gouverneur Ngalula Kalala candidat vice gouverneur Pichindambi Lushimba Kakunga alia na ni hunju. Mwisho wa habari zetu. Kwa heri, wiki njema. Oh.