Tunawakaribisha nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga, wapata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni kaskazini wa maimai mai wa raia mutomboki walishambulia leo asubuhi pasaa tano mtaa wa Likale, wengi ya wakaaji walikimbia porini. Mirayani Ituri ukweli hainasiri sasa. Mpango wa kuandika vijana katika makundi ni masilaha umekwisha kukamilishwa pa Berunda, eneo la pole ni kupatikana payapata kilomita mia mbili na mji wa Bunia. Naamu, habari kamili. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, Rushakama, mji mkuu wa mtaa wa Walikali, ulishambuliwa leo asubuhi na wamaimayi wa raia mtumbuki tangu saa tano ya mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Maelezo mengi ya watu wa mahali pale Walikali yalihakikisha kama wakazi walikimbia porini. Mkutano wa shauri la usalama uliokuwa ukifanyika pawalikale upale usantre ulikatwa sababu ya shambulio lile. Ndivyo mwanamemba mmoja wa shauri lile la usalama alihakikisha. Mengi tuyafate na Gabriele Wamenya duru zetu zajulisha kwamba mitutu za silaha zimeendelea kusikika baada ya mchana kati pa walikale centre. Duru za uongozi wilayani zaarifu kwamba askari fardise wanaopatikana kunako urefu wa kilometre moja njia ya mubi Kisangani wanajaribu tena kudhibiti muji wa Kisangani lakini bado kufaulu. Ni tangu saa tano ndiye mapambano kali yaripotiwa kati ya raia mutomboki na fardise pa Walikale ambaye hadi sasa ni chini ya udhibiti wa raia mutomboki. Wakati aji wamekimbia porini, wengine wamejielekeza njia ya Kisangani na vijiji vya kandokando. Hadi sasa hakuna jibu kwa upande wa viongozi wa FARDC pa walikale centre. Tujulishe kwamba tangu siku ine, ndiye raia mtomboki kutokea maeneo ya asili ya bakano walikuwa wakisonga mbele hadi mji wa Walikale. Duru za shirika la raia zajulisha kwamba maimai raia mtomboki walijulisha baada ya kudhibiti mji wa Walikale kwamba lengo lao ni kuwata tubaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Jweni kwamba katika mtaa wa Ruchuru, kundi la wauni la M23 lilijulisha jana kwa wakaaji wa eneo la Rugari mwongozi mupya wa eneo lao, yani Grupema Busanza, ni Bwana Damiese Batware. Huyu anamgomboa tangu juma hilo Bwana Pierre Sebesusa aliyekimbia kufatana na maoni ya washahidi wengi, wa leo siku ya pili parugarama, kutajwa kwa viongozi vipya na kundi la waasi M23 situ ya jana, kwani unapatikana pia bwana ndaye baje mwenye kuhusika na ushuru wa serikali ya Kigoma, eneo la mpaka kati ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na jamhuri ya Uganda. Na pia katika jimbo la Kivu ya Kusini hujulisha kama jamaa elfu tatu yalikimbia mapambano kati ya fardes na maimai ya mtumbuki katika eneo la bwigala shifiri ya bakisi, pa kilomita makumi nane kusini mwa shabunda centre patana na shauri na shirika la raia ya mulimerazi lojulisha habari hiyo. Mapambano yali alifanyika siku ya sita iliopita, ujulisha kama haukujulisha hata idadi wala hali gani wakaji wapo Ndivyo imehakikishwa na kiongozi cha FRDC cha kundi la mia moja na kumi lenye kupatikana Shabunda Santra, wilayani Ituri uenda kuvumuliwa kuhusu makundi yenye kuwaingiza vijana katika makundi yawo yenye masilaha pa Berunda, eneo la mwitu, yani pori yenye kupatikana payapata kilomita mia mbili kaskazini na mji wa Bunia. Hali ilianzishwa tangu hivi mwezi moja, na kujulishwa na komisa wa distrikti ya Ituri peke yake na pia wafanya biashara na pia shirika la raia. Kwa upande wa FRDC, viongozi wa mipango za opereshene vilijulisha kama vilisambaza wale wote waliokuwa wakiandika vijana ili waingizwe katika jeshi. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Paul Basila Mengi Sidontu ya Fate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama ni mkusanyiko wa makundi ya silaha ya Ituri unaodai mwenendo huo wa kuingiza vijana katika kundi za silaha, wengi wakiwa wapiganaji wa zamani. Kwa yote ni thamani ya fedha za Kimarekani mia moja makuu mawili ndiyo zinatolewa kwa wanaoombwa kuingizwa katika kundi hizo. Shirika ya raia yenye kuhakikisha habari hiyo, pamoja na duru zingine za hapo nyumbani, imealika serikali ya taifa ichukue jukumu yake na ifanye yote kwa kupinga mwenendo huo. Kiongozi wake wilayani Ituri, Jean Bosco Lalo, amejulisha kwamba ari watu wanapatikana katika mafunzo ya kijeshi Pawara anaomba wanajeshi wa FRDC wavunje kampi hiyo yenye kuundwa na kufunga moja kwa moja waandalizi. Upande mwingine, muungano wa wafanya biashara unakataa kwamba wanamemba wake wa moja wanaoshutumiwa hawakushiriki kamwe katika mwenendo huo. Konsta Bubulenga, kiongozi wa feki wa eneo hilo, amejulisha pia kuwasili katika eneo la Berunda kwa wanyama wa wafugaji pamoja na wenyeji wakiwa wafugaji wagenyi. Kanali Falsi Kabwe amesema kundi ya wanaoingiza vijana katika kundi za silaha ilivumbuliwa kikosi chake tayari kilifunga watu munane, kati yao wanajeshi na wafanyabiashara. Turudi katika jimbo la Kivu ya kaskazini mjini Goma wazusha kama wafungwa kwa mara ya tatu kufatana na kwa munda wa mwezi moja. Wafungwa wale wa gereza kuu la Muzenze walijaribu kukimbia usiku wa kutia leo siku ya pili, au wanapinga hali ya maisha wanamopatikana hawana kila mara vyakula na maji hupatikana kwa tabu kubwa sana. Hali hiyo inawatia wakaaji wenye kuishi kandokando ya gereza lile kula Muzenze katika hali mbaya. Ripoti na mengi na mwandishi wetu mwezi Mutunga Lukube. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa jela Muzenze, ni wafungwa wawili ndio walipendelea kutoroka jelani. Ilikuwa mwendo wa saa tatu za usiku. Kwa kuwazuia ili wasitoroke, polisi hata askari walifyatua wa risasi hewani ili kuwapa uoga wasitoroke. Mtuto wa silaha huo ulileta uoga mwingi kwa wakaaji wanaokuwa kando ya jela Munzenzee. Hali hii inagusa moyo sana kwa kiongozi wa kata la Murara mahali kumekuwa jela hiyo. Mzazi Vika Ilwira anaomba wakaaji kutokuwa na uoga kwani wamesikia kila mara mtoto huo. Kwa leo kulikuwa tentative ya evasion, alors population ilisikia masasi, alors etat d'esprit vraiment hakukuwa calme juu kusikia milio ya masasi. Alors tunaomba population ikuwe calme, hakuna vita yenye iko mugini, situation iko calme, situation iko maitrise sababu ile masasi ilikuwa tu juste ya ku maitriser wa prisonnier kusudi babakie ndani, basi weze kutoroka. Ni kwamba imetimu wiki mbili wafungwa wa Munzenze walisirika mara tena, wakilaumu hali mbaya wanaokuwa ndani. Twafahamisha ya kwamba uongozi mbaya wa pesa za jela hiyo umekuwa kisa cha hasira ya wafungwa hao, kila mara imehakikishwa na wafungwa wenyewe. Nikiripota wagoma, mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi jimboni Mashariki. Prezidenti wa shirika la raia la Wamba anahuzunishwa na vitendo vya askari polisi la taifa wenye kuhusika na ukingo wa gereza kuu la Wamba kulazimisha jamaa za wafungwa wenye kuwaletea vyakula kulipa kwanza franka, kama sivyo mfungwa atapewa vyakula alivyoletelewa alivyo na jamaa lake. Wamba ni mtao napatikana pa zaidi ya kilometra mia ine kaskazini na mji wa Kisangani. Hali hiyo ilijulishwa na shirika la raia la Wamba kwa viongozi wa polisi la taifa lenye kuhusika na usalama kuna kugereza kuu Prezidenti wa shirika lile bwana Patrik Ambuko aliweza kusema kama hali hiyo imeweza kujulishwa kwa viongozi vya bi askari polisi, lakini hakuna mabadiliko. Akijibu kwa maoni yake kiongozi cha askari polisi Pawamba anahakikisha kama alichukua mipango ya kukomesha hali ile, kama kunatambulikana tena wenye kutenda mambo yale, ni labda vitendo bado kuvumbuliwa. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama kesi kuhusu kuwawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Chibea ilianzishwa leo kunako koti kuu ya makala. Kwa upande wa serikali uweza kutupilia mbali kuomba kama koti kuu ya kijeshi kuweza kutupa maombi ya kipande upande wa raia kwa kuweza hivi kusema kama inapokelewa. Basi mwito huo uliweza kutuliwa kwa kuweza kupinga hatua iyochukuliwa kurudisha kwa, kwa kipande cha pili basi walisema kama ni lazima mfungwa mwenye kuzaniwa kumuua mtetezi wa haki za binadamu Chebea Jimada John Numbi aweze kusikilizwa na kurti kwa kuweza vili kuhakikisha aliyoyatenda. Huyo John Numbi ni mkuu kiongozi enimetari wa divisioni ya askari polisi la taifa namba wa kwanza, mwenye kuzaniwa kama ni yeye ndiye muuaji wa Floribe Chebea na mtumishi wake Fidel Bazana wote wakiwa hivi watetezi wa haki za binadamu. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedo Nyengasa wa Nyengasa na mwandishi wetu wa shiriki nasi Chande Dile Kanyama na wengine, tunatakia tunatakia magharibi mema, na tutampokea bado kidogo Bibi Pamela Munazo ambaye atampokea kwa upande wa michezo eh, shambui kunako ukarasa wa michezo kwa ili?