Mpendo wa msikilizaji karibuni, na nasalimika kwa kufata habari zetu katika lugha bora na Kiswahili. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Kinchasa, waziri mkuu wa jamhuri ogisema tata mponyo mapone alijulisha leo hii kazi iliyofanyika na serikali yake anayoongoza tangu mpaka sasa siku mia moja. Mtaani walikale jimboni Kivu ya kaskazini yapata watu mia moja wakiwa wahame wanakumbwa na ugonjwa kipindu wa kipindupindu kolera, kati yao ine wamefariki, kupatikana katika mitaa mbalimbali ya mtauli wa Walikale. Kinshasa, shirika la kimataifa nidi huenda kugawanya dawa kwa kupinga ugonjwa wa kufunga macho katika maeneo monga Fula Binza na Nsele mjini Kinshasa. Habari kamili: serikali ya jamhuri yenye kuongozwa na Waziri Mkuu Ogisematata Mponyo Mapone inayo sasa siku mia moja tangu kushimikwa kwake madarakani na baraza na bunge la Taifa. Kuhusu muda huo, katika mkutano wake na wapasha habari leo hii, siku ya tano, waziri mkuu alitaja kama serikali yake ilistaelesha hali ya pesa franka za Kongo tangu miaka kumi hivi ilikuwa ikicheza cheza. maji safi kwa wakaaji wa Mikonga Bibwa, mjini Kinshasa, ujenzi upe wa mahospitali kuu Gemena na Ankoro, vitendo vya tangu tarehe kenda mwezi wa tano mwaka huu tunao. Alisimulia pia juu ya sekta ya, ya, na kuhakikisha kama ujenzi wa barabara ulifanyika katika majimbo mbalimbali mbali, na hasa pia ni kusema kwa jumla, kilomita mia nane makumi saba na saba za barabara zilifanyika, na hivi bila shaka sekta nyingi kugusa pia afya na hospitali na dawa. Hasa pia kazi, kwa upande wa watumishi wa kazi za serikali, hatua ilichukuliwa kwa kualipa kupitia benki na vituo vingine vya pesa, na hatua ya kwanza ilianzishwa na walimu ambao wapo wakipata mishahara yao bila kunyanyaswa na kupokonywa. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jeshi la kimataifa la kushimikwa mipango na hali ya usalama mashariki mwa Kongo demokrasia linapaswa kuwa na madaraka ya Muungano wa Afrika na ya Umoja wa Mataifa. Idadi na gisi huenda kuundwa pamoja na mgawanyo kuhusu maeneo ya nchi yatakaosaidia yote yameweza kuchunguzwa, na hiyo ni katika mkutano wa komiti ndugu ya mawaziri wanaohusika na ukingu wa inchi, wana memba wa mkutano wa kimataifa CIRGL uliendeshwa na kukomeshwa jana mjini Goma. Taarifa ya Bibi Giselle Kaj mengisi vyontu ya fate na Bernard Nyangi. Jeshi lile la kimataifa litaundwa na vikosi toka inchi kadhaa za bara la Afrika, huko inchi za Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hazikubaliwa kuchangia namna itakavyoongozwa na kushimika ngome za kikosi kile yatapangiliwa vema na wataalamu wa kijeshi siku za usoni. Ila idadi ya waaskari watakaochangia katika kikosi kile na pia maeneo kitatumwa zimejulikana tayari zikiwemo Beni, Rwenzori, Walikale na Masisi. Iliwafikiwa pia kwamba prezidenti wa sasa wa siyargel atoye amri kwa M23 kusitisha bila muda jaribio zote za mashambulizi na kurejea kwa position zao za hapo awali, ni kusema Runyoni, mtaani Rutshuru. Kamati ndogo la mawaziri wa nchi wanamemba wa, wa CIRGL lina amri ya kufikisha ripoti hiyo kwa prezidenti wa kongamano iyo mbele ya tariki 22 augusti Mkutano ule ulikuwa na lengo la kufikiria kuhusu mipango zinazopaswa chukuliwa ili vita visitishwe mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza wakazusha kama ujumbe wayapata wanafunzi makumi tatu wakiwa viongozi wa makomiti ya wanafunzi wa vyuo vikuu na mauniversity ya mji wa Kinshasa walipeleka buku la maoni yao leo hii kunako karta kuu ya UNESCO. Maoni yali yalijulishwa kwa vituo vyote vya nchi na mwito kutolewa kwa UNESCO, ikiwa hivi tawi la kamati la umoja wa kimataifa. John Omombo, msemaji wa ujumbe ule wa viongozi vya makomite ya wanafunzi, maoni yake yalichukuliwa na bibi Nadine Fulansimba Ani gizo hiyo tumesema hapana kwa kugawa ya au ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumesema hapana kumatendo ya ubakaji ya uuaji na tendo zingine zote zibaya zenye imetendewa kwa raia ya Kivu. Kuhusu swala ya ushambulio, ripoti ya wastadi ya ushirikiano wa mataifa walifunua kama ni nchi jirani inchi ya Afrika Rwanda ndiyo imesaidia M23. Tumeomba ushirikiano wa mataifa iweze kuambia Rwanda M23. na Rwanda ajue kama tumekuwa sisi wote wana Afrika na maendeleo ya Afrika imetuangalia sisi peke. Mtani Walikale jimboni Kivu ya Kaskazini, watu ine wamefariki kufatana na ugonjwa wa kolera katika lokalite ile ya Mtaule Walikale, kunapita hivi siku mbili fatana na maoni ya mganga kiongozi cha mtaa wa afya wa Walikale, yapata waami mia moja wanakumbwa na ugonjwa ule wa kipindupindu. Waami wanatoa mwito kwa viongozi vya serikali na mashirika ya kiutu ili wasaidie kiganga. Taarifa ya Ezekiele Batumike wa Radio Bombandana hapa Minova. Mengi sizontu yafate na mwandishi wetu Bilia Iva Lutumba hali ya kijamii na afya ya wakimbizi wenye kuwa pale Walikale si nzuri kulingana na masemi ya daktari kiongozi wa kituo cha afya. Watu ine walifariki na ugonjwa wa kipindupindu na watu wengine mia moja weko na ugonjwa huo wa kipindupindu. Wagonjwa ine hawa walifariki kati ya majamaa zao, kuna kuwa sasa siku mbili vijijini Katambira, Busurungi, chanimba na Chanyondo vyenye kupatikana kwa kilomita makumi saba mashariki mwa Wakale. Kiongozi wa kundi ya ufamanuzi ya kwanza anahakikisha naye habari hii. Kiongozi huyo anajulisha kama ugonjwa wa kipindupindu huko kati ya sekta hii tangu mwezi jana na kufika kwa wakimbizi hawa wanyi walikuwa wakikimbia mashambulizi ya wa FDLR na maimai raia Mtomboki. Wakimbizi hawa wanaonesha kama hawapokee msaada hata mmoja tangu mwezi jana, ndiyo maana wanatuma mwito kwa viongozi vya nchi na vya mashirika mbalimbali, ndio wawatumie wa dawa na vifaa mbalimbali vinaweza kuwasaidia kuishi. Ni leo hii sikukuu usherekea ulimwenguni, sikukuu ya usaidizi msaada wa kiutu maoni yake ni wanawake na wanaume kwa usaidizi wa wenzao. Hayo ndio maoni yaliyochaguliwa mwaka huu kwa kusherekea bila shaka sikukuu ulimwenguni ya msaada wa kiutu sikukuu inaosherekewa kila tarehe kumi na kenda mwezi wa mnane kila mwaka. Tarehe hiyo ya tarehe kumi na kenda mwezi wa wanane ni siku ya yenga, ndiyo maana Ocha ilichukua hatua ya kusherekea sikukuu hiyo ya msaada wa kiutu leo hii, siku ya tano pakatana katika jimbo la Kivu ya kaskazini katika mtaa wa Kabare, kwa kutembelea jamaa zilizo wapokea jamaa zingine za wahami, ingawaje bila shaka wana magumu. Taarifa ya mwandishi wetu Asrida Mujinga mengi sidoni tiafate na Michelle Chirimwambi. Ni kwa ajili hiyo ndipo shirika la huduma za kiutu Ocha liliongoza msafara wa kutembelea pale Katana wilayani Kabare katika nia ya kuwaona wenyeji waliokaribisha wahami hao. Wana sifa za kuwa wana moyo wa ukarimu na wa kiutu kwa kuwa wamewapokea watu waliokimbia maskani yao. Mambo tuliyoyaona hapo Katana ni ya kutia huruma kuko wanaume wachache pia, kuna wanawake wahami na wenyeji pamoja. Kuna watoto pia wengi katika hali mbovu sana, wakivaa nguo za kuchanika, miguu isiyo na viatu na wakionyesha hali ya kupatwa na utapiamlo. Mama mmoja aliyepokea jamaa tatu za wahami nyumbani kwake anaeleza: tukishatosha kumiogo kule, tunagavula tunapapatia nusu na shiye tunakula nusu Tukipata bumaragi vudogo kule, tunagabula tunavapa nusu nashie tunakula nusu ati tunaona jamaa wote najikusanya fasi moya, tutagabula tu kidogo kidogo kwa msabote wa enei. Jamaa hizo zimeorozeshwa kupitia juhudi za mashirika ya AFEDEM na KADE wanaohusika na hali hiyo baada ya kuziorozesha jamaa zenyewe mashirika hayo yanaanza kutafuta msaada huku na huku kwenye mashirika ya huduma za kiutu, nayo na upande wao yanapanga mbinu za kuletea msaada huo wa kiutu. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Jueni kwamba mipango nyingi zilifanyika kwa kusherekea sikukuu hiyo ya msaada wa kiutu nchini mjini Kinchasa, watu walihudhuria matayarisho na maonyesho ya vifaa na mipango nyingi za mashirika ya kondo la Umoja wa Kimataifa. Kinchasa kuhusu ugonjwa wa kufunga macho unaoita okonser koze, mipango ya kuupinga mjini Kinchasa imeandikishwa na kuweza kuanzishwa na kampeni ya utetezi kwa kupinga ugonjwa ule katika maeneo tatu ya afya inayoelekea atuwaile ni Mongafula, Binza, Ozone na Ansele. Makundi iliogawanywa wauniorazi makundi wenda kugawanya dawa yanatawanyika bila shaka katika maeneo yale, na walianza kwanza katika mtaa wa Nsile kwa kuweza bila shaka kuwa pana, kupana dawa inayotolewa na shirika la kimataifa PNID. Taarifa ya Jacques Mulima Ives Sidione tuyafate na Bibi Veronica Kimbungu Kundi ya wenye kugawa dawa wamekusha kuanza kugawa dawa upande ya mongafula 1 eh. dawa hiyo imeitwa mektizan inatunza encore serkose kugabuliwa dawa huu imeangalia watu wote, lakini sehemu ine ya watu aiwaangalie, ametueleza munganga engumba jina kuna: wanamuke wenye kuwa na mimba, watoto chini ya miaka tano, wanamuke wenye kunyonyesha na watoto wao awaeneza juma moja, na wenye kugonjwa magonjwa iyo. Sasa kwanini walichagua tu upande ya mongafula eh? Mbiza ozona Munganga jina engumba ametujibu kama ni kufatana na uchunguzi yenye ilifanika, magonjwa ilionekana upande tatu, hiyo ndiyo maana ilichaguliwa kwa ajili ya matunzo ya watu wote. Aliongeza kama mutu wote mwenye ataambukiziwa na aiko upande hiyo, amealikwa kwenda kumaofisi ya Penelo kwa ajili ya matunzo. Munganga engumba amehakikisha na kusema kwamba dawa hiyo imepatiwa bure, na kama ukakuta mektizani ndani ya duka ya madawa na wame uzisha munapasha kujua kama ni dawa ya kuibwa magonjwa hiyo aiambukiziwe lakini inaweza kuleta upofu kwa mtu mwenye akupata matunzo yenyi imefaa na ni pamoja na Veronique Kibungu tunakomesha taarifa zete habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo lijiesidi ya kale na waandishi wetu washiriki nasi dunia mkunda milima naupigia mwisho wa juma nzema na kuwatakia E, asante sana. Tunaacha nafasi kwa Pamela atakayeongoza ukarasa wa michezo na nana mbala. Kwaheri bwana erites vya kale usiwe na shaka. Okapi. Okapi. Ayu, Okapi. <laughs>