enda kugombea viti vya maliwali makamu na maliwali makamu katika majimbo ya Bakungo mjini Matadi na mashariki mjini Kisangani. Mengi zaidi baadaye. Kinshasa, makampuni ya SNEL ya moto wa umeme na Regideso ya maji safi yanahakikisha kama muda wote wa mkutano wa kimataifa wa kumi na nne ya nchi wanamemba Frankofoni moto wa umeme na maji mjini Kinshasa yataleta hata shida fulani. Oni Kivu ya kasikazini Panyanzale, katika mtaa wa Ruchuru, mama mmoja muhami alizaa watoto watatu. Mama na watoto tatu wanao magumu mengi, mama kwa vyakula, watoto kwa madawa na ikazalika. Habari kamili jimboni. Oh, yeah, Bakongo ni leo hii ndipo kutakomeshwa kupelekwa kwa majina kwa wenye kugombea viti vya liwali na maliwali makamu katika jimbo lile la Bakongo, Mjini Matadi ni wakandidati kumi na tatu ndio walijulisha majina yao wenda ugombea kwa kiti cha liwali na liwali makamu. Kuna kuchumba cha kupokea na kuchungua ukandideti mjini Matadi taarifa ya kiroje nyampala mengi kigonti ya fate na mwandishi wetu Karine Ndamuso. Mpaka jioni hii chumba cha seni cha kupokea na kuchungua ukandideti kina hesabu vibarua makumi matatu na mnane na makandideti kumi na tatu zikiwamo tatu ya vyama vya kisiasa na mnane ya wagombea wa kipekee ila wagombea kumi na watatu wengine wawili walioleta vibarua vyao walikuwa wakingoja kupa na makandideti yao kwa wanaochelewa. Kiongozi wa chumba hicho cha kupokea na kuchungua ukandideti tawi la Mataji anasema kwamba kulikomeshwa muda wa kupeleka vibarua hivyo mba saa kumi na nusu saa za magharibi. Tukumbushe kutangazwa kwa kubaliwa au kukataliwa kwa makandideti kutaendeshwa tarehe makumi mawili na kenda mwezi tunayo horoza za mwisho zitatangazwa tarehe kumi na tatu Oktoba, na toka tarehe makumi mawili na nne hadi tarehe makumi mawili na sita mwezi wa kumi kutaendeshwa kampeni ya uchaguzi itakayopelekea kwa uchaguzi tarehe makumi mawili na mnane mwezi wa kumi utakayokuja na jimboni mashariki mjini Kisangani ni pia tu leo kutakomeshwa kwa kujulishwa kwa majina ya watu wende kugombea kiti kiti cha liwali na liwali makamu. Unakujulisha kama tangu asubuhi mpaka sasa chumba cha kupokea majina ya, ya ukadindeti mbalimbali ni ine Mambo zote ilianja siku ya Mungu kisha kuwasiria pamoja Kisangani wa ujumbe mmoja kubwa wa chama cha peperd, na chini ya ujumbe ule mfanya siasa Jean Pierre Daruezi Mokombe huyu ametajwa kama kandideti kwa kiti cha liwali wa jimbo upande wa chama cha peperd. Kwa upande ungine, bwana Jabamanisa Saidi yeye pia alienda kupeleka makaratasi yake kama kandideti liwali kunako chumba cha seni. Yeye amejone kwa upande la alisindikizwa na kandideti makamu wake Pascal Mombi wa chama cha peperde na ni mtoa ripoti kunako baraza la bunge jimboni kisha kupeleka makaratasi lake kunako chumba cha seneti Jaba Manisa Saidi alizungumza na wapasha habari kwa kuwaonesha sababu gani ametaka kuwa ni wali wa jimbo na kwa wakati ule chama cha peperde kilikuwa kimekusanisha wanamemba wake kwa kuonesha kandideti wao mwanabunge Jean Pierre Darwezi kwa siku ya kwanja magharibi MP ilikuwa aiyapeleka makartasi ya makandideti wao kwa kiti cha liwali na makamu wake. Kuambatana na habari tunayo kwa upande wa MP wameongojea barua ya chama cha PPRD, lakini kunako chumba cha seni makandideti ine waupekee ndio wamekuisha kurudisha makartasi lao. Chini ya makartasi kumi na moja yeni kukamatwa hakuna hata ya bibi moja. Mujikisangani mimi ni andre Kitengerejo Okapi. Mboni Kivu ya kaskazini, waziri wa serikali ya yahusikana mlimo na maendeleo ya vijiji alifanya leo hii siku ya kwanza kazi ya ujenzi, kufungua kazi ya ujenzi wa kituo cha maji safi katika vita ya uicha mtaani Beni, zikifanyika na serikali ya jimbo lile la Kivu ya kaskazini. Kazi zile zinasaidiwa kifedha na serikali kuu nchini Kongo ya Kidemokrasia kufatana na, na mjumbe wa jimbo la Kivu ya kaskazini sema hivi mashimo ya maji huenda kuchimbwa pabeni na kwa manufaa hii ya raia. Taarifa ya mwandishi wetu Marsiel Papi wa muungano kama livyosema waziri jimboni ya usikai na mlimo na maendeleo ya vijiji kwa jumla. Visima kumi vitasimikwa mijini Ocha Kiondo na vijijini Kasindi na Kianzaba. Kuhusu mradi huo, shabaha ni kutoa maji safi katika vijiji kwake Nzanzu kasi vita. Kasi hizo zitadumu mwezi moja. Kiongozi wa mtaa wa Beni anasifu wandalizi huo wa serikali. Bali amisikalonda natetea ili kuongeza idadi ya visima katika eneo lake, kwa sababu katika vijiji vingine wakaji wanatembea na mguu kwa kilomita mbili au tatu kwa ajili ya kupata maji safi. Jueni kwamba kazi hizo za kuchimba visima vya maji zinaendeshwa kisha zile zilizoendeshwa mitani Rutshuru na Lubero, visima makumi matatu vinavyochimbwa na serikali vinatoa maji safi kwa wakaaji wa eneo hilo. Aksa tika renda Musa tutarudi mjini Kinshasa, kwa kuweza kujulisha kama kutakuwa hata shida moja kuhusu moto wa umeme na maji wakati wote wa mkutano wa kimataifa wa kumi na nne wa nchi wanamemba ya Francophoni mwezi wa kumi ujao. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo hii siku ya kwanza na SNL pamoja na Rjidezo. Makampuni yale mbili SNL na Rjidezo yalihakikisha ya kama mpango muhimu zimeshukuliwa kwa kuepuka shida lolote. Kiongozi cha SNL kilijulisha na kuhakikisha kama hali na nguvu ya moto wa umeme imekomeshwa Rombo Fuamani, njiani mwa simu na mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoe esa kazi kwanza, tulichungua mahali ya ambamo utaendeshwa sherehe mbalimbali za kongamano hilo, unatengeneza namna ya kutoa moto wa umeme pamoja na chumba cha liwali wa Kinshasa. Tunakusudia pia kuangazia mahali pote kwenye barabara kubwa kubwa, hili siku bwawa la Inga limetoa umeme wa kutosha. Kufatana na hayo, na waza kwamba tutaweza kutoa umeme kama inavyofaa. Wa kaji wa Kinshasa wajue kwamba kuna vyombo vya kusafirisha moto wa umeme katika vituo vyote vya umeme kama hakuna umeme, labda kufuatana na hatua ya kugawa umeme kwa muda, sehemu kwa sehemu, wala kuna tatizo kuhusu singa maeneo sawa Matonge, bon marshe na bondal ni mahali pa kujifurahisha kujifuraisha ambamo wageni wengi kuzunguza lugha la kifaransa wanaweza kujifurahisha jioni. Tunakusudia kuangazia kata zile wakati kule umbalimbali na siku zilizopita kiongozi jimboni wa Regideso mjini Kinshasa, kwa upande wake alihakikisha kama hakutakuwa shida lolote kuhusu maji muda wa mkutano wa kimataifa wa kumi na nne wa inchi wa na memba Francophonie. Bwana Jereven Tariba alijulisha kama vituo vyote vya maji mjini Kinshasa vitagawa tayari maji bila shida lolote, labda tu katika kata za mangariu ya Kinshasa na tubaki tu mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama ni tangu ya pata juma mbili sasa vifaa vyombo vya kutupiamo uchafu mbalimbali limeshimikwa mahali mengi katika kando kando ya Boulevard du 30 Juin katika mtaa wa Gombe ni tangu tango eneo litoa loga centrale mpaka karta sosimate, lakini wakazi wengi wa mji wa Kinchasa batu kujua kama kuneko mahali pa kutupia uchafu. Taarifa ya Hipolite Kalenga mengi sitoti afate na vi Veronike Kimbungu makartasi masache na machupa ya plastiki ndiyo imekuwa uchafu yeni kuwa ndani ya Boulevard du 30 Juin, lakini panafasi hiyo kuna uchafu yeni kutupa chini kando kando ya yalala. Wakaaji wa moja wa Kinchasa wenye tulikutana panafasi hiyo wamesema kama watu wa mingi bado hawachakuwa na zoezi ya kutupa uchafu ndani ya yalala. Nimehuzunika na kuona kama kuna watu wenye kuona kama kuna yalala panafasi hiyo, lakini wametupa kitu kando kando, haiko vizuri tatizo ni ya umizaji kuambia watu kama wajue, mayalala hizo imekuwa kwa ajili yao. Lakini auzikayi na kulokota uchafu ya mayalala wamesema kama haifai watu watupe watu uchafu yote ndani ya mayalala hizo. Hizo imewekea hapana kwa ajili ya uchafu za manyumba za watu, imekuwa kwa ajili ya vitu kidogo kidogo ya wapita njia, chupa ya maji, kardasi wala vitu vingine kusu chafu za nyumba za watu kutakuwa ya lala ya kabambi kupita hiyo. Wahusikayi na kulokota uchafu wamehakikisha kama wametupa uchafu mara nyingi kwa siku yeah. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Ruchuru liishakama mwanamke mmoja mwenye mimba akiwa muhami kutoka mji wa Kinyasi pa kilometri tano na nyanzale Sante, alizaa watoto tatu kupitia karibu juma moja. Mganga wa eneo lile la afya alijulisha kama mama yule na watoto tatu wanao magumu mengi sana, vyakula kwa mama mzazi na watoto pia, kwa kupata nguo na pia kulipa pesa za serikali kuna hospitali, kwani mama alizaa kupitia sezarieni. Tumsikilize msaidizi infirmier mwenye kuhusika na senta ya afya ya Nyanzale Ruchuru, mbele ya mikrofoni ya Evariste Mamba wa radio ya kijamii Ushirika. Kwanza, mama anapaswa kula ili aweze kunyonyesha vizuri watoto wake. Sasa kisi ni muhabi kuna shida kupata chakula. Ya pili, watoto wachanga changa wanapaswa kufikilia kilo kawaida. Ya tatu, tunapaswa kupiganisha. Bahati, watoto wale hawana mavazi mpaka sasa, kwa sababu mama alitayarisha tu mavazi ya mtoto mmoja, lakini anazala watatu pamoja. Kuna pia shida kwa kulipa matibabu Hasa jinsi mama alipasuliwa, ili watoto wale watatu wazaliwe. Kisha kutoka hospitalini, tunajikiriza ataenda wapi, kwa sababu hana makao na anaishi katika kambi ya wakimbizi ili kuvuja Tania, kwa tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Silvel Matundu na wale walioshiriki wa kuongoza kipindi hiki, Suzana Mzobodra, misea cala, na waandishi wetu Karinda Muso na Mungu Veronique, olamkea milealv. Asante sana. Asante, tutaacha mikrofoni kwa mwandishi wetu Tina Salama ambaye ataongoza vipindi vijao.