Habari zetu. Jean Désiré Kanyama aliondoshwa wala hapana katika madaraka ake aliwali wa jimbo la Equateur. Kiongozi wa bunge la jimbo hilo anahakikisha kwamba Jean Claude Baende aliondoshwa katika kikao cha leo hii. Msemaji wa serikali ya jimbo anapinga azimio hiyo, akisema haipo walali na wakati huo hali ilikuwa ya vuta nikuvute mjini Mbandaka, kisha mkutano huo wabunge hilo pelekea waziwa kubwa wa bunge jambo lililopelekea waziri wa serikali kubwa anayehusika na mambo ya ndani kuomba kimya kwa watu wote jimboni Ekwateur. Upungufu wa watoto katika masomo moja za mji wa Goma zinaripotiwa kutokana na hali ya woga wa vita wanawa wakaaji wa eneo hilo. Wazazi wengi wanaonoa katika mji na jamaa zao, wengine wanabaki na watoto nyumbani. Leo ni siku ya kwanza tarehe 17 Disemba mwaka wa 2012. Karibuni salamu na usikilivu mwema. Ujambo, ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuliarifiwa tangu mchana wa leo hii liwali wa jimbo la Equateur Jean-Claude Bainde aliondoshwa katika madaraka yake ni kisha kikao cha baraza la bunge la Equateur kwenye idadi ya wanabunge makumi saba na mbili makumi saba walichagua kuondoshwa kwa liwali Jean-Claude Vainde. Habari hii ilihakikishwa na kiongozi wa baraza bunge la jimbo la Equateur kisha mkutano ulioendeshwa katika vuguvugu. Afuataye ni Jean Gontra Ibambe anafasiria akiwa njani mwasimu na Radio Kapie. Tulikuwa tukichungua pendekezo lililotolewa kwa kuondoa liwali wa jimbo. Tuliandaa uchaguzi na mambo yote yaliendeshwa vizuri. Wakati wa upekuzi, askari walinzi waliwali waliwasili wali bungeni la jimbo kwa kuteketeza wanabunge, bali tuliweza kulinda sanduku ya uchaguzi. Kisha mashambulizi, chumba cha bunge kilikutana na wanabunge kwenye chumba cha mikutano kwa ajili ya kuendesha upekuzi wa vyeti vya uchaguzi. Uchaguzi, matokeo ya uchaguzi yamejulikana juu ya wanabunge makumi saba na wawili walioshiriki kwa uchaguzi, makumi saba wamechagua kuondoa liwali na wawili wamepinga pendekezo hilo. Kwa hiyo pendekezo la kumuondoa liwali wa jimbo limekubaliwa. Uwaziri, jimbo na na wa limekubaliwa, waziri jimboni Ekwatera na usika na vituo vya habari, akiwa pia msemaji wa serikali ya jimbo anapinga habari hiyo, liwali Jean-Claude Baende akuondoshwa katika madaraka yake. Anasema Jean Maurice Kukumo akijulisha kwamba mkutano wa bunge Equater au kuendeshwa leo mjini Mbandaka. Huyo anahakikisha kwamba kiongozi makamu wa bunge hilo aliondoshwa katika madaraka yake, inapita mwezi mmoja tayari, lirudishwa katika madaraka leo hii na korti ya mwito wa Mbandaka. Msemaji wa serikali ya jimbo la Equater Jean Maurice Kukumo Ndio sababu askari polisi walijelekeza bungeni la jimbo kwa ajili ya kusambaza wanabunge. Kikundi kimoja cha wanabunge chache walitangaza habari ya kisiasa mahali pasipo kuwa bunge la jimbo la Equateur. Hawakukubali pendekezo la kumwondoa liwali wa jimbo. Inafaa pia kujulisha wazi kwamba korti ya mwito imetoa wamzi wake leo. Mbunge Mboyo aliyeharifu sheria kwa kushtaki chumba cha bunge la jimbo ameshinda katika kesi, kwa hiyo kazi zote zilizoendeshwa na chumba hiki sasa, wakati huo waziri wa serikali kubwa anayehusika na mambo ya ndani anayeendesha ziara ya kazi huku huko, alitoa maoni yake ni kuhusu hali iliyojitokeza leo hii mjini Mbandaka kisha mkutano wa bunge ya jimbo la Equateur. Afotaye ni Richard Mouyej njiani mwasimu na Radio Kapi. Kinyume na kazi yetu, tuliharifiwa kwamba kulikuwepo maswali mawili kwenye korti ya mwito ombila kuvunja chumba cha bunge, pia bungeni la jimbo Pendekezo la kumuondoa liwali, tulipendekeza kwa baraza la bunge kutokutana ili tuweze kuendesha ziara ya kazi yetu yenye kuwa na lengo la kurudisha amani. Kwa ulizo wa kujua kama liwali anafukuzwa au la, siwezi kujibu kwa sasa, ni mwelekezo utakaopashwa kuchunguzwa, lakini alihudhuria mkutano wa kamati ya usalama na pana amri mbalimbali kwa kuepuka mizozo. Swali hilo linahusu sheria, siwezi toa msimamo wangu wakati huu kuna mvurugo. Bali kama nimeandaa meanda shauri la usalama ni kwa kuepuka jimbo liongozwe katika mvurugo. Na kama mnavyofahamu, hali ilikuwa ya vuta nikuvute leo hii mjini Mbandaka kutokana na kuondosha kwa wale wale Jean Claude Baende katika madara kena baraza bunge hilo, serikali ya jimbo inaarifu kwamba azimio hiyo haipo halali. Wakati huo waziri wa mambo ya ndani anaendesha ziara ya kazi huko, ameomba kimya kwa watu wote. Malizo mengi nawe, Elize Chikota. Naam. Wanabunge wa jimbo makumi saba na mbili kwa vijeti mia moja na mnane walingia katika mkutano huu leo hii, mkutano ambaye kuongoza na msimamizi wa baraza la bunge jimboni bwana Gotran Ibambe. Katika mkutano huu kulikuwa jambo moja tu Pendekezo la kondoa liwali wa dimbo Jean Claude Bayende. Pendekezo yale ilitokea kwa mwanabunge Roger de Fanaz mwenye kuchongea liwali katika jambo la kuongoza mbaya kushinda kufanya kazi yake vile inavyofaa alikuwa pia akiongoza kundi la wasi. Kisha yote uchaguzi ulifanyika kabla ya kuhakikisha matokeo za uchaguzi, kulikuwa kufika kwa kamati wa groupe mobile d'intervention mwenye kuingia na wasikar polisi lakini wanabunge waliendea paka na kufanya kazi yao. Wanabunge makumi saba walichagua kuondoka kwa liwali na wawili ndio walichagua kuwa kwa liwali wa jimbo. Kisha msemaji wa serikali wa jimbo alihakikisha ya kwamba mkutano huo bado kufanyika mzuri. Cha kwanza ni kwa swali yenye kutumwa na waziri wa mambo za ndani ya nchi ni ushuda ya Moriso Kuku. Cha pili ni kwa azimio yenye kutosha na kofi pale Mbandaka muda mwa saa mbili kabla ya kuanzishwa kwa uchaguzi Azim azimio ambayo kuhujisha kazini kiongozi makamu Mboyo na kukatala mambo zote zenye ufanya na kiongozi Ibambi. Milio ya silaha ilisikilizwa pale Mbandaka. Wakaaji wengi wa mji huu walifurahi na kuondoka kwa liwali na kutoka njiani kwa upande wa wanamemba wa chama cha ADH ni kulialia. Jimboni Kivu ya Kaskazini, idadi ya watoto ilipunguka sana katika masomozi moja za mji wa Goma Kutokana na hali ya woga wanao wakaaji wa eneo hilo, wazazi wengi wanaondoka katika mji na jama zao, wakienda katika eneo zenye kuwa na usalama. Wengine wanabaki na watoto nyumbani, wakiwa na woga wa vita. Nyangi kutoka mji wa Goma. Hata kama viongozi wa shule jimboni wajizuiza kunena lolote kuhusu kukosekana kwa wanafunzi wengi mashuleni, raia wamoja moja mjini wathibitisha kwamba kuna watoto wengi wasiofika mara tena mashuleni wanakosoma tokea sasa siku kadhaa. Hayo ni kinyume ya usalama mdogo mjini Goma na jimboni Kivu ya kaskazini kwa jumla. Shule za msingi ndizo zaathirika kwa kiwango kikubwa kutokana na shida hiyo, waeleza viongozi wa moja wa mashule walioomba jina zao zihifadhiwe. Hali hiyo yaweza endelea kuwa mbaya, waongeza viongozi wale, kutokana na kwamba viongozi wamoja wakiomba ada za shule walazimisha wazazi wa wanafunzi kwa nguvu, na pia wanakuwa wakiwafukuza hata watoto wamoja toka mashule huko. Wadadisi wa mambo mjini wahisi kwamba watoto watazidi kukosekana mashuleni ikiwa tu fununu za tishio za vita za zidi na kuongezeka mjini Goma. Goma, Bernardin Wali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku, alishutumu leo hii siku ya kwanza kundi la M23 kuendelea kuimarisha hali ya wa wasiwasi mjini Goma, imeandika AFP, shirika ya Ufaransa ya habari. Vitendo vya uporaji vya uwizi na mauaji mbalimbali kutumia silaha vinaendeshwa tangu kuondoka mjini Goma kwa wahuni wa M23, wa alielezea waandishi wa habari wa AFP, liwali wa wa Julien Paluku. E basi, huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia jioni njema popote mnaposikiliza redio Okapi. Lakini sikilizeni tena kwa kifupi habari tulioandalia leo hii jioni. Aliondoshwa wala hapana katika madaraka ya liwali wa jimbo la Ekwater: kiongozi wa bunge la jimbo alihakikisha kwamba Jean Claude Baende aliondoshwa katika kikao cha leo hii lakini msemaji wa serikali ya jimbo anapinga azimio hiyo akisema haipo halali. Wakati huo, hali ilikuwa ya vuta ni kuvute mjini Mbandaka kisha mkutano huo wa baraza la bunge la Equateur, jambo lililopelekea waziri wa serikali kubwa anayehusika na mambo ya ndani kuomba kimya kwa watu wote jimboni humo. Na upungufu wa watoto katika masomozi moja unaripotiwa mjini Goma kutokana na hali ya uga wa vita wanaowakaaji wa eneo hilo. Wazazi wengi wanaondoka katika mji na jama zao wengine, wanabaki na watoto nyumbani. Oh.