Habari zetu asante, kwa kunipa sauti na nabolojo. Salamu zetu ziwafikirie wasikilizaji wapendwa, popote munajiunga hewani nasi kupitia redio yenu Radio Okapi. Ya muhimu juweni kama imekuwa shida kwa kutosha biashara bandarini Matadi kwa sasa. Madereva ya gari kubwa toka mji wa Kinshasa mpaka Matadi jimboni Bakongo wanaendelea na mgomo wa kazi walianza tangu juma mbili. Wakaaji wanapata shida kwa kuishi na kiuchumi pia kinazorota jimboni humo. Wakaaji wa Kasindi pa mpaka na Uganda wana kia juu ya kuwawa na risasi kwa muuguzi mmoja pale kituo cha afya cha Vukano tarafani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hakuna kazi ilifanyika leo siku ya tano. Kampuni ya kutoa umeme nchini Kongo Esnel Marufi inatangaza kutuma wafundi wa umeme mukila karta ya mji Kinshasa, kwa kufuatilia hali ya umeme wakati wa mchezo ya kandanda kane itakapoanzishwa kesho siku ya sita. Mengi zaidi ni katika taarifa hii. Karibuni. Habari kamili inazidi kuwa nguvu kwa kuondosha biashara bandarini Matadi, jimboni Bakongo, kinyume cha mugomo ya kazi ya madereva kutumika barabarani toka Kinchasa mpaka Matadi. Mgomo huu wa tangu juma mbili, shirika nyipya ya raia wanaomba serikali afuatilie jambo hilo, kwani inapunguza kiuchumi na kutesa wakazi wa jimbo siku kwa siku. Kama litoandikia mwenzetu Giroje Nyampala, usomi wake na Fisto Ngoma toka Uvira. Kwa leo mgomo wa wafanyakazi inasababisha bandari za Matadi na Boma kutokuendesha shughuli zao. Zaidi ya kontena elfu saba na mia tatu zipo kwenye bandari bila kusafirishwa. Mashua tano ziko baharini zikingojea na nafasi ya kuegeshea. Kwa mujibu wa shirika usikayo na uchukuzi SCTP, ni kwamba tatu kati ya mashua hizo zina chena ya vyakula mbishi na mbili ya chena ya ngano Mashua tano zote hizo zinakosa na nafasi ya kuegesha bandarini bandarini. Boma ni gari ndogo ndogondogo pekee ndizo zinazotoka, hakuna kontena ambayo zinaweza kuingia na kutoka. Kadhalika bandari Boma, mashua ingine ya shena ya vyakula ililazimika kurudia ilikotoka. Vinyume vya mgomo huo ni vingi, kwa hiyo shirika la kiraia inaitolea wito serikali kuwajibika kwa haraka. Asanti kwako Fistongo. Mama ya Bala jimboni Kasai ya Mashariki wali jimboni ameunga mkono kazi za kilimo asilimia makumi munani kwa wakati huu ya kutayarisha mashamba. Habari i kujulishwa siku ya tatu kumwisho wa kazi za siku tatu kuandaliwa mjini Mbujimai. Kazi ilishirikisha mashirika za kilimo wataalamu ya serikali na shirika la raia, wote walizungumzia namna ya kuboresha kazi za kilimo wakati watakapanda mimea muda ujao. Afuataye waziri wa kilimo Jimboni 300 hectares de mais ilipangwa kulima ma hekta mia tatu ya mahindi, kulilimwa hekta mia mbili, mbili, mbili, mbili, mbili na makumi mbili na sita tulitayarisha pia kujenga shimu za maji safi kumejengwa shimu ne lakini kwa hiyo imetezema ufugaji hatukutenda hata kitu kimoja pia kipindi cha kujenga manjia tukifanya hesabu kuhusu msaada wa mbulamatari wa kinshasa kazi limetendeka asilimia makumi nane upande wa jimbo tulitumainia mbegu za mahindi pia maharagwe kulilimwa hekta mia mbili na makumi saba tumehakikisha ya kuwa msaada wa jimbo Hakuna kazi ilifanyika leo asubuhi pale kijiji Kasindi mpakani na Uganda, umbali ya kilomita makumi munane kaskazini mashariki mwa Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Kiisa wakazi wanapinga kuwawa wa kunjia ya risasi kwa muuguzi mmoja pa kituo cha afya cha Vukano. Wakuu viongozi wamekusudia kuanzisha utafiti kama alitoandikia mwenjetu. Wapiganaji wa, wa kundi la ya kutumba pamoja na yapata mia moja ya askari jeshi wanatembelea eneo la site ya baraka kati tangu jana, siku ya nne. Site hupatikana pa kilomita mia mbili kusini mwa mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini. Kutafanyika uhimizaji wa wamaimai wa vijiji hupatikana tarafani fizi ili wote waingie ndani ya jeshi la taifa kame kama ametuandikia mwenzetu Mtar Mateso wa Redio Umoja pale Baraka, maelezo mengi nawe Bili Lutumba kundia wauni ya kutumba wanataka kujiingiza jeshini, kulingana na masemi ya msimamizi wa ujumbe wao mtaani Baraka. Ndiyo maana wamepatikana kwa wakati huo mtaani Bitizi na Baraka. Augustin Sumani anasema kwamba kwa wakati huo wanakuwa wakihimiza wanamemba wao wenye kuwa kati ya vijiji mbalimbali mtaani Fizi. Uhimizaji utadumu masiku makumi mbili na moja, baadaye kutafuatilia kuondoka kwao rasmi porini. Majoro Augustin Sumani kusema kwamba shabaa yao ni kukusanya wanamemba wao wao wote fasi moja vijijini Sebele na Kananda kwa sababu nyuma ya vita wanaemba wao wengi walikimbia kati ya mtaa mzima. Ndio maana wanatafuta kuwatia fasi moja ili waingie jeshini kwa ajili ya kugomanisha adui. Kiongozi wa mtaa wa Fizi anasubitisha kundi ya wa mai mai kwani walikuwa wakitajwa sawa wenye kutenda mabaya na ujambazi mtaani Fizi. Louis Boboto kusema kwamba hatua hii ya viongozi vya kundi ya wa mai mai ya kutumba ni ya muhimu, kwani itasaidia kurudisha amani kati ya vijiji. Kamanda wa jeshi mtaani Fizi anasema ngambo lake, kwani anachukua madaraka zote kwa ajili kukuwe ushirikiano bora na wa maimai hadi mwisho ya uimizaji wao. Aksanti kwako Bililutumba. wafungwa ya pata makumi matatu na ne walitoroka gereza kubwa ya Chikapa, muji mudogo upatikana pa umbali ya kilomita mia mbili na makumi sita na tano magharibi na muji wa Kananga, humu jimboni Kasaya magharibi kama tuliarifiwa na kiongozi ya jela hiyo. Wahusika na sheria ya kiutu wanashtumu ukosefu wa umeme mjini humo. Kiongozi ya askari polisi wilayani Chikapa anakusudia kutuma askari polisi kwa kufunga wakimbizi. Mwenzetu Josef Mwamba wa Redio Kilimanjaro pa Chikapa ametuandalia taarifa hii kusomwa sidioni na Francois Mibe. Kundi la wafungwa wenye hasira kubwa walimshambulia askari polisi mlinzi usiku na saa mbili na nusu mkuu wa jela anajulisha kuwa jambo hili lilitukia wakati umeme ulikatwa ndani ya mji kwake yeye walinzi walipigapiga mlio wa risasi kwa kuogopesha wafungwa analaumu pia askari polisi kwa kuacha kazi yao wafungwa makumi matatu na nne walitoroka ndani ya jumla yao ya mia moja makumi saba lakini walinzi hawakuondoka maeneo ya kazi yao uhakikisha washuhuda wa ngambo la askari polisi Meya wa mji wa Chikapa anajulisha kuwa wafungwa walitafuta kutoroka gerezani na anakanusha madai ya kuacha kwa kazi kwa askari polisi. Bwana Kambulu Mputu unena kuwa watu sita kati yao mjehuri moja wa risasi alipelekwa kwa haraka kwenye kituo cha afya cha Kanzala kwa matunzo. Uchunguzi wa kutafuta watoroki unaendelea kwa kuwagundua mjini wanakofichama. Tukumbushe kuwa utoroki wa namna hiyo hiyo ulitukia hapo awali ndani ya jela hili, siku chache mbele ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na moja. Aksanti kwako kwa Francois Mibe. Wakazi wa mji wa Kinshasa wanahuzunishwa na kukatika kiolela kwa umeme kudumu mjini humu siku ya sita. Kutaanzishwa rasmi mchezo ya kandanda humo, Afrika ya kusini watagombea kombe ya taifa ya kandanda. Kuna karta ambako umeme inakatika kila wakati, wamekosa singa kustahiri ili wakazi wafuate kama inavyofaa. Snele ametangaza kutuma timu za wafanyakazi mukila karta za mji Kufuatilia atua kwa atua jambo la umeme, taarifa yake Michel Kifindangoi inasomwa nawe François Mibe. Kukatakata kwa umeme kumekuwa kama jambo la kawaida. Kuna mfano wa kata ya Lemba, maeneo ya Rigini, Luvulu na Salongo, watu wamefanya siku tatu bila umeme, hali inayokutaniwa pia ndani ya kata nyingi ya mji mkuu wa Kinshasa kama vile pale Masina, Ngaliema na Mongafula, hali inayofanya watu wengi kuishi na wasiwasi wa kuchelewa kuona mchezo wa mpira utakaoandaliwa kule Afrika ya Kusini. Gambo ya direkta anayehusika na ugao wa umeme anaomba wateja kutohangaika kwa sababu umeme utatolewa bila tabu lolote. Bwana Rombo Fumani anazitisha kubadilishwa kwa mashini yenye kuwa na uzaifu kama vile kati ya Limete na Lemba kulikokosa umeme muda wa siku tatu. Kuna mashini mapya inayoendelea kupelekwa hali itakayofanya watu wafate mchezo wa mpira bila tatizo. Lakini direkta huyu analungunishwa na mambo matatu: mwanzo, wizi wa vyombo; pili, radi inayoanguka kila mara na hata kazi ya kurudisha umeme vitu vinavyofanya kazi ya umeme isitolewe iwezekanavyo. Na hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni katika lugha la Kiswahili. Shukrani kwa usikilivo wenu, kwa wenzangu waliyenisaidia Fistongo Mama ya Bala Bili, Lutumba Francois Mibe, kwa ufundi wa mimi Kindu, tukisindikizwa na Lievin Bwinga chini ya uongozi wa Martin Sebujangwe. Mina watakia Ijumaa ya amani pamoja na redio yenu ya amani, Redio Okapi. Alamsiki.