Uh -huh. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha UNC aliwasili leo nyuma mchana mjini Goma akiwa katika ziara ya kuomboleza w wakaaji wa mashariki kisha wakati mrefu wa vita. Wakati wa hotuba yake mbele ya maelfu ya watu katika uwanja afya wa michezo Vital Kamerhe alilaumu uongozi mbaya wa nchi. Kiongozi wa MONUSCO alikuwa mbele ya wanafunzi wa Université ya Kinshasa leo siku ya pili. Martin Kobler alizungumzia kuhusu kazi ya MONUSCO shabani mabadiliko yake ya sasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mjini Kinshasa, wanajeshi wa MONUSCO wa kikosi cha tia Ghana wanatoa matunzo ya meno bila malipo kila siku ya pili na ya nne. Niasa kwa waliojeruhiwa sawa watoto na wazee wasio na fedha kwa malipo ya matunzo. Oh, Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, anapatikana mjini Goma tangu leo. Nyuma ya mchana, alikaribishwa na mamia wa wapendelevu wake kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma. Moja kwa moja alijelekeza akitembea na miguu hadi uwanja wa michezo afya hospitali ya jimbo ya Goma karibu kilomita 7 alipotoa hotuba yake mbele ya maelfu ya watu kutoka Goma mengi na oye. Rosalie Zawadi, katika matamshi yake Vital Kamere asema kama alifika Goma ili kuomboleza na wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanaotoka katika muda mrefu wa vita. Tulikuwa Kinshasa, tulikuwa Bulaya, mero ilikuwa hapa, na tulikuwa na uchungu sana. Muro yetu korona, namuna gani banauwa watu kama ma... Alipogusia uongozi wa sasa, presidenti wa UNC bila kutaja mtu alilaumu mambo mengi: hakuna barabara, maji, hata moto wa umeme. Alisema kama haya yote hayapashwe kosa katika nchi iliyotajiri. Wakaaji walifurahia sana hotuba ya Vital Kamere ambaye atajielekeza siku ya tatu pa Beni baadaye Bukavu katika ziara hii ya kuomboleza raia wa mashariki ya Kongo. Upande mwingine wahami wanaendelea kufika kwa wingi pa Masisi, umbali wa kilometa 100 magharibi ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa duru nyingi, wahami wale wanatokea Nyabiondo, Lwashi bonde na Bukondo. Wanakimbia mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na mkusanyiko wa mai mai wa APCLS na Wanyatura. Taarifa Jeremi Antoine Katembo kutoka Masisi mengi sijioni nawe Adolfine Ngoi. Hali ya kiutu ya wenyewe walikimbilia Masisi ni shida kama alisema kiongozi ya shirika la raia la pale Amani Ndakola, jamaa zinalala nje na kuishi katika viwanja vya maparokia na mashule, yapata elfu moja wanawake wazee na watoto wakizungukazunguka kwenye maduka za madawa na maduka za vyakula barabarani Masisi Nyabindi. Hata wakubwa wa kiserikali pa Masisi kati wanahakikisha habari hiyo na kuongeza kusema kama majamaa zinaishi kupitia mchango ya wakaaji wa vijiji. Kwa hiyo wanapika yoe kwa mashirika za kiutu wawasaidie wakimbizi hawa na vyakula pia na vifaa vingine, na pia wakuu wa kiserikali wa taifa wajitoleye kwa kurudisha amani pa Nyabiondo, Lubashi, Buhonde na Bukondo ili watu warudie kumakwao. E. Ndiyo mambo yaliyozungumziwa wakati wa mkutano wa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa pamoja na wanafunzi wa universiti ya Kinshasa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Martin Kobler alisema kwamba kisha miaka kumi na tano MONISCO ilisaidia katika ustawi wa hali ya usalama hasa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kulikuwa pia kwa wakati wa uregevu, alisema Martin Kobler. Taarifa Jacques Yves Molima Mengi Tinoni nawe Adolfin Ngoy. Maendeleo za ina tatu zilisindikiza kazi za Umoja ya Mataifa katika Jamhuri ya Kongo tangu mwaka jana, alisema bwana Kobler mbele ya wanafunzi wa university. Kuko pia yale ya kushimika jeshi la Umoja wa Mataifa kupitia muda kubwa wa kazi mbele ya mchezo za wanafiki. Kuna pia makubali makubaliano ya Adisabeba ambayo uleta mapatano ya mataifa ya majimbo na ya ulimwengu. Tena kuko umoja wa kimataifa, bwana Martin Kobler ni kitu si kwa kia kawaida kusindikiza kazi za makubaliano na serikali yenu pamoja na mashirika na wote wengine wahusika. Kuko wajumbe watano maalum wanatumika juu ya kazi zinaelekea pia vita, kwa kujua kiini muhimu za tatizo kukumba Jamhuri ya Kongo, hasa sola kuhusu madini, uongozi mbaya na kusitohazibu. Wanafunzi wakatosha maoni yao Ndiyo shabaha inayotanguja shirika na shirika Search for Common Grounds Centre Lokole wapo kumi na watatu wanaopokea mafunzo tangu siku tatu katika mji mdogo wa Sange. Kwa mjibu wa kiongozi anayehusika na michezo na ruhusu kutangaza masemi ya amani na mapatano kati ya makabila, afuataye ni Donti Banda, akiojiwa na Gilbert Kwangaba Jungu wa Radio ya Maendeleo ya Sange kuna tatizo kuelekea kazi. Kwa mfano, kumeonekana walevi ambao hawapendi kuacha mchezo. Hii ni tatizo, wanapitisha kipimo. Kuko pia tatizo kufatana na umate ya watu wenye walifika, wachezaji hawasikilikane na watu yale, pia ni tatizo. Sisi tunafanya nini? Tunafika na viombo vya muziki. Kama watu ni wengi, tunatumia viombo vya kupandisha sauti tunaweza kufasiria kama wakati kuko watu wengi na pia mkila kazi tunamsindikiza na tunatia mpaka nafasi ambako watachezea na kwenye watu wa kutazama mchezo watabakilia. Hapa mjini Kinshasa, tena wanajeshi wa MONUSCO wa nchi ya Ghana wanatoa matunzo ya meno bila malipo siku ya pili na kila siku ya ine. Leo hii walikuwa mamia wakaaji wa mji wa Kinshasa waliopokea matunzo wa meno kunaokata kuya kikosi cha wanajeshi wa Monisco wazaliwa wa nchi ya Ghana upande wa rompe sosimat, kwa kikamanda wao wanapokea watu wote, hasa sana wenye kujeruhiwa, hasa watoto na wazee wasio na fedha kwa malipo ya matunzo. Afuataye ni Luteni Kanali Fredi Frere mbele ya mikrofoni Michel, Mishel Kifindangoi sisi kama jeshi la amani popote tuendepo, juu ya kazi, tunapaswa kuanza kupatana na wakaaji. Tunajua kama kufika hospitalini si kwepesi kwa kila mtu, hasa kupokea matibabu ajili ya tatizo, kwa mfano yale ya meno ni vigumu. Tunachunguza pia kiafya kama kawaida, ndio maana tunakaribisha kila mgonjwa bila malipo. Tunatia kazo kwa wanyonge, yani watoto na wazee wenye wameshindwa kufika kwa mganga tunapungukiwa na vifaa na madawa, ndio maana tunawaandikia kartasi ya kwenda kuuza dawa kunako maduka za kusite. Njo kusema tunacho ndicho tunawapa. E, kwa kumaliza, mji wa Kinchasa utapokea tangu tarehe makumi mawili na tano hadi tarehe makumi mawili na saba Februari ijayo mkutano mkuu wa marais wa nchi za Komesa. Mkutano ule utachungua namna ya kukaza hali ya biashara kati ya nchi za mkutaniko huo kupitia maendeleo ya viwanda vidogo na vikubwa. Kwa kutayarisha kikao cha marais, mikutano inaendeshwa tangu siku ya Mungu kuna kujumba la raia. Lakini swali ni kuhusu nini Komesa na shaba yake ni gani? Mwenzetu Mimie Ngumba Mulongo alituandalia taarifa inayosoma kutoka Kindu na Rigobert Walumba. Soko ya kijamii ya Afrika ya Mashariki na ya Kusini ni mkusanyo wa kimataifa ya kijimbo imeundwa Desemba mwaka elfu moja tisa mia makumi tisa na nne na ukomo wa kujenga umoja wa foroza kati ya nchi wanamemba. Tangu mwaka elfu moja tisa mia makumi nane na moja gundi ilijiandaa kukaza mapatano ya kiuchumi. Kwa kweli, nchi wanamemba hupenda kuunda soko moja itakaokuwa na uhuru wa vitu, kazi na watu kati ya nchi ambao ni wanamemba wa COMESA. Baada ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuna Afrika Kusini, Angola, Zambia, Namibia, Uganda na zingine. Kwa kifupi, soko hiyo ya pamoja ina milioni mia tatu makumi nne ya wakaaji na thamani ya miliardi ya dola Marekani mia moja makumi saba kazi ya kibiashara na nchi zingine ni miliardi makumi sita ya dola Marekani kwa mwaka. Tuwajulishe kwa kumaliza, kama mkutano wa mwisho ulikuwa Kampala, Uganda, ilihusu kukaza mabadilisho ya kiuchumi kati ya nchi ya Komesa, wakiunda viwanda vidogo vidogo oka pi, oka