Radio habari zetu duni ya mkunda momesalimika, nyinyi wote, na sinjani kwa anga fateni habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, mustasara wa habari zenyewe. Goma, yapata waskari 12 FARDC waliuawa katika sekta Munyampuli na Luvungi kaskazini mwa Kivu. Hicho ndicho kinyume kibaya cha miteo ya kundi la Maimai Nduma Defense of Congo ya Cheka. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini, yapata watu makumi tano walivumbuliwa kushikwa na ugonjwa wa kuwara tangu sasa juma mbili katika mtaa wa afya wa Nyakakoma. Kinshasa ni leo ndiyo, ndiyo shauri la upashaji wa habari na vituo vyake Sesake ilijulisha wakati wa mkutano na wapasha wa habari mashirika ya raia, wanasiasa, na vyama vya siasa na wengine kama wapasha habari na wengine wakuwasikia vizuri. Oh, nam habari kamili kuhusu mgomo wa kazi na waganga wa sekta ya serikali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika la waganga Sinamede linatoa mwito kwa waganga wote wa sekta ya serikali kuanza kazi kesho siku ya ine tarehe 19 mwezi wa ine mwaka tunao asubuhi Hatua hiyo inajulishwa leo hii siku ya tatu na chumba kikuu cha Sinamed inao shabaa ya kuweza hivi kubadilishana maoni na serikali wakati waganga wakiwa kazini. Kazini, Mganga Mankoi Bajoki, Katibu Mkuu Mtendaji wa Sinamed yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dona Madimba. Kisha makubaliano katika mkutano na ofisi ya waganga wakuu, kutoka mgomo wa kazi wa waganga wakuu wa vituo vya afya vya serikali tangu tarehe mbili mwezi wa ine, kutokana na makubaliano yaliyoendeshwa kwa mazungumzo na kutafuta kusafisha hali ya kazi na hasa kutafuta amani katika kazi yetu, ofisi ya taifa ya waganga wakuu inalika waganga wote wa vituo vya afya vya serikali kurudilia kazi kama inavyofaa tangu siku ya ine, tarehe kumi na kenda mwezi wa ine mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili pasaa mbili za asubuhi. Tuna matumaini katika serikali yetu na hii ni tangu mwaka wa elfu mbili na mnane. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ushakama wasikari 12 wa FARDC waliwawa katika mitego mbalimbali iliotegwa na kundi la wa maimai Duma Defence of Congo, kwa kifupi NDC ya Cheka katika mta wa likali ni tangu tarehe 11 na 14 mwezi wa ine katika sekta ya mbunyampuli na Luvungi. Kwa upande wa wasikari wa FARDC walilushakama wali wawo wapiganaji 15 wa NDC. Idadi yao ni nyingi, ndivyo lijulishwa na viongozi vya kijeshi katika jimbo ao. Waaskari walihakikisha na kusema kama watamfuata Cheka na usaidizi wa nguvu sana. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Giselle kaj usomi wake kisidioni na Moise Mutunga Lukube ni kwamba askari halali wa Kongo wote wakiwa tisa walianguka ndani ya nyavu ya wamai mai cheka ndani ya kijiji cha Bunyampuli ya pili. Miongoni mwa askari hao, kumekuwa wengine waliokatwa hata vichwa na wamai mai cheka, wakiwa ndani ya vuguvugu lao linaloitwa kwa jina maarufu Nduma Defense of Congo. Ilikuwa tarehe kumi na moja mwezi huu. Tunao na wengine wawili waliuawa ndani ya njia kati ya Luvungi Bunyampuli, wakati walipendelea kujielekeza kwenye ngome moja MONUSCO ndani ya eneo hiyo. Viongozi wa FARDC wamehakikisha shambulizi la chekaa dhidi yao, huyu akiungwa uh, mkono na wanamgambo gide na askari wamoja wa hapo awali wa chama CNDP. Ila FARDC imenena pia kuwa wapiganaji kumi na tano wa chekaa ndani ya mapambano hayo. Kamanda mkuu wa askari ndani ya sekta la Walikale amenena kwamba hivi karibuni kutaendeshwa mapambano makali dhidi ya wamaimai chekaa. Mimi ni Mweze mtunga lukube nikilipotoka na usaidizi na wa kiutu wa pamoja ulioelekea wahami elfu makumi tatu na tano wa mitwaba unarudishwa nyuma, ndivyo ilijulishwa na OCHA leo hii, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Bwana Medai Lobota ausikaye na mashirika ya kiutu kunako cha hatua ile, ni kinyume cha hali ya usalama inazorota kutokana na makundi yenyi silaha. Ni ugawanyi wa misaada ile wenda kufanyika tarehe tatu mwezi wa ine kisha kuchungua hali ya usalama mali pale. Medai Lobota yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu, eh, François Kaduma. Les informations que nous avions, habari tunazo ni kwamba kuna tatizo kuhusu usalama kutokana na habari tulizopata kutoka maaskari, kutokana na tatizo mbalimbali. Wahami waliopatikana pa mitwaba walihama mara nyingine, na hii ni kutoka mitwaba mpaka Kimanji. Kwa sasa tunapashwa wahesabu na kujua ni nini wanayo lazima, hawapo tena elfu makumi tatu na tano. Habari tulizopata zinajulisha ya kwamba wapo sasa elfu makumi tano wale waliofika pamoja na wale wa zamani, watakachotumia katika siku 15. Jimboni Kivu ya Kaskazini watu makumi tano walivumbuliwa na ugonjwa wa kuwara tangu sasa yapata juma mbili katika eneo la afya la Nyakakoma katika eneo la uvuvi wa pande la ziwa Edward jimboni mule mwa Kivu ya Kaskazini. Hayo inasababishwa na ukosefu wa dawa ya kusafisha maji iitwaye clor katika lugha ya Kifransa, na ambao watu hutumia kutoka kituo kile cha afya. Ni hivyo wakaaji hutumia maji isiyosafishwa na dawa ile iitwaye clore, na pia misarani yao ya jamaa nyingi ni mbaya sana. Ripoti ya Evariste Mamba wa Radio ya Kijamii ya Ruchuru, usomi wake sidioni na bibi Karine Ndamuso kila siku tangu mwanzo wa mwezi huu wa nne, eneo la afya la Nyakakoma limepokea watu wasiopungua watano wenye kuwa na ugonjwa wa kuendesha. Hapo hakuna maji safi, wa wa maji safi, wakaji wamekunywa maji ya ziwa. Wengine wamenunua maji yenye kutoka Ishasha umbali wa kilometa 27 kusini mashariki mwa Nyakakoma, kama alivyosema mumoja wa viongozi wa kituo hiki cha afya. Hali inaweza kuwa mbovu kwa sababu hawapate dawa ya kusafisha maji, yani clor a dawa hiyo limekomesha kutoa msaada huu. Kiongozi wa kamiti ya afya pa Nyakakoma anasema ya kwamba ugonjwa huu unatawanyika pia kwa haraka sababu mujini humo jamaa wengi hawana vyo. Joseph Paluku anahakikisha ya kwamba katika eneo hilo takriban jamaa makumi mawili wametumia choo kimoja. Hali hiyo ni kwa sababu inafaa kulipa kabla ya kujenga au kufanya kazi fulani katika kiwanda hicho cha uvuvi chenye kuwa cha kipekee Dekese umbali na kilomita mia ine makumi saba kaskazini mangaribi mwa Kananga ni eneo linaotengwa na mahali mengine, mbea vyakula inapanda sana. Kuna kosuku mbalimbali fatana na tawi la feke la mta. Hali iyo inakuwa ya kila mara, kwani inasababisha magumu ya usafi. inatokana na magumu ya usafirishaji wa vyakula na vifaa vingi. Wafanyabiashara ambao wananunua yote mjini Kinchasa na Kananga wanaomda mrefu sana kwa kufikia Dekese, kisha ivi magumu mengi Report ya mandisi wetu Andre Kambala Mujanai usomi wa Kisidioni na Bibi Nkome wa Helene umbali wa kilomita mia ine makumi saba kaskazini magharibi mwa kananga muji wa dekese una matatizo ya usafirishaji akuna vyombo vya mawasiliano akuna vyumba vya kusafirisha pesa wafanyabiashara wenye kuleta biashara kutoka kinshasa wamepitia pailebo kwa njia ya mtoni sankuru kwa kufika palonga hapo wamesafirisha biashara na kinga ba kilomita makumi saba wale wanaotoka kananga wametumia pia kinga na safiri imedumu siku tano Ali Iyo inasababisha kupanda kwa bei ya biashara sokoni. Wembe inauzishwa kwa pesa za kikongomani mia moja, sabuni ya aina leko kwa pesa za kikongomani mia tano, lita ya mafuta ya gari pesa za kikongomani elfu tatu, chupa ya pombe kwa pesa za kikongomani elfu ine mia tano na kadhalika. kwa kutatua shida hiyo wakaaji wameongeza pia bei vya chakula. Chupa ya mafuta inauzishwa sasa kwa pesa sawa kilo mbili na nusu za kikongomani mia munane mu jiji Kananga, elfu tatu. Kinshasa, mipango zilizochukuliwa na shauri kuu ya upasha wa habari kwa njia ya redio na televisheni na vituo vya upashaji wa habari. Mipango zile hazikusikilizwa vizuri na vituo vya habari na pia wale wenye kuhusika na mipango ya kijamii pamoja na wasaidizi wao. Hayo ndio yajulishwa na prezidenti wa sesaki leo hii siku ya tatu wakati wa mkutano kuhusu hali ya vituo vya habari wakati wa uchaguzi na kisha uchaguzi. Mkutano ule uliohudhuriwa na wapasha habari, mashirika ya raia, wanasiasa, vyama vya siasa na wataalamu wa kimataifa. Jean Bosco Bali, prezidenti wa sesaki, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoe. Tulitambua kwamba hatua tulizochukua ajili ya kusawanisha kazi za utangazaji hazikusikilizwa vizuri na wote, yaani vimba vya habari wakaaji, na wanasiasa. Kwa kuwa kumepatikana vikwazo vya usikilivu, imebidi kukusudia mkutano ajili ya kusimika mashadiliano. Mkutano huo una mafaa kwa sababu utapelekea kutizama kazi zilizofanywa na Sesat muda wa kipindi cha uchaguzi. Nafurahishwa kwa sababu mazungumzo haya ni ya lazima sana ajili tutayanisha mipango ya siku za usoni, kwa kuwa kazi zetu zitadumu muda wa miaka minne. nani apo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badianyama na waandishi wetu walishiriki nasi, Karine Damuso, Nkomera Elene <inaudible> na Alise Baregamire Dunia mukunda milembanaapiga akisanti sana, ntawacha katika mikono ya Tina Salama, lakini tasema pia tunamshukuru Bibi Msheli Nachwala Mpangi ambaye aliongoza kipindi hiki. Tina Salama atampokea kwa sasa Bwana Enoke Matundu katika ukarasa wa michezo. Oh, kapi. Oh, kapi.