karibisha nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga kwa fata habari tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe ni leo hii siku ya ine ndipo waziri mkuu Matata Mponyo anaeneza mwaka mmoja akichukua madaraka yake, akijieleza mbele ya wapasha habari akisema kama sio kufanya jumla ya kazi aliyoitenda lakini kuna nukta mbili kubwa, kijamii na uchumi na pia usalama. Wilayani Ituri, shirika la raia linanungunika sana na gisi shirika lenye kuchimba petrole katika eneo la bonde la Kasenyi linakawia sana, kwani wakaaji wanategemea matunda ya shirika la uchimbaji wa petrole. Kinshasa, komikoo ikiwa kukamati ya Waislamu wa Kongo iliweza kuwapokea wageni wa ganga kutoka Arabia Saudia kwa kuwatunza watu kwa bure katika vituo mbalimbali vya kiganga. Habari kamili. Kinchasa, mkuu Matata, waziri wa kwanza. Matata Mponyo anaeneza lewi siku ya ine mwaka moja tangu kutajwa kama vile waziri mkuu, mbele ya wapasha habari. lewi kuna kunyumba ya kazi ogise, Matata Mponyo alijulisha kama sio wakati wa kufanya kazi aliyotenda kujulisha kwa jumla, lakini hayo hayawezi kumkataza kutaja muhimu ya nukta zinazochunguzwa na huenda kuwa mpango wa mabadiliko makuu nchini mabadiliko wenda kuwa hatua ya maendeleo hali ya kijamii na uchumi na pia hali ya usalama nchini. Taarifa ya mwandishi wetu Olenga inosa. Mengi sivyo tu ya fati na Bibi Kalenda Musu, kuhusu maisha kijamii pamoja na uchumi, matata ponyo sema kwamba serikali lake limekazia ustawi pia maendeleo kiuchumi. Yeye binafsi unena kwamba amefurahishwa kwa kuwa bei ya bidhaa nchini haikuongezeka tena noti ya kikongomani haikupata hasara lolote wakati inabadilishwa na noti za kigeni. Kwake yeye, matumizi bora ya pesa ya umma pia uongozi bora ndiyo iliyopelekea kutimiza miradi kadhaa ya kijamii pia ujenzi katika nchi nzima. Hii ndiyo msingi kwa kupinga hali ya umaskini, ameendelea kusema waziri wa kwanza. Kuhusu usalama, Bwana Matata Ponyo umaanisha kwamba kwa msaada ya la serikali lake pamoja na jamii la kimataifa, matokeo muhimu yameonekana. Matata Ponyo ameahidi kuonyesha mengi kuhusu mafanikio ya uongozi wake mnamo tarehe tisa mwezi wa tano ujao, wakati wa kumbukumbu la mwaka moja tangu serikali lake kutawazwa. Hatimaye waziri wa kwanza kapongeza wananchi wa Congo kama alivyosema kwa usikivu, pia kwa kukaribisha pango yake mpya Ingawapo wapo mipango hiyo ni kali. Ilikuwa pale ripoti iliyotoa studioni na mwandishi wetu SPD Mwamba Mubi. Sio bibi Kalenda Musa ambaye twamkuta fasi ingine wilayani Ituri. Shirika la raia linahuzunishwa na hali ya kazi za mwenendo wa polepole zenye kuendeshwa kwa uchimbaji wa petroli katika maeneo ya kwanza ya pili na ya pili ya Graben Albertina na shirika la petrole kaprikate lenye kusimamiwa na All of Congo mjini Bunia, uzuni iyojulishwa jana Pakasenyi, mji wenye kupatikana pembeni ya ziwa Albert, wakati waziri wa usikai na petrole na mafuta ya taa alikuweko. Shirika la raia linaomba kampuni kaprikate kuanza kazi za kuchota na kusafisha petrole, kwani wakaaji wanangojea mengi kwa matunda ya uchimbaji wa petrole ile. Kampuni ya kaprikati inayosimamiwa na shirika la Oil of Congo Pabunia ilianza kazi za kuchunguza hali ya petroli kuna sehemu ya kwanza na ya pili ya Graben Albertine tangu mwezi wa kwanza mwaka wa 2010, lakini kufuatana na kiongozi wa shirika la Raya la Ituri, kisha karibu miezi miwili na nusu, kampuni hiyo ingilipashwa sasa kufikia kipindi cha kushota mafuta ya taa. Mwakili Jean Bosco Lalo anasema ninamnukuu, wakaaji wamedanganywa, uchunguzi ulianzishwa tangu mwaka wa 2010 Hatuna lazima lazima ya matembezi ya mawaziri. Waziri Celestin Buyu alikuja hapa mara mbili, na sasa waziri atama ndiye anawasili. Shughuli letu kubwa ni kuona namna wakaji watafaidishwa na shirika hilo wilani turi, mwisho wa kumnuku. Upande wake Crispin Atama waziri wasika na mambo ya mafuta ata anatumaini kwamba uchimbaji wa petroli utaendeshwa kwenye ziwa Albert, anaomba wakaji wasubiri. Kwake yeye wanapaswa zungumza kwa kuona nini imefanyika na nini napaswa pamwanda uchimbaji wa petroli ulianza tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita na kenda kazi zilizoendeshwa pale hazikuendeshwa muda wa mwaka moja. Kufuatana na mpangilio, mafuta ya taini kuchimbwa itaweza tumiwa mpaka mwaka wa elfu mbili kumi na tano mjini Kinshasa, mkuu kiongozi cha kampuni ya zamani ONATRA inayokuwa kwa sasa SCTP. Kwa kifupi, Bwana Umba Malanda ni mwenye kufungwa tangu hivi siku mbili kisha kuitwa na chumba cha uchunguzi wa makosa cha polisi ya jeshi. Huyo alisafirishwa kunako chumba kikuu cha mashtaka kunako korti ya mwito ya Gombe, ambako chumba kile cha mashtaka kinaendelea kuchungua jambo lake kuhusu uongozi mbaya na bila shaka kundi la watu wenye silaha na wenye kuwa na mikuki limeweza kuongozwa na askari polisi wa zamani na kuharibu hivi hali ya usalama kati ya eneo la Kabambambale na Katombelu jimboni Kasai ya Mashariki, kulingana na kiongozi ya kazi za haki za kiutu mtaani Kabinda. Hali ile iliharibu usalama katika eneo lile. Kiongozi ya polisi aliweza kujulishwa pale Kabinda kama ayupo tayari kwa kuweza kukomesha hali hiyo. Taarifa ya Marcel Kabadi wa Kabiola wa Radio Veritas. Mengi tuyafate Sijoni na Karinda Muso hakuna mwenye kupita kwenye njia hiyo kati ya saa moja na saa tatu za usiku bila kulipa pesa za kikongomani elfu makumi matano au elfu moja. Kwa mujibu wa kiongozi wa chumba kinachohusika na haki za binadamu mtaani Kabinda, wakazi ndio wamenyanyaswa na vikwazo vinavyosimikwa na makundi yale ya wanaomiliki silaha. Hayo yote ni kusudi katika eneo hilo, walimaji wanajielekeza mashambani pa saa moja au saa mbili za asubuhi na kurudi majira ya saa moja au saa mbili za usiku, kinyume walimaji hawajelekeza keze shambani tangu siku mbili. Wasafirishaji wa kinga hawaepushwe na unyanyasi huo. David Mulembwe anashutumu kuona kandokando ya njia hiyo kuna jela ya meta moja kwa urefu porini ambako wamefunga watu wenye hawalipe pesa zinazoombwa jambo kutoka chumba cha haki za binadamu linajulisha kwamba kila siku watu kumi au kumi na watano wameongezeka katika jela. Habari nayo hakikishwa na shirika la raia. Kamanda wa polisi pa Kabinda, Kanali Simo Kaembe, anasema hakuarifiwa. Anaahidi kutawanya askari polisi mahali pale kusudi wafanye uchunguzi. <coughs> na kaskazini Kinchasa tujukanali asema kamati ya waislamu wa Kongo pamoja na shirika la usaidizi wa kiutu ya waganga wa ulimwengu na wanamemba wa makundi ulimwenguni la Arabia Saudia waliandaa kampeni ya ya kiganga hapa mjini Kinchasa. Hiyo ilianzishwa leo hii siku ya ine na huenda mpaka tarehe makumi mbili na ine Aprili mwaka tunao. Kampeni hiyo ya kiganga inaelekea watu wote bila ubaguzi wa rangi wala wa dini yote huanzishwa inaanzishwa kwanza na uchunguzi kiganga, kunako makao ya Komiko, na kisha waganga wa Saudia wanaelekeza kila mgonjwa kwa hospitali kuu au katika vituo vya kiganga vya University. Presidenti makamu wa Komiko Musa Rashidi anajieleza mbele ya mwandishi wetu, mikrofoni ya mwandishi wetu Jeffe Ngoy. Wagonjwa wanaopatikana katika hali mbovu, ambao wanapashwa kupasuliwa, wanatumwa hospitalini ya university au hospitalini kuu ya Kinshasa mamayemo ya zamani. Natamani kujulisha kwamba waganga wale wameleta vyombo vya kisasa kwa ajili ya kutunza wagonjwa. Vyombo hivyo vya kiganga vimesimikwa hospitalini ya university na katika hospitali kuu ya Kinshasa. Wanatunza magonjwa mbalimbali: magonjwa ya kupasuliwa na shirika la muungano wa serikali ya Amerika kuhusu maendeleo ya kimataifa, USAID kwa kifupi, inahuzunishwa na kuuawa kwa nyama tembo zenye kuishi katika maeneo ya ukingo wao. Hayo ndiyo yajulishwa leo hii na shirika lile, kulingana na sikukuu ulimwengu ya udongo huenda kusherekewa tarehe kumi na mbili Aprili mwaka huu nao kiongozi mpango wa maendeleo yokunako USAID anajeleza juu ya kuwawa kwa wanyama tembo na makundi yenye masila na pia wa FDC tuse Molenge yupo mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda. Ke... mewaza kwamba ni wakati wa kuamsha zamiri ya wananchi kuhusu upungufu wa idadi ya tembo katika hali ni kuwa mbovu. Nadhani kwamba inabidi sasa kuandaa majadiliano ya kisiasa kuhusu swali hilo. Inafaa kukinga mashamba ya wanyama. Sisi tumeendesha ulinzi wa mazingira. Ukingo ni kazi ya serikali. Mpango unaweza kuchukuliwa na wakuu wa serikali au wale wa eneo la maziwa makuu. Kwa mfano kuhusu kutimizwa kwa sheria, tembo wamelindwa, lakini wa uwindaji wa uwizi hawastahili. Inafaa kuzungumza na nchi zinazonunua pembe ya tembo, sawa vile Japani, Uchina na kadhalika. Swala hilo linahusu watu wote. Kaskazini mwa jimbo la Katanga, shirika la raia linatetea la Kabinda la Kabalo linatetea kuwa iko ujenzi upya wa ulalo ya Luizi katika eneo la barabara Kabala Nyunzu na Kalemi, ulalo unao unaofaida kubwa sana kwa wakaaji na uliweza kubomoka. Malalamiko yale yanajulishwa na msemaji wao Masolo Bedefe akijieleza juu ya hali hiyo. Eh, barabara tokea Kabalo hadi hadi Nyunzu, tokea Nyunzu hadi Kalemi, barabara hiyo inayo mafaa ya kijamii kwa kuwa kilalo cha Luizi kimeharibika, tunayo magumu kwa kusafiri katika gari, hata kwa kusafirisha mizigo tokea kabalo hadi kaleni kupitia barabara hiyo. Nayo barabara kupitia Luizi ndiyo inayokuwa fupi, yani yapata kilometri mia moja thelathini au mia moja arobaini hadi Nyuzu. Leo hii tunayo magumu, kwani tunasafiri kwenye barabara ndefu zaidi kikikito, yani tokea kabalo hadi Kakuyu, kisha tunapitia Kongolo, toka Kongolo tunaenda Nyuzu. Kitambo kinachoongezeka ni zaidi ya kilometri mia tatu. Basi tunaponda muda pia mafuta ya gari. Ndiyo maana tunaiomba serikali ikarabati kidalo hicho cha Luizi jinsi wamekarabati kidalo cha Nyemba. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari. Kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba na kundi lote, tunaopigia asante sana. Tunawaacha katika mikono ya bibi, na nabulurio ataongoza vipindi vingine. Asante, kwa heri.