Habari zetu, tudie Mukunda. Asante kwa kuwa nasi njani mwanga, karibuni wafuata habari tunazo mangaribia leo. Kwanza vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe Kinshasa Waziri usikai na mambo ya ndani anatoa mwito kwa wanasiasa wa makundi mbalimbali kuungana na kubadilishana maoni kuhusu mkutano wa kimataifa wa kumi na nne wa nchi wanamemba Francophonie. Kwa Richar Muyer ni mkutano kati ya wanakongomani kwa kuchungua hali mbalimbali kabla ya kuanzishwa kwa Frankofoni. yeah. Jimboni Kivu ya kaskazini, kundi lipya lenye silaha limeundwa katika grupe mabinza mtaani Rutshuru ni Force Populaire po la demokrasi FPD kwa kifupi, itapinga lile la M23 ndivyo imehakikishwa. yeah. Jimboni Ekwateri mjini Mbandaka, walioondoshwa kazini sababu ya miaka na pia wajane wa kampuni la zamani Unatra wanadai walipwe franka zao za miezi makumi matano. Habari oh, kamili. Waziri Ausikai na mambo ya ndani anaalika wanasiasa wa Kongo kuungana pamoja kuhusu mkutano wa kimataifa wa kumi na nne huenda kufanyika mjini Kinchasa mwezi wa kumi ujao. Mkutano huenda kuwakusanya wajumbe wa nchi wanamemba wa Frankofoni ulimwenguni. Waziri Shalimu Yeje alitoa mwito ule leo hii siku ya pili, wakati wa mkutano wake na wanasiasa, ambako alijulisha kama mkutano huo wa taifa una lazima ya wanasiasa wote. Kundi moja la upinzani alikuhudhuria mkutano ule, kama vile wanasiasa wa ml udpes na i. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi mimi engumba mulongo, mengi ya fati, na Bibi Karina Ndamuso. Katika hotuba wake uliodumu karibu dakika kumi mbele ya wasimamizi wa vyama vya kisiasa, waziri wa mambo ya ndani anatumainia uwezo wao wa kuungana kwa faida ya nchi. Richard Muyege anahakikisha kwamba ni swala linalohusu wakongomani wote, wawe wa upinzani wala wa wingi wa rais. Kwake yeye shabaha kubwa ni kuandaa vizuri kipindi cha 14 cha kongamano la nchi zinazozungumza Kifransa. Lakini wanasiasa wa moja wa upande wa upinzani waliohudhuria kwa mkutano huo wanasema kwamba hawaoni nafasi yao ni sawa vile. Mwalimu Auguste Mampuya, kiongozi wa chama cha Rader, anasema kwamba tangu wakati wa uchaguzi wa serikali ilizuia mazungumzo na upinzani. Katika vyama vingi vya upinzani havikushiriki kwa mkutano, kwa mfano MLC, UDPS, UNC na FAT. Wanasema kwamba kuna maswali yanayopaswa kuchunguzwa kabla ya kuhudhuria kwao katika mkutano. Justin Mbitakwira, mwanabunge wa chama cha UNC, anasema wazi kwamba hakuona lazima kuk ya kukutana na waziri. Hata hivyo, waziri anahakikisha kama atendelea kuhimiza vyama vya kisiasa ili kongamano litakaloendeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia lifaulu na jimbo Kivu ya Kaskazini, kundi lipya lenye silaha ambalo linaitwa Force Populaire Pour La Democratie, kwa kifupi FPD, limeundwa tangu sasa juma moja katika eneo la Binza mtaani Ruchuru. Habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi kijeshi wa kundi lile lipya bwana Shetani Muima aliasi kanal Maimai mai. Siku ya sita iliyopita kundi yeni silaha hii ilishambulia na kukamata kijiji ya Nyakakoma Ishasha, Nyamilima na Kisharu kwenye kulikuwa wa FDLR. Kufuatana na kiongozi wa kundi hiyo, Kanali Shetani Muhima, kumikiwa kwa eneo hilo ni kwa ajili ya kujionyesha rasmi. Amesema shabaha ya kundi hilo ni kwa ajili ya kupinga kugawa ya inchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeni wameita Force Populaire pour la Démocratie. Kundi hilo ya wahuni wamekustaki namna raia meachiliwa kwa kundi ya M23. Wamesema kama wamekuwa tayari kwa kupinga M23. Masemi hiyo imeleta wasiwasi ndani ya raia. Wakaaji wa moja wa Nyamilima wameogopa kurudi ya shambulio ingine yeni inaweza kuleta kukimbia ya raia. Na tangu juma moja, hali ya masikilizano si nzuri kati ya wakaaji wa eneo la Bause ya kwanza na wale wa sekte Ikama katika mtaa wa Pangi jimboni Manyema. msingi wa kutukiizana unasuikana unasu bila shaka na kuvumbuliwa kwa dhahabu, ulivumbuliwa katika pori Bulunga ambayo wakaaji wa maeneo yale mbili wanagombania mara na mara mipaka kati ya Bause ya kwanza na ikiwa eneo la Warega na Bause ya pili ya Wazimba wote wa sekteri ya Ikama, mtaa wa Pangi wanazozanazozana mzozo, huenda kukusababisha hivi kuumizwa kwa mtu mmoja vikali sana. Taarifa ya Jedune Tumba mobile mengi tuyapate sidioni na Rigobere Yumandwani japo uvuguvugu ule, wakaaji wa gundi hizi mbili walikuwa wakiishi kwa usalama. Wakati kulivumbuliwa dhahabu kumsitu wa Bulunga grupe bause ya kwanza kijiji cha Kikungu mwezi wa Agusti uliopita, hali ikawa mbaya zaidi. Bause ya kwanza yani Walega na ya pili yani Wazimba wakafia msitu huo, ni hapo mapigano kati yao ilikuwa na matukio. Kufuatana na gundi la raia ya sekta ya Ikama, ni mtu mmoja kujeruhiwa vikali, watu wane wa ngambo ya bause ya pili walifungwa na watatu wanafunguliwa sasa. Watu saba wa bause ya kwanza hawaonekane tena, pikipiki moja na pesa karibu milioni kumi na tisa ya franka ya Kongo kupelekwa. Wakaaji wa Penekoka grupema bause ya kwanza wakikumbwa na ukosefu wa usalama ukimbilia Kindu. Ni hivi gundi la raia ya sekta ya hikama upaza sauti, wakiomba serikali ya jimbo kuchungua hali hiyo kabla Haijakuwa nyuma toka Kindu. Ni mimi Rigoberi Mwandwani wa Lumba, Radio Okapi. Jimboni Ekwatoria, mjini Mbandaka, watumishi waliwachishwa kazi sababu ya miaka nyingi, na pia wajane wa watumishi wa shirika la kiuchumi na usafirishaji wa bandari zamani Onatra, wanatoa sana mwito na kupiga kelele kubwa, kwani wanadai walipwe franka zao za miezi makumi matano kisha kufariki kwa wabwana zao. Kunapita juma moja kadiri walijulisha, tangu kiongozi jimboni wa shirika lile aliwaagidia kuwalipa miezi miwili, lakini kwa sasa haipatikane. Mmoja wa wajane, Bibi Bokakini Mwanga, yupo mbele ya mikrofone ya Bibi Jisenetubu Tubu. Sisi si tulioacha kazi. Sisi wajane tumesumbuliwa hapa mjini Mbandaka, tuneneza zaidi ya miezi makumi matano bila kulipwa. Kulikutana na kiongozi wa kampuni, alituomba kusubiri, pia amehaidia kutulipa mishahara ya miezi minne iliyosalia. Kuhusu miezi zinazobaki, tungepaswa kungoja kuwasili kwa kiongozi mkuu pa Mbandaka. Tunakuja leo, lakini anatuelezea kwamba wanaoendesha kazi sasa ndio watafaidishwa na pesa zile. Japokuwa sisi wajani tunakufa na njaa, tunaomba kwa viongozi wapate suluhisho kwa swali letu. Namna gani tutaishi na watoto wetu? Watoto wetu wanapaswa kuacha masomo sababu wazazi wao walifariki. Watakuwa wanani siku zijazo? Tunachoka Bwana aje Ajema wa shirika lile la kiuchumi na usafirishaji ya zamani Wanatra alijurusha kama ni Kinchasa ndiyo yenye kuchunga mishahara kupitia banki silo. Shirika lake wenye kudai malipo hawalipe kupitia banki wasubiri, ila watalipwa wa miezi mbili baadaye. Jimboni Kasai ya Mashariki hujurusha tangu asubuhi wa kama watumishi wa serikali katika distrik ya Kabinda wote waligoma kazi. Vyumba vyote vya kazi ya serikali vilibaki vyenye kufungwa, hakuna hata mtumishi mmoja wa serikali aliyefika kazini. Hao wanadai walipwe mshahara wao wa, wa mwezi wa mnane bado kulipwa. Taarifa ya Marcel Kamadi wa Radio Veritas. Mengi sizioni tuyafate na Bibi Karine Damuso. Wafanyakazi wa serikali mtani Kabinda wote wamekubali kukaza mgomo wa kazi. Vyumba vya serikali vimefungwa, watumishi wale wanadai mishahara yao ya mwezi wa mnane. Wanasema ya kwamba hawakuweza kununua vifaa vya masomo kwa ajili ya watoto wao. Ndivyo anahakikisha Antoine Kabwema, katibu mtendaji wa shirika la wanaotetea haki za watumishi wa serikali pa Kabinda, wenye kuhusika na mambo ya pesa za kuwalipa watumishi, wanasema ya kwamba ni sababu mfuko wa pesa ni wa upungufu ndilo jambo kutoka kwa viongozi wao mjini Mbujimai. Wanaongeza kusema kama pesa zinazotoka Kinshasa zinakosa franka za kikongomani milioni 395 kwa ajili ya watumishi wote wa serikali jimboni kasi ya mashariki, habari inayopingwa na katibu mtendaji wa kundi la wanaotetea watumishi. Anajulisha kama watumishi wa Mbujimai wamekwisha kulipwa, lakini wale wa Kabinda wameachiliwa, wanakaza msimamo wao mpaka wakati madai yao yatapata Upande wa mashariki mwa mji wa Kinshasa ulikosewa maji safi leo, ni katika kata za Lemba, Ngaba, Makala na Mongafula zinaeneza sasa zaidi ya juma moja bila hata toni moja la maji kuvuja katika mirija yao. Patana na maoni ya kiongozi jimboni wa kampuni Regideso, hali hii ni ukosefu wa maji inasababishwa bila shaka na chombo kilichoharibika kunako bandari ya kusafisha maji Ipanjili. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi, mengi sizotuafate na Bibi Veronique ya Kimbungu. Mitaa mingi jimboni Kinshasa imekuwa na tatizo ya maji tangu Masina, Ngiringiri Ngiri, Lemba, Ngaba, Makala, Mongafula na Kasavubu hali imekuwa moja. Wakaaji wamelazimisha kutembea kilomita nyingi kwa ajili ya kupata maji, na tena wamelipa pesa mingi. Biso bendala, sisi wakaaji wa salongo rigini, tumeteseka kwa ajili ya maji, maji aitokake japokuwa wametuma mvunjo ya pesa ningi kupita pesa nyingi kupita hata pesa nyingi tumenunulia chakula tumenunua kwa siku maji, atujue kama tutafanya nini kuhusu mambo hiyo. Makata zingine kama Kojelos na Kindele ndani ya mtaa ya Mongafula hawana maji tangu juma moja. Tumehakikisha kama maji ilianza kutoka tangu jana usiku ndani ya makata tumetoka kukuwa na tatizo ya maji imepita juma moja, maji ayekukuwa natoka atukujua kwa nini leo, lakini maji imetoka. Mimi binafsi nimeshoda maji. Kiongozi jimboni wa Residezo alijeleza kupita Redio Okapi kama uko ukosefu ya maji ilisababishwa na matatizo ya kiufundi iliyopelekea kwa uharibifu wa chombo cha kutoa maji ya kiwanda ya Njili. Gervain Tariba amesema kama kuna kundi yeni kutumika kwa ajili ya kurudisha maji. Nani hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari chini ya uchunguzi wa Pelekipelamondu, akisaidiwa na Suzanne Nzubo Odra na Mishine Twala, na kwa niaba ya fundi wa mitambo Sylvain Matundu, dunia duniamkunda, milema sana na waliuliafata tunacha nafasi kwa Tina Salama Meleke ambaye yeye ataongoza vipindi vingine na kwanza atampokea na nambala kwa Irini Okapi. Oh,