Tu, Jean asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fateni. Kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Watu kumi na wawili waliuawa na wengine zaidi ya makumi mawili walijeruhiwa vikali. Hayo ni matokeo ya ajali ya gari ya leo siku ya tano katika barabara ya Lubumbashi Likasi jimboni Katanga. Matatizo ya usaidizi kifedha a uchaguzi yanaendelea kuwa shughuli ya pande nyingi ni sawa kamisheni ya Afrika ya uongozi wa uchaguzi na mbunge wa taifa a Rito Malokundu wenye kuomba serikali ya jamhuri mafasirio kamili kuhusu usaidizi kifedha wa uchaguzi. Jimboni mashariki watu saba walitekwa nyara Jumajana katika kijiji cha Babongo, kaskazini ya Dungu Centre, na kuachwa huru siku ya pili iliyopita. Wanazaniwa kutenda hivyo ivyo wahuni waganda wa ameshuhudia Padri Valentin Bolimba, kiongoza parokia ya Bangadi aliyekuwa miongoni mwa walioshikwa. Tuanze na ajali ya gari leo siku ya tano katika barabara Lubumbashi Likasi, jimbo ni Katanga. Matokeo ni ya kuwa kwa watu kumi na wawili na kujeruhiwa kwa wengine zaidi ya makumi mawili. Wahanga wale wote wali ni waamini wa kanisa moja la Lubumbashi. Polisi ya usalama katika barabara inazusha kwamba ajali hiyo inatokana na kutembeza haraka. Mafasi hiyo kamili kutoka Lubumbashi na Madeleine Waila. Ajali imejitokeza siku ya tano maeneo ya kijiji Makolongulu basi moja iliyokuwa na chungua waaminifu wa kanisa moja waliyekuwa naenda kumlima pale Kawama kwa kuomba, imeangushwa na gari kubwa moja iliyokuwa ikisimama barabarani. Basi hii imepinduka na huko watu kumi na mbili wamefariki, mara watu makumi mawili na zaidi wameumia, miongoni mwao kuna watu wane walioumia vikali zaidi. Mnyampara wa mtaa Annex aliyehakikisha jambo hili amejulisha kwamba miongoni mwa wale waliyepatikana kwenye ajali hii wengine wametoka hai. Kaozi bin Malisawa amejulisha kwamba waliyeumia jumla ya kutosha ni wakaaji wa Karta RVA. Upande wa askari polisi imefasiriwa kama ajali hii imejitokeza kwa ukosefu wa utaratibu upande mmoja wa gari kubwa iliyokuwa ikisimama, na yule mdereva wa basi aliyekuwa akichugua watu alikuwa katika mbio ya kupita. Mdereva wa basi ambaye watu wamefariki amejipenya Lubumbashi maden waila re Komisheni ya Afrika ya uongozi wa uchaguzi inafurahishwa na kazi iliyofanyika na tume ya uchaguzi huru seni katika operesheni ya kukaribisha na kuchungua vikaratasi vya wagombea wa, wa ubunge wa majimbo. Ndivyo imearifiwa katika ripoti ya shirika hilo iliyotangazwa leo hapa mjini Kinshasa. Shirika hilo linaomba seni iondoshe katika daftari zake wagombea waliojitambulisha mara mbili Okay. Tuliweza kutizama mahali popote nchini, walisambaza wachunguzi zaidi ya elfu moja mia tano waliokawanya kwenye jimbo zote. Hawa waliweza kuchunguza na kukakua operasheni zote hadi mwisho. Tunasifu kwanza jinsi Komisheni ya uchakuzi kitaifa huru iliweza kutengeneza mpango huu, kwa sababu kwetu sisi wachunguzi ilikuwa sawa mtihani kwa kuelewa jinsi gani seni ingalipashwa kujanaendesha baadaye. Kwa jumla tunasifu na kusamania kazi, kwani ni kazi iliyopita waziwazi kabisa. Tunaomba seni ipate kutumika tena vizuri zaidi wanapojiandaa kwenye operesheni ambaye kila mtu apashwa kupata faida. Tuliweza kutoa mapendekezo kwa komisheni ya uchaguzi ipate kufuta wakombeaji ambaye waliweza kutia sura za ukombeaji mahali mbili tatu ine au kwenye vyama zaidi. Ni hali ambaye hatuwezi hata kidogo kukubali wala kuachilia, kwani ni magendo walishaanza kutayarisha Tujueni kwamba shirika la kaz linaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itoe mafasi hiyo kamili inawazi kuhusu usaidizi kifedha wa uchaguzi ujayu. Naye mbunge wa taifa Henri Tomas Lukundu anasema alitoa angalisho kwa rais wa jamhuri sawa asi katika kundi fulani la ubunge zidi ya matatizo kifedha ya uchaguzi. Mbunge huyo mchaguliwa Mbandaka anaishi serikali inapaswa kufasiria vizuri matatizo yale. Mbunge wa mbanda kana waza mahojiano ya lazima yanapaswa endeshwa kati ya rais Joseph Kabila na serikali ya jamhuri pamoja na mafasirio hakika ya hali ya mfuko wa serikali kwa kufahamu namna gani uchaguzi ujao utaendeshwa. Na tena serikali ya jamhuri inapaswa fahamu namna gani italipa mishahara zaidi ya watumishi wapya elfu makumi tatu na saba kutoka uchaguzi katika maeneo ya chini, mbunge wa taifa anaitwa Malokondo mwenye masito kuhusu malipo yale, akizifasiria mbele ya mikrofoni ya askenzi ya Tayoro lisemea wote sikuandikia kwenye hey chumba cha bunge la taifa de uh, mimi kumwambia Rais wa Jamhuri kwamba mashauriano au mkutano kubwa ni wenye kupasha kufanyiwa kati yake na serikali ya Jamhuri, kwa sababu ni serikali ndio wamehakikisha kweli kweli pesa la Jamhuri, wanapasha kutuelezea kama tumekuwa na uwezo na pesa kusahili ama miliadi moja juu ya uchaguzi wote kupasha kufanyiwa pamoja na ugawanyaji wa madaraka mlielezea rais bila kujali na kukumbusha kwamba uchaguzi mtaani na kati ya miji uendeshwa nchi yetu itaondoka kuwa na mita upande no, mwingine uchaguzi wa ubunge wa majimbo unapasha endeshwa katika heshima ya kalendari iliyotangazwa na Seneti. Sababu ni kutoka uchaguzi huo ndio yatatokea mabaraza ya bunge jimboni pamoja na Senet. Wajumbe wote waliopokelewa na liwali wa jimbo la Manyema walionyesha kwamba wakati huu mashirika yale yanatumika kinyume ya sheria. Wamoja walipendekeza mazungumzo watarajiwa na rais wa jamhuri yawe ya muda mfupi, na yaendeshwe katika heshima ya katiba, na wote walipinga wakati mpya wa mpito. Lakini vyama vya siasa vya upinzani hususan MLC na UNC havikujibu kwa Aliko Ali wa jimbo la Manima. Malezo mengi na Werigoberu Yumandwani walumba kutoka mji wa Kindu jambo la kwanza la mbalimbali mbali ni kuhusu mazungumzo. Wakati magundi zote wanaitika mazungumzo, vyama vya kisiasa MLC, LCDK, MLUDPS na UNC husema la vizi hizi ifeke inayoona kama haina maana. Pili, kuhusu uchaguzi wa nyumbani kwa gundi la raia, uchaguzi huo ni shughuli la kwanza, inapaswa kufanyika mbele ya uchaguzi wa uraisi. Hii siyo wazo ya viongozi wa vigundi vingine vinaoona kama uchaguzi upashwa kufanyika mwaka 2017 kisha ki ule wa urais. Lakini kwa jumla liwali wa jimbo Pascal Tutu Salumu ufurai: mimi natoka na furaha kabisa kwa hii mazungumzo. Tunapata population a Maniema walikuja na mawazo kuanza kujenga mawazo ya amani, na walileta mawazo engine mupya, yenyewe wanapenda rais aweze ukamata na kuitia ndani ya kaye yake dehars-ni, anaweza kufanya nayo juu ya kuendelesha nchi. Kati ya mawazo hii mapya kwa vyo vikuu vya university, kama mazungumzo haikufaulu Raiya hupashwa kuamua. Kwa wamama wa mataifa wanapashwa kulazimisha nchi jirani kufanya nao mazungumzo, ni sawa Burundi, Rwanda na Uganda. kwa ngambo ya feki, uchaguzi upashwa kuheshimu kalendari. Nikiripoti toka Kindu, ni mimi Rigoberi Mwandwani Walumba, Radio Okapi. Mkusanyiko mpya wa kijamii na wa kisiasa walioneshwa jana siku ya ine mjini Kinshasa unaitwa MNR katika kifaransa, majorité nationale pour la république. Waandalizi wake walikusudia kuunda kituo cha katikati na kisicho na mpangilio fulani, kutokana na ukosefu wa ustawi wa mikusanyiko ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja viongozi mkusanyiko mpya huo ni Marcel Kiabuntu, anafasiria pambela mikrofoni ya Richard Junior Kamunga kikundi cha MNL kikubi, heshi, kwa kifupi inataka kutumika juu ya heshima na uweza ya Wakongomani. Inaamsha mapendo kwa wananchi kugagua vizuri mali ya nchi kwa Wakongomani wote. Wakongomani, muhamuke, muwe na nguvu, na mkubali kuingia kwa iyi masomo mpya Yenye itatusaidia sisi wote. Mn kwa kifupi imeungwa na wenye na juu yako kwa kusaidia mkongomani kutoka mutumwa wa mkongomani. Usirudishe kwa kesho yenye unaweza kufanya leo, juu kesho siokwaa ya Mwenyezi Mungu. Hatimaye jimboni mashariki, watu saba waliteka nyara Jumajana katika kijiji cha Bobabonga kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi mawili kaskazini ya Dungu Santre, na kuacha huru moja kwa moja siku ya pili iliyopita miongoni mwao kulikuwa na padri mmoja kiongoza parokia Bangadi, padri Valante Mbolimba alijulisha kwamba walishikwa na watu wanaozaniwa kuwa wahoni waganda wayolera. Wote walinyanganywa vifaa vyote waliyokuwa navyo. Ushuhuda wa padri Valante Mbolimba: anjani anjiani mwasimu na marshal Kizabia Mungu na liacha parokia yangu na kujielekeza kijijini nambya kwa nia ya kuwakaribia wakristo wangu. Ilikuwa saa kumi na moja ya asubuhi. Nyuma yangu kulikuwa mwendesha pikipiki moja ya aina senke. Nikifika pa kilomita kumi na mbili kabla nikaribie nambya mtaani nyangara, mwasi moja ya gunji elera akishika silaha ya aina aka mikononi, alionekana na kutuzuia njia mimi na mwenye alikuwa nyuma yangu, na lichukuliwa porini ya pata metri makumi tano na barabara, na alialikwa kukaa chini pamoja na wenzake. Walitupora vitu vyote sisi wote tuliopatikana mahali hiyo, waligawana sawasawa fedha yetu. Walipora saki ya nyama ya pori, muda ya saa tatu porini. Walibeba chombo yangu ya simu, viatu yangu ya aina Gojo, pia redio yangu Okapi. Okapi.