Radio Okapi dunia, wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kaskazini, ujulisha na kuhakikisha kama leo hii asubuhi mbele ya mchana kati majeshi taifa e, ya taifa FARDC yaligomboa Walikale centre iliyokuwa chini ya uongozi wa Raia Mutomboki. Kinshasa, katibu mtendaji wa mkutano wa kimataifa wa inchi za kanda la maziwa makuu alieleza juu ya hali ya jeshi la kimataifa isilo la kutegemea inchi fulani, huenda siku za usoni kutawanya nchini Kongo ya kidemokrasia. Tumbalwaba alisimulia na Roger Misi, mkuu kiongozi cha MONUSCO juu ya jeshi ilile la kimataifa oh, Habari kamili jimboni Kivu ya Kaskazini hujulisha kama majeshi ya taifa FRDC yalichukua mji mkuu mta wa mtawa Walikale na hiyo nikiisha mapambano ya leo asubuhi mbele ya mchana kati kati, kati FRDC na ya FRDC naye yamtumbukii pamubi FRDC iliwafukuza wapiganaji waliokuwa wakijiweka huku. Hujulisha kama wakazi makumi saba asilimia moja wa mtawa Walikale santre wanapatikana waliua kurudi kwao. Jeshi la taifa e, FRDC linaendelea na msago kwa kugundua wasi. Ripoti ya Bibi Giselle Cage. Na na gabu baada ya saa tano ya mapambano kali, ndiye FARDC waliweza kudhibiti tena muji wa walikale centre kutoka mikono ya Raia Mutomboki. Wapiganaji hawa wamejielekeza nyasi kunako urefu wa kilometre kumi na mbili kunako barabara walikale bukavu, ya julisha duru zetu za mahali. Wakaaji wameanza kurudi tena walikale centre, ya yajulisha duru ya shirika ya raia. Lakini wakaaji wamoja wameshangazwa na vitendo vya oraji vilivyoendeshwa na askari far dese. Milango za duka ndogo na nyumba zingine ziliweza kufunguliwa na kuporwa na askari hawa, yajulisha duru hizo. Habari hiyo iliweza kuhakikishwa na duru ya uongozi wa, wa mtaa. Kwa upande mwingine, mapambano yameripotiwa leo asubuhi Pamubi, kunako urefu wa kilomita makumi tatu na walikale centre, kunako barabara ya Kisangani. Huko pia jeshi la taifa liliweza kuwafukuza wanamgambo wa Maimai mai raia Mtomboki inasemekana walijaribu tena kujipenya ndani ya mji huo majira ya saa saba baada ya mchana kati. Hivi sasa vikosi vya FARDC vimedhibiti mji wa Walikale Santre, njingala na Mubi. Viongozi wa kijeshi huko Walikale hawatoe hasara ya mapambano, lakini wameahidi kufata adui hadi mahali anapojificha. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Okapi. Tubaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, kwa kujulisha kama baraza la bunge la watoto wa jimbo lile linahuzunishwa sana na kutambua kama kuru kundi la waasi wa M23 linawaingiza watoto katika jeshi lake katika eneo mengi ya mtaa wa Ruchuru. Presidenti wa baraza la bunge la watoto jimboni Kivu ya Kaskazini alijulisha jana siku ya tatu kwa wapasha habari hiyo kama kufuatana na ripoti ya Human Watch, Watch ni watoto ndio wanaoingizwa jeshini na kundi lile, kati yao saba walimefariki kati ya jumla ya watoto karibu mia moja makumi nne na, na zaidi basi ripoti hiyo, baraza la watoto linahuzunishwa na kutoa mwito kwa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na mashirika nchini kuweza kufuatilia jambo lile. Edi Musoke, presidenti wa baraza la watoto jimboni Kiva Kaskazini, anajieleza kupitia Radio Okapi kwa mikrofone ya mwandishi wetu Patrick Maki wa Virunga Business kusudi tufahamishwe mengi kuhusu kuingizwa kwa watoto jeshini. Kwa sasa tunaalika mashirika za husika na haki za binadamu wafuatilie jambo hilo ili siku watahukumu viongozi wa M23 mbele ya sheria wakumbuke jambo kuelekea kuingizwa kwa watoto jeshini, sababu kitendo hicho kinahukumiwa ulimwenguni. Wakati wanatumia watoto wanaharibu haki zao. Kitendo hicho ni kati ya vitendo sita kubwa ya uharibifu wa haki za binadamu ambavyo vinajulikana kunako sheria ya elfu moja mia sita na kumi na mbili ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Watu kumi na saba walitekwa nyara, hawakuonekana tangu tarehe tatu mwezi wa saba Pamamba, mji unaopatikana katika eneo la Bambuba Kisiki, mtaani Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Watu wali waletekwa nyara wakati walipokuwa katika mashamba habari hiyo ilihakikishwa na watu wengi wa groupemant e, Bambuka pale Kisiki na pia shirika la raia la Beni. Presidenti wa shirika lile analusha kama kitendo kile ni cha wauni wa Uganda anadef, adefe Nalu ambao ni wengi katika eneo lile. Ripoti ya Martial Papi Mukeba wa Radio Muungano inaandaliwa pia na kuandikwa na Noel Luzito katika studioni na Adolfine Ngoi wako vijana kumi na saba wa kijiji cha Mamba katika eneo la Mkoko ambao hawaonekani tangu mwanzo wa mwezi wa saba. Kijiji hicho kinapatikana umbali wa kilomita makumi manne na tano kaskazini mashariki mtaani Beni. Kumesikika pia ushuhuda eti vijana walitekwa nyara wakati walikuwa shambani. Shirika la raia Beni kwa masemu ya kiongozi wake wanahakikisha habari na pia usema kama walitekwa nyara na waasi wazaliwa wa Uganda wa ADF Nalu ambao wanateketeza eneo lile. Kwake Tedi Katali wa Adef Nalu wako wanaingiza vijana kwa kinguvu katika jeshi, pia wanatumikisha raia kazi nguvu mno ndani ya vijiji vyao, ambapo wanajenga makao sawa pale Mabialose, Chuchubo na pia Makembi. Mnamo tarehe 11 ya mwezi wa saba huu tunaona kulionekana miili minane pale Kamakobu, kijiji cha eneo la Bambula Kisiki. Kwa shirika la raia, mauaji yali pia ni yake Adef Nalu. Na ndio maana wanaomba kwa viongozi wa kisiasa na kijeshi walinde raia ya kuishi eneo lile la mtaa wa Beni mjini Kinchasa. Serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua ya kuweza kujulisha shauri la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kuweza kushimika upesi sana, kufuatana na hatua iliyochukuliwa Adisabeba ya nchini Ethiopia ya kuweza kushimika amani katika mashariki mwa Kongo Kidemokrasia ni hasa kuweza kushimika kwa upesi sana jeshi la kimataifa lisilotegemea inchi fulani katika ujumbe mbili, ni kusema madaraka yake ya kuweza kukomesha kabisa kundi la waasi M23 na WAFDL na pia makundi mengine yote yenye kuwa na silaha mashariki mwa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, na pia kuchungua hali ya usalama katika maeneo ya mipaka kati ya Rwanda na Congo. Waziri mkongomani ausikae na mambo ya kigeni na uhusiano wa kigeni, na mwenzake ausikae na upashaji wa habari na akiwa pia msemaji wa serikali, waliweza kujulisha hayo leo hii siku ya nne, wakati wa mkutano wao na wapasha habari. Ilikuwa hivi wakati wa kuweza kujudisha hali na mipango iliyochukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kongo ya Demokrasia, kunako chumba kitwacho saruruje kunako hoteli kubwa Kinjasa. Waziri wa mambo ya, ya kigeni na pia mwenye kusikana na uhusiano aliweza kujulisha hayo akisindikizwa hivi na bwana Rambel Mende, waziri wa usikani na upashaji wa habari, leo hapa mjini Kinshasa kuhusu mipango iliyochukuliwa, iliochukuliwa Adis Abeba Ethiopia juu ya kutumwa kwa jeshi la kimataifa lisilotegemea inchi fulani au pande fulani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mkutano wa kimataifa wa eneo la kanda la maziwa makuu unachungua inchi wanamemba wake katika ziara ya, ya kutembelea kila kinchi ki wenda kuhusika. Katibu mtendaji wa mkutano ule yupo kwa leo hii mjini Kinshasa na alikutana na, na mkuu kiongozi wa MONUSCO kuhusu hali na mwenendo wa uhusiano wa jeshi lile la kimataifa na MONUSCO. Tumsikilize mwalimu mkuu Tumbalwaba akiwa katibu mtendaji wa CRGL, kupitia radio Capig mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Imekuwa usiano za maichi zenye isipokuja ajili ya kuondoa Monisco, lakini kwa kumsaidia kazi anaofanya, lakini ina uwezo ya kazi mengi ya uchunguzi za mipaka za inchi na kupiganisha wa FDLR na wa M23, lakini ingelifaa kazi ya Monisco iendeleshwe na kuipatia tena uwezo ya kushimika amani, ni kusema kama isiendelee tena kungoya makundi zenye silaha kushambulia mbele, apiganishe wala asaidia ma FDLR kupiga kupigana vita na, na kuwe na nguvu mengi. Basi namna gani Monisco alikubali maonyo yenu? Tupo wakati wa mazungumzo na ya kubadilishana mawazo. Ni kweli munajua kama madaraka ya Monisco inatokana na mashauri ya usalama ya Umoja ya Mataifa kulingana na kazi na hali ya usalama De la kumeanzishwa lewi siku ya nne tarehe kumi na tisa mwezi wa saba mwaka tunao semine ya uchunguzi kuhusu uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja juu ya kazi iliyotendeka na vituo mbalimbali vya upashaji wa habari nchini. Semina hiyo inakusanya viongozi vya shirika la raia ya vituo vya serikali na vya upashaji wa habari fatana na shirika Jed Journalistes en Danger katika lugha ya Kifaransa iliyoandaa semina hiyo. Matunda huenda kutokana na mkundano ule yanarusha kama vituo vingi vya upashaji wa habari vilijigeuza kuwa vya kutetea vyama vya siasa kuliko kufanya kazi zao. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula Nsimba, mengi tu yafasi sidione na Bibi Adolfine Ngoi kwa masemi ya TV Seti Vwadi, katibu mkuu wa JD, ukadiri huo ulifuatiliwa matumikio toka mwanzo wa kampeni ya uchaguzi mpaka siku ya uchaguzi. Tukumbushe kama ni kazi ilifuatiliwa na watu wanne walielimushwa kuhusu swala hilo. Mafasirio mengi na TV Seti Vwadi, tulipima <coughs> <coughs> kufuatilia miradi na ngisi walikaribishwa wale wagombea, kila kituo cha upashaji wa habari kupitia televisheni za mji Kinshasa. Mwisho tukatangaza ripoti kama kampeni ya uchaguzi vituo vya upashaji wa habari kwetu ulishindwa, sababu tuliona ya kwamba vyumba kubwa vya upashaji wa habari waligeuka kuwa watetezi wa kampuni. Upande wake bwana Emmanuel Kabongo, kiongozi wa kituo hicho, anawatetea wapashaji wa habari. Wapasha habari wote wanazoea kusema kama sababu wapasha habari wazaliwa wa Kongo hawapokee mshahara ya kutosha, yali ni masemi shida kubwa, sababu mpasha habari ajue kazi yake ni gani nchini humu lisha ajili ya pesa, minaona kama hawajiaminie wao wenyewe. Emmanuel Kabungo kiongozi wa kituo hicho anawasifu wenye redio Kapi kwa usawa wao kazini mbele ya wagombea urais wote wa kumi na moja na pia ajili ya sheria ya uchaguzi ambao ilitumikishwa wakati ya kampeni ya uchaguzi. Na kwa kusifu redio Kapi ndipo tunakomesha habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. So, kipindi cha magharibi kwa niaba ya fundi wa mitambo ya Nyangasa