Tunakusalimu mpendo wa msikilizaji, wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinahuzunishwa na vitendo vine kwenda kinyume na haki za binadamu Iliyofanyika kati ya mwezi wa mnane na mwanzo wa mwezi wa kenda katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini. Jimboni Mashariki, juma mbili kabla ya kuanzishwa kwa masomo nchini kote, masomo ya kiprimari ya Nzukutu na NCT Durba pawacha bado watoto kuanza masomo kwa nini? Mengi baadaye. Kinshasa, waziri wa sikai na PTT alijulisha kwa wenyezi vituo vya upashaji wa habari televisheni na radio za kipekee kama wanaojuma mbili kwa kulipa ushuru wa serikali kwa mitambo wanaoyatumia. Habari kamili. Chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu kinahuzunishwa na vitendo vipya vyenye kwenda kinyume na haki za binadamu, vitendo vilivyofanyika kati ya mwezi wa mnane Wana mwanzo mwezi wa kenda utunao mwaka tunao katika mtaa wa Masisi, jimboni Kivu ya kaskazini. Vitendo vile vinatiliwa mgongoni mwa kundi lenye silaha raia mtumbuki: kuwaua kwa raia ya pata kumi, kuunguza kwa miji ya pata kumi na kubaka na kufanya mambo ya kiholela kwa, kwa watu. Msemaji wa MONUSCO alihakikisha hayo wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja Mataifa na wapasha habari. Tumsikilize Bwana Penanyini Ture maoni yake yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. Chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kinaendelea kuchunguza mashahidi kuhusu mashambulizi yaliyoendeshwa na makundi yanayomiliki silaha dhidi ya wakaji mtaani Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kikundi kimoja cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kilijielekeza pa Masisi ambako waliweza kuzungumza na wahanga na pia washuhuda kuhusu jinsi wapiganaji wa raia Mutomboki wamepinga haki za binadamu. Siku zitakazokuja kikundi kingine kitajelekeza paruba ya na pakiba mtani humo, ili kuendesha uchunguzi. Chumba hicho cha Umoja wa Mataifa kinashughulikia sana ripoti inayohakikisha kupingwa kwa haki za binadamu tangu mwezi wa mnane mpaka mwanzo wa mwezi huwa kenda. Hali hiyo inapelekea kuuawa kwa yapata watu kumi, kuunguzwa kwa takriban vijiji kumi na uhamishaji wa wa watu yapata mia moja. Jimboni Ekwatori ya idadi ndogo ya waamuzi katika makuti mbalimbali ndiyo kinyume kibaya cha uongozo wa mipango kisheria katika eneo ya distrikti ya Sud-Ubangi. Hayo ndiyo matokeo ya mkutano wa komiti ya uhusiano na usaidizi kuhusu mpango wa sheria katika eneo lile la Sud-Ubangi. Mkutano huo uliandaliwa siku ya kwanza na MONUSCO na kuhudhuriwa na wasaidizi wakati wa katika kutoka katika majeshi fulani fulani, chumba cha mastaka Gemena, shirika la raia na mashirika ya kibinadamu. Ripoti ya mwandishi wetu Dominique Wolombi na Veronique Kimungu kama mapendekezo kuhusu mkutano ya mwezi wa shirika wameomba kwa chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kutetea kwa baraza kuu ya waendesha mashaka ili kukamilisha idadi yao waendesha mashaka kunako chumba cha masambo cha Gemena. Mara nyingi chumba hicho akiendeshe sheria yenye adhabu sababu ya idadi ndogo ya waamzi kumeendeshwa mara na mara mauaji na ubakaji katika Ubangi ya Kusini. Wote kwa jumla walitamani kuendeshi mikutano kwa ajili ya mafunzo ya maskari polisi wanaohusika na sheria na mainspekta kwa ajili ya kuwasaidia kuelewa shutumu yao. Kuhusu gereza ya Gemena, kumekuwa kutoro ya wafungwa kila juma. Linepol ameomba waongeze idadi ya maskari polisi walinzi. Kuhusu sheria ya kijeshi, wameomba Monisco kuwasaidia kwa ajili ya matege no wakati wa kusambisha watu wenye kuwa ndani ya vijiji, chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu alipata wakati wa kuhimiza juu ya sheria kuhusu kutesana na kuuana, na pia kujulisha mipango ya ukingo. <coughs> jimboni mashariki bado kuanzishwa kwa kipindi cha kiprimari vya masomo pa Anzugudu na Durba pawacha masomo mbili yalihamishwa pa kilomita kumi na eneo lao la mbele katika mtawawacha pa zaidi ya kilomita mia nane na Kisangani, vifaa vya masomo kutoka kampuni Kibari Mine bado kufikishwa, na pia vifaa vya vyumbe vya viongozi vya masomo Shule hizo mbili zimetoka kujengwa mupya na shirika Kibali Mine. Shirika hilo imechimba zahabu katika eneo ya zamani ya mashule hizo, kishe ki mapatano kati ya shirika hilo na serikali ya nchi. Kufuatana na shirika ya kijamii, watoto walipasha kurudi shuleni pa tarehe kumi mwezi tunayo, kufuatana na makubaliano kati ya Kibali Mine na wakubwa wa nchi. Lakini siku kenda baadaye watoto walirudishwa nyumbani kwao na na viongozi wa masomo sababu hakuna vibao na viti ya walimu katika masomo. Watoto walirudishwa nyumbani kwao na viongozi wa masomo sababu hakuna vibao vya wanafunzi na viti vya walimu katika masomo, kufuatana na shirika ya kijamii. Shirika Kibali Main inahidia kutoa vibao vya wanafunzi mbele ya mwisho ya juma tunayo. Ngambo yake kiongozi ya mtaa ya Watsa anaaga kulamusha Kibali Main kuhusu kazi iendelee mbele na kusudi masomo ianzishwe juma kesho, huko Mujikisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Tutabaki katika jimbo la mashariki wa wakweza kushughulisha kama shirika la raia la mtaa wa Isangi linapinga kulipisha tena ushuru kupitia barabara Kisangani ya Ngambi. Maoni ya kupinga hatua ili yalijulishwa katika mkutano wa shirika la raia na wapasha habari jana pa Isangi. Presidenti wa shirika lile la raia alijulisha kama franka huenda kulipo azifalie kwa ujenzi wa barabara. Wakazi wanateswa sana kwa kuvuka ulalo wakilipa pesa nyingi. Taarifa ya Josefu Basaya wa Radio Bonde Kuisangi. Mengi tuafate zilione na bibi Karine Ndamusu. Ushuru wa kupita juu ya kilalo unaleta hasira kwa shirika la raia la Isangi. Kama alivyosema kiongozi wa shirika hilo, wanalazimishwa kulipa dola za kimarekani makumi matano kwa kupita juu ya kilalo. Zaidi ya hayo wakaji wanalazimishwa kulipa ushuru wa dola za kimarekani mbili kunako kizuizo kinachosimikwa pa Yangambi na chumba cha mapato ya jimbo la Mashariki. Kwake Jeremi Imomola. Pesa zinazoingizwa kwenye njia Kisangani ya Ngambi hazitumikishwe kwa ajili ya ujenzi wa barabara hiyo yenye kuwa muhimu juu ya mitaa ya Isangi na Basoko, shirika la raia linafasiria kufuatana na hali ya kilalo cha Likuli usu pikipiki piki, na kwa muda wa juma mbili. Akiulizwa, kiongozi jimboni wa chumba hicho anajulisha mpango unaosimikwa kwa ajili ya ukarabati wa barabara za jimbo la mashariki na jimboni kivu ya kaskazini. Shirika la raia la kanyamba yonga linahuzunishwa na jinsi wakaaji wanashambulia shamba la mboga la wanyama park de vilunga pa kibirizi payapata kilomita kumi magharibi mwa Rwindi. Zaidi ya hektari makumi sita ya udongo ndio yenye kulimwa na wakaaji Shirika la raia la kanyabayonga linatoa mwito kwa serikali na pia viongozi vya shamba lile kuweza kukinga eneo la shamba la wanyama Parki ya Virunga. Kwa upande mwingine, wakaji wanasema kama eneo lile liweza kupanwa kwa parki bila kuonana na wasultani wa asili. Mengi tuyafate na Veroniki Kimbungu. Kufatana na sheria la raia ya Kibirizi, kazi mingi za mashamba na ya kuunguza pori imefanyika mwezi hii mbili upande ya Kiasena na chini ya milima ya Kinyamuya na raia ya Kibirizi. Habari hiyo imetueleza kama mimea mengi imepotea bila kitumaini ya kuiona tena. Upande zingine ya shamba la wanyama la Virunga, kazi hiyo ya mashamba imeharibisha vile nyumba za wanyama. Zingine wamesitaki kime ya viongozi wa shamba la wanyama mbele ya uharibifu ya mali ya shamba la bunga. Jaribio zote kwa kupata viongozi wa bunga la wanyama azikufaulu. Raia ya Kibirizi wamesema kama utimizi ya mahali hiyo ni kwa sababu udongo imekuwa na mboleo mingi. Wametueleza tena kama walinyanganiwa upande hiyo ya shamba la wanyama tangu mwaka makumi saba bila kusikilizana na viongozi ya kiasili. Mjini Kinshasa, wenyezi wa vituo vya upashaji wa habari televisheni na redio za kipekee ambao wanatangazia katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wanapewa muda wa juma mbili kwa kulipa ushuru wa serikali huenda kuwaruhusu kutumia hali ya mitambo wanayotumia. Huo ndio mpango uliochukuliwa leo hii siku ya tatu na waziri wa posta upashaji wa habari kwa njia ya simu na teknolojia nyipya Kinikie Mulumba, waziri ausikai na PTT alirusha kama mpango huo leo mjini Kinchasa. Alikupana napa woshimiwe ripoti ya askezigu ya tayoro mengi si vyonitiyafate na bibi Karine Ndamusu. Waziri Kimke Mulumba anasema kwamba amechukua hatua hiyo kisha kukawisha malipo kwa muda mdogo. Anahakikisha kama vyombo vya habari nchini Kongo ya Kidemokrasia vina madeni ya serikali juu ya mwaka wa 2012 tu, madeni ni zaidi ya dola za kimarekani milioni moja. Lakini anatazama kwamba vyombo hivyo vya upashaji wa habari vina kwake. Kimke Mulumba kama baada ya juma mbili hakuna chochote watafunga mitambo ya vyombo vya habari ambavyo havitaheshi nawaalika kulipa kodi hiyo kunako shirika la Deserade. Wale ambao hawataheshimu kanuni, mitambo yao itafungwa na kutolewa kwa wengine. Upande mwingine, muungano wa vituo vya upasaji wa habari vya kipekee haukubali kuzidishwa kwa ushuru huu toka dola za kimarekani elfu moja mpaka elfu makumi mawili na ine ni mingi mno, ndivyo anasema Kibambi Shintwa, kiongozwa muungano huu. Kuna matatizo makubwa ya kijamii. Siku zilizopita tuliepuka mgomo wa kazi na kadhalika. Kwa sasa hatuwezi kueneza dola za kiamerikani kumi kwa mwezi. Kama tungefikiri pamoja, hatungefikilia kwa hatua hiyo, kwaki Waziri Kinki Mulumba, bei inayosimamishwa ni fazila Chini ya uchunguzi wa pili Kipela Mundu wakisaidiwa na Suzana Udra na Ela, tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Silve Matundu na wandishi wetu, nasi dunia ya Mkunda Milima, asante sana. Tunaacha nafasi kwa bibi Tina Salama Meleke ambaye ataongoza vipindi vingine, na katika ukarasa wa michezo atampokea na nambala Oka bie. Oka bie. Oka bie.