ni wa zaidi ya miliardi elfu sita mia kenda ya fedha za kongomani karibu miliardi saba na nusu ya fedha za kimarekani <coughs> sikitiku ya shirika lisilo la kiserikali akaj dhidi ya usumbufu wa wapinzani wa kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni kwa hiyo shirika hilo limeomba wanabunge wa taifa wapinge ombi ya mkata mashtaka mkuu wa taifa ya kuondolea uwezo wa ubunge Roger Lumbala na Eugene Diomi Ndongala <coughs> Jimboni mashariki, ugonjwa wa malaria makali umeripotiwa kurudi pakoki katika mtaa wa Basoko, kilomita 215 magharibi ya mji wa Kisangani. Kwa muda wa juma mbili watu makumi mawili na moja walifariki na ugonjwa huo. Oh, mradi wa bajeti wa mwaka 2013 ulifikishwa jana siku ya ine kunako baraza ya bunge la taifa kwa uchunguzi wa wanabunge kisha ubishi wake katika mkutano wa mawaziri tarehe 11 Oktoba iliyopita. Mradi huo ni wa zaidi ya miliardi 6900 ya fedha za Kongomani, e karibu miliardi 7.5 ya dola za Kimarekani. Ni mradi unaopanda asilimia tano peke yake, kuambatana na mradi wa mwaka tunao. Utimizi katika sekta mbalimbali ndio bado haujafahamika. Taarifa ya Berry Frankle Luchaka inasema sisi nawe dunia mkunda milemba kwa kweli ugawanyo wenda kusimulia katika swali hilo ni kutambua kama ilitolewa ngapi kwa sekta ya afya ya masomo ya kiprimari na sekondari na ufundi kwa vyuo vikuu na mayuniversite kwa watumishi wa serikali na pia bajeti yenye kutolewa kwa vituo vya nchi sawa vile Baraza la Bunge la Taifa, Baraza la Wazee wa Bunge au pia kwa uraisi wa jamhuri. Yani yapo ndipo huenda kulingana na bajeti ya mwaka 2012 serikali inaamua kama bajeti ya mwaka 2013 inawatua juu ya kidogo ya moja karibu na nusu asilimia moja, kwa maoni ya mapato kulingana na bajeti ya sasa, na iyo ndiyo huenda kusukuma serikali kusema kama gazeti ina hatua ya maendeleo kwa hali, lakini wataalamu kiuchumi hawapendi kusimulia juu ya ushindi, kwani bado wanangojea hatua ya ugawanyo ili waseme neno lolote. Shirika isiyo ya kiserikali ACAJ inaomba wanabunge wa taifa wapinge ombi ya mkata mashtaka mkuu wa taifa ya kuondolea uwezo wa ubunge Roger Lumbala Chitenge na imeelekea wanabunge wawili wa lazima wa upinzani wa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku chache kiisha kuhukumiwa na tribunali ya amani ya Kinchasa Ngalima, kwa mpinzani Pierre Jacques Chalupa, kiongozi wa chama cha kisiasa ADD Kongo. Mwakili George Kapyamba ndiyo katibu mkuu wa shirika la ACAJ anafasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. ya opposition bale benye biko nafanya kazi mzuri juu kama e, muko mu demokrasi e, kia muna na opposition enye kwa ya nguvu ili demokrasi aita kwa ya kweli. Upande mwingine shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini eh, limefurahishwa na ripoti ya wajuzi wa umoja mataifa inayo shota kidole mara tena Rwanda na Uganda kuunga mkono wahuni wa M23. Ripoti hiyo imejulisha kwamba miezi iliyopita Kigali na Kampala viliendelea ijapokuwa kupinga kutolea usaidizi wa wahuni wa M23 mashariki ya Jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ripoti hiyo inahakikisha mambo yenye kushutumiwa mara na mara na shirika la raia la Kivu Kaskazini, amesema hapa msemaji wake Omar Kavota. Tumusikilize mbele ya mikrofoni ya Askin Zigbetayoro. Tunawasifu wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwa uwaki wao na nguvu yao kwa utangazaji wa ripoti, wanaunga mkono hivyo hatua ya shirika la raia. Tulijulisha mara nyingi kama Uganda na Rwanda wanaunga mkono kwa usaidizi wao kwa kundi la wauni M23, na leo hii wataalamu wa uni wanahakikisha katika ripoti ile. Ni hatua kubwa kwetu, hatua ya kufikia na ya kutetea, kuonyesha kama serikali mbalimbali mbali na Umoja wa Mataifa wa wachukua hatua ya kuhukumu kwa wazi Rwanda na Uganda kupitia malipizi na ustahili, ile hali ya kundi ya M23 ya yakomeswe na kufikia hivi kwa kukomesha makundi yale ya uharibifu wa salama, ili wakaaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini waishi katika amani. Na jimboni Kivu ya kusini katika mji mdogo wa Kiliba mtaani Uvira ni siku mbili tangu kushimika kwa vizuizi katika barabara nambari tano baina ya Uvira na Bukavu. Wakaaji wa Kiliba wanapatikana katika barabara kwa kudai usalama wa zaidi. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo ya Kivu ya kusini amepatikana katika eneo hilo tangu leo hii asubuhi kwa kuwatuliza waandamanaji, lakini ni wenye kusafiri katika barabara hiyo ndio wanapoteza, sivyo? Fistongo mama ya bala Tangu jana, usafiri kwenye barabara kuu ya Uvira hadi Bukavu ilikuwa ngumu. Abiria walilazimishwa kuacha gari upande mmoja hadi upande mwingine, wakitembea kwa mguu, wakivuka mto Kiliba baada ya kulipa fanga mia tano. Mjumbe wa serikali ya jimbo, kiongozi wa baraza la bunge na mzaliwa wa Kiliba, Emil Baleke Kadudu, aliendesha vikao vya maridhiano, akikusanya kamati ya wazee wa busara, vijana na shirika la kiraia. Aliahidi ya kwamba mnamo siku tatu waandamanaji wanaweza kupokea majibu ya malalamiko yao ikiwemo kurudishwa kwa pesa zilizoibiwa raia usiku wa jana toka Uvira. Fistongo mama ya bala kwa nyaba Radio Kapi. Ugonjwa wa malaria umeripotiwa kurudi tena pakoki katika mtaa wa Basoko, zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano magharibi ya mji wa Kisangani, ni jimboni mashariki. Kwa muda wa juma mbili watu makumi mawili na moja wamefariki. Mwami wa kijiji anasema pahali pa matunzo ya kawaida, wakaaji wanatumia matunzo ya asili. Dou za afya zinasema ni malaria ya matata. Taarifa ya mwenzetu Joseph Basai wa Redio Bondeko Isangi inasoma sidioni. Nawe Elise Tikota. Ugonjwa huu wenye kuwa watoto na pia wakubwa, kufuatana na sema ya kiongozi wa kijiji Kia Kuki wanaongeza ya kwamba watakaotumwa kundi la wanganga watakao kwende pale kwa ajili ya kufahamu jambo yali. Shirika la haia kwa upande wake inaomba kwa wakazi kwenda kutunzia hospitali. E, karibu asilimia makumi tisa ya shamba za mahindi katika mji mdogo wa Lwena na kipande cha vijiji vya kandokando ya mji mdogo wa Bukama jimoni Katanga imeshambuliwa na vidudu vyenye kuharibu mimea hayo ni masemi ya jana siku ya ine ya kiongoza shirika la wapandaji tusaka kutana ya Lwena kwa Kinyas Maloba. Hatari ni kuharibu wakati wa kilimo. Amejulisha kwamba katika shefri peke yake ya kibanda ni karibu hektari elfu moja mia mbili ya shamba ndiyo imeharibika katika maeneo ya Kibanda, Kabondu, Kapai na Kibamba. Inyas Maloba natoa mwito kwa wakuu wa taifa pamoja na wajimbo ili usaidizi utolewe ili wa mbegu utolewe, usaidizi wa mbegu utolewe haraka, pamoja na dawa ya kuua vidudu. Hivyo yupo mbele ya mikrofoni na mwenzetu Kole Juma Musompo. Diko yetu ni walimaji wanakoselewa mbego kufatana na takuna ile walipanda mu mashamba yao unakuya vidudu moya hivi wanaita eh, masheni ondire binyongo la dala angi lokale ruba na ile mpanjo kidogo iugo inarabisha shamba yote ya batu walilima, najua nayo yamkali sana, inaua mingi yote mlima na mbego nyingine waliweka mu udongo. Tunaomba, unaomba government nivou batu saidia haraka haraka na mbegu ya kuwezi kurudisha tena mwilima mashamba ile iko nyenyekabishiwa na vidudu. Kiongozi wa shirika wa pandaji tusaka kutana Lwena Inyas Maluba katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Kolejumamusampu. Basi huo utakuwa mwisho wa kipindi cha habari za jioni. Shukran kwa wote nasi waliojiunga nasi kwa irini.