Ilitangazwa leo siku ya pili moja kwa moja hapa mjini Kinshasa na mjini Geneva kuhusu uharibifu mkali wa haki za binadamu mjini Kinshasa wakati wa uchaguzi uliopita. Imearifiwa katika ripoti hiyo kwamba karibu watu makumi tatu na tatu waliuawa, 16 walipotea na wengine makumi nane na tatu waliumizwa kwa risasi. Namna gani wa Kongomani wanaweza chukua daraka ya ushindi wa mkutano mkuu wa 14 wa nchi zenye kuzungumza kifaransa utakaofanyika hapa mjini Kinshasa mwezi wa kumi ujao. Waziri wa uhusiano na nchi za kando anawaza ni kama wakongomani wanaelemusha amani na umoja. Na Raymond Chibanda tutamusikiliza punde. Mjini Kisangani, zaidi ya polisi mia ine kutoka jimbo la Kivu ya kaskazini na la mashariki walikomesha mafunzo yao ya msingi katika kituo cha kijeshi cha Kapalata miezi sita iliwatoshea kwa kufundishwa ufundi wa kazi yao, habari mingi kuhusu sheria na mafunzo kadhalika. Karibu watu makumi matatu na tatu waliuoa 16 waliharifiwa kupotea na wengine makumi manane na tatu waliumizwa kwa risasi wakati wa uchaguzi uliopita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vitendo vilivyofanyika na polis pamoja na wanajeshi walinzi wa taifa na watumishi wa shirika la upelelezi aner. Ndivyo imeandikwa katika ripoti ya ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu iliyotangazwa leo siku ya pili, moja kwa moja pa mjini Kinshasa na mjini Geneve kuhusu uharibifu mkali wa haki za binadamu mjini Kinshasa, mashirika ya Monisco na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu yanapendekeza wakuu wa kiserikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waandaye uchunguzi wa sheria kuhusu swala hilo, yakiwa tayari kuleta usaidizi kwa kufikisha walioshiriki mbele ya vituo vya sheria. Sikilizeni kwa hiyo kiongozi makamu wa MONUSCO b Leila Zerigui katika masemi aliyochukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi. Wakuu wanapinga hesabu yenyewe. Wachunguzi waliandika kama ni mauaji ukaidi kuendeshwa na wafanyakazi ya serikali. Kuna pia maovu mengine kutendwa na raia, lakini haikuandikwa sababu ripoti hii kwa leo inaelekea mpaka wafanyakazi ya serikali. Kwa leo tunaanza angalia pamoja na wakuu ngisi ya kuboresha, kwa sababu kuna sheria yenye kutumika inapaswa uchukua jukumu yake, itangulie mkazi, baadaye iteeza ungwa mkono na sheria ya kimataifa shaba kusaidia kazi za serikali ya Kongo zitimize mapashwa yao kwa kuboresha kazi. Tukifikia mwatua kama yali, ndipo tunaweza kusema kama wako wanaunda kazi za kijamhuri na za kidemokrasia. E, na hapa mjini Kinshasa tena mabibi wa wanajeshi wa moja wanaofungwa katika gereza kuu seperka Makala waliandamana leo asubuhi mbele ya makao ya shirika lisilo la kiserikali Les Amis de Nelson Mandela. Wote waliomba usaidizi wa shirika hilo la haki za binadamu kwa wakuu wa kiserikali na washirika, usaidizi kwa wakuu wa kiserikali na washirika za kimataifa za haki za binadamu kwa uchunguzi haraka wa swala wa swala la mabwana wao. Taarifa ya Paul Matendo, inasoma studioni, nawe Karin na Musu kwa jumla, walikuwa makumi mawili wanawake ambao mabwana wao wamefungwa gerezani kuu ya Makala. Wote wanashutumu kuona na jinsi mabwana wao wamefungwa bila sheria, kama alivyosema kiongozi wa kikundi hiki. Askari jeshi wa moja wamefungwa tangu miaka minne bila kuamuliwa. Anatumaini ya kwamba na usaidizi wa shirika lisilokuwa la kiserikali Les Amis de Nelson Mandela, malalamiko yao yanaweza kusikilikana. Kama inafaa kuwasambisha waifanye, kwa sababu wanafungwa tangu miaka minne. Haki za binadamu zinasema ya kwamba mufungwa hapashwe kubaki gerezani muda wa juma moja bila kesi, lakini wanaeneza sasa miaka minne na hakuna kesi yenye kuendeshwa upande wake. Chumba cha shirika hilo lisilokuwa la kiserikali linakubali kutetea kwa viongozi wa kongomani na mashirika mengine ya kimataifa yanayohusika na haki za binadamu, kusudi sheria itimizwe katika swala so hilo la wanajeshi. Wengi kati ya wafungwa hao ni wazaliwa wa wa jimbo la Equateur. Kila mtu anapashwa kufaidishwa na haki zake. siku zilizopita tulizungumza na msemaji maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu kufunga watu bila sheria, nawaza kwamba atapanga ziara ya kazi kusudi kuwatembelea gerezani sababu ya swala hilo. Jamaa zimoja za wafungwa wamepatikana katika matatizo ya kiuchumi e. Kwa kifupi, kunako parke ya chini na tribunali kuu ya Chikapa kazi haikuwa jana siku ya kwanza. Hiyo ni kutokana na kusimamishwa kwa kazi kwa mwanasheria sheria moja kutokana na kupatishwa haya kwa mwenzao mwa walwebo wa katika jimbo la Kasai ya mashariki na mtumishi mmoja wa shirika la upelelezi aner. Waziri wa uhusiano na nchi za kando anaalika Wakongomani waelemushe amani na umoja kwa kuchukua daraka ya ushindi wa mkutano mkuu wa kumi na nne wa nchi zenye kuzungumza kifaransa wakati wa sherehe ya kimataifa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Remo Chibanda alianzisha rasmi kazi za mkutano huo mkuu unaotayarishwa mwezi wa kumi ujao mjini Kinshasa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi. Usomi wa Kesidoni nawe Adolfin Ngoi walifungua sherehe kupitia nyimbo yenye kutayarishwa ajili ya mkutano wa kumi na nne ya watu wa kusumulia lugha la Kimombo. Wauzuriaji walikuwa wakubwa wa kisiasa wazaliwa wa Kongo na wawageni. Tumsikilize waziri Raymond Chibanda. Jamhuri ya Kongo inakusudia kuweko muungano ya wanaosumulia lugha la kimombo kwa kupinga tatizo huletwa na maswala kadhaa na pia yenye kutatiza wanaosema lugha la kimombo. Waziri alialika wakongomani waunge mukono kazi za matayarisho ya mkutano ambazo zimeanzishwa rasmi leo ili kongo ya kidemokrasia ifaulu upande wake. Katibu mkuu wa shirika la wasemaji wa lugha la kimombo anaalika mataifa na maserikali ambao ni wanamemba wa kituo hicho watumie kabisa lugha la kimombo kama chombo cha mahusiliano ili wote wafaulu. Katika tangazo lililosomwa na mwakilishi wake, Abdu Diufo anahitaji mainchi ambazo ni wanamemba wa shirika la wenye kusema lugha la kimombo waungane kwa kuleta sura mpya katika ulimwengu, sura mpya na ya haki yenye kukubaliwa na watu wote. Na kama tulivyosema, kwa kushirikia siku kuu ulimwenguni ya nchi zinazotumia lugha la Kifaransa Mjini Lubumbashi, maandamano ya aina mingi yaliandaliwa na ofisi aliwali wa jimbo la Katanga na yamewa mji wa Lubumbashi katika uhusiano na ofisi ndogo za ubalozi wa Ubeljiji na wa Ufaransa kutosha maandamano ya kuelemusha Kifaransa, mchezo wa mashindano ulioandaliwa pia. Wakati kiongozi wa masomo ya Ufaransa ya al de Letoile ya mji wa Lubumbashi wa kusifu uongozi ujayo mjini Kinshasa, mkutano mkuu pamoja na juhudi za kuelemusha Kifaransa mjini Lubumbashi. Afuataye ni Dominique Mayashon akiwa njiani mwa sim na Nelly Kabena. Alamson. Hapa kwetu Institut Francais Al de l'Etoile tunajikaza dikaza nju ya maendeleo ya Kifransa, na hiyo tunayafanya sehemu mbili. Kwanza tuna na vitabu nyingi uko mediateke, ni fasi ambako watu wengi wanajikuta kwa kusoma. Mnajua ya kwamba kwa kujua lugha hiyo ni lazima kusoma. Sehemu ya pili inaigamia zaidi mchezo ya kuigiza, yote tunayacheza katika Kifransa sababu lugha ya Kifransa sio lugha inasemewa inchi moja tu, watu wengi wanayasema. Ndio maana hata muungano ya kifrankofonia haitaki tu apa Lubumbashi waseme kifransa. Kuna kuwa kabisa lugha la Kiswahili nayo inajulisha namna ya kuishi. Hey Dominique Mayason, huyo kiongozi wa masomo ya Ufaransa ya Al de l'Etoile ya mji wa Lubumbashi, katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu Noli Kabena. Mjini Kisangani, zaidi ya polisi mia nne kutoka jimbo la Kivu ya kaskazini na la mashariki walikomesha mafunzo yao ya msingi katika kituo cha kijeshi cha Kapalata. Kwa muda wa miezi sita, walifundishwa ufundi wa kazi yao, habari za sheria na mafunzo kadhalika, katika usaidizi wa kifedha kutoka jika nu monisco na polisi ya taifa. wakati walianza mafundisho wote kwa jumla walikuwa mia tano na kumi na moja, ilikuwa tarehe tano mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Leo wamemaliza, wako mia ine, makumi mane na sita. Tusikilize maoni ya kamisa mukuu ya askari polisi Charles Bisengimana. mafundisho haya njo msingi Lefondment, na kinara ambako kutabandikwa mafundisho zote zingine za kipekee ajili yenu askari polisi. Mumefikia mwisho wa mafundisho ni naagizo mbili ajili yenu. Ya kwanza kukuwa na heshima, ya pili kukuwa na elimu tayari kwa kutimiza kila wakati na kila fasi ujumbe wako kama mwananchi na pia wa kijamhuri. Askari polisi pande yao waliahidia yafuatayo ya kama tunapewa vifaa vya kazi, hakika tutatimiza kila ambacho tunalazimishwa kama inahitajika. Tumekuwa askari wa karibu kwa sasa, hatuwezi tena kutatiza raia, tutatumika pamoja nao na pia tutawalinda pamoja na mali yao. Jueni kama namna ya mafundisho hiyo njoo ya mara ya tatu imepewa kupitia msaada wa kifedha ya Ujapana, askari polisi wote wameelimishwa pa kituo cha Kapalata