Karibu mpenda wa msikilizaji, wa habari tunazo asubuhi ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, siku tano kiisha mporomoko wa udongo uliowafunika makumi na makumi ya wakaji wa eneo la madini Nkoi karibu na Rubaya, hakuna juhudi yoyote ya kuondoa miili ya waliofunikwa na udongo kwa upande wa serikali Kinshasa kuhusu kuundwa kwa kundi lipya la komisheni ya uchaguzi wa taifa seni. Makundi mbalimbali ya siasa yalirisha wakandideji wao, lakini makundi ya INC na ile ya uhuru ya upinzani bado kujulisha daftari ya wagombea wao, labda kuna shuku. Jimboni mashariki wa askari wengi waliondoshwa katika eneo la madini la Baye mtani Bondo pa zaidi ya kilomita 500 na mji wa Kisangani, matunda bora ya uchunguzi wa usalama. Naam, habari kamili. Siku tano kiisha mporomoko wa udongo uliowaua, wakaaji wengi kwenye eneo la madini Nkoi kandokando ya Rubaya, mpaka sasa hakuna mpango unaochukuliwa kwa kutosha wahanga mahali hapo. Rubaya ni eneo linalopatikana umbali wa kilomita makumi matano kaskazini magharibi mwa mji wa Goma mtaani Masisi. Shirika la raia la Kivu ya kaskazini linaozunisha kuona viongozi vya serikali washughulikie swala hilo haraka. Bernard Nyangi anatuletea mengi kutoka Goma viongozi makamu wa Masisi, Sukisanda Yambage asisitiza kwamba hawana vifaa na namna za kuondoa miili hizo zinazofunikwa na kiwango kubwa cha udongo. Katika mkutano wa usalama usio wa kawaida Jumamosi pagoma viongozi wa serikali ya jimbo walipangilia kutuma ujumbe wa wataalamu kesho, siku ya pili pakubaya. Ila kwa shirika la raia jimboni, serikali yaifanye hima katika jambo lile. Mwakili Omar Kavota ni mripoti wao, wahanga wa huo ni kasa wamezidi hata watu mia moja, lakini serikali inafanya polepole pole weza kuondoa miili ya watu ambao wanapatikana katika vifusi hivyo. Ndiyo, kwa hiyo tunatoa mwito wa liwali wa mkoa huu wa Kivu ya Kaskazini, pia kwa waziri ambaye anahusika na masuala ya kijamii, kwani tuna hofu miili ya watu ioze na watu wasiweze kuzikwa katika heshima. Tukumbusheni kwamba ni mapema Alamis ndiyo mlima mwenye meta zaidi ya mia ya urefu uliochimbwa na watafiti wa madini ya Coltan kwenye eneo lile la Koi uliporomoka kwa ghafla. Umati wa watu waliokutiwa kutiwa huko chini, wote walifunikwa na udongo. Miongoni mwa hawa karibuni 40 pekee wamekwisha julikana rasmi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. na, na, na jimboni Kasai Mashariki ujulisha kwamba wakongomani waliofukuzwa ufukuzwa nchini ya Angola wamewasili wengi tangu juma moja pa wing kong katika eneo la inkanichan mtani lwila lipa karibu kilomita mia mbili kusini mwa mji wa Mbujimayi fatana na shirika la raia la po nyumbani wakongomane wale walifukuzwa katika maeneo ya madini kwenye mipaka mtaani Kapanga katika jimbo la Katanga, kabla ya kufika jimboni Kasai ya Mashariki. Wizara jimboni ya mambo ya ndani inasema haikuarifiwa kuhusu jambo lile. Taarifa ya mwandishi wetu Kriste Mukande nasomwa sijoni na, na Biblia Karindamuso. Zaidi ya watu elfu tatu wanaume, wanawake na watoto kutoka Angola wamewasili pa Wikong na vijiji kando kando. Wamoja wamepokelewa na jamaa zao wakiwa wazaliwa wa eneo hilo, lakini wengine wametumwa mahali watakao tambulishwa. Ndivyo amehakikisha kiongozi wa muungano wa walimaji bila mpaka pa Wikong. Anasema kwamba watu wale wamefika bila chochote. Anaomba serikali ya Jimbo iweze kutoa haraka msaada wa kiutu. Akiulizwa Ipolit Mtumbombwe Waziri wa mambo ya ndani jimboni Kasa ya mashariki anasema mpaka sasa wafukuzwa wapo katika jimbo la Katanga na hawajafika jimboni Kasa ya mashariki. Swala alilielekeye jimbo letu. Umejua kwamba sisi hatuna mpaka na Angola. Waliwasili pa Katanga, jimbo lenye kuwa na mpaka na nchi ya Angola. Jisi ni kaskazini mwa jimbo la Katanga kwenye mpaka na jimbo letu, ndiyo maana shirika hilo lisilokuwa la kiserikali linazungumzia swala hilo, lakini naweza kuhakikishia kwamba swala alituelekee. Kiongozi wa muungano wa walimaji bila mpaka anahakikisha kwamba wafukuzwa wale wamekuja kila siku na kituo chake kimeanza kuwahimiza kuhusu kazi za kilimo ili kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Kinshasa kuhusu kushimikwa kwa viongozi vipya vya komisheni yenye kuhusika na uchaguzi wa taifa CENI, pande mbalimbali zilitoa orodha za wagombea wake. Wiki huenda kumalizika, wasipokuweko vikundi vimoja vya wapinzani pamoja na wale wa chama cha uns kisha Ki kujulishwa kwa majina ya wagombea wana memba wa Seni, mwelekezo wa mpango huo utaendeshwa na chumba cha bunge la taifa. Mwandishi wetu Bibi Nimie Engumba a Mulungu alituandalia taarifa. Taarifa inayosomwa sijioni na mwandishi wetu François Xavier mimi Sheria kuhusu seni kipindi chake cha kumi na mbili mustari wa pili inasema kuwa wanamemba wa seni wanapotajwa, inapashwa kikao cha bunge kikamatwe ili wakubaliwe. Sheria hiyo hiyo kipindi cha kumi mustari wa tatu kinanena kuwa kutajwa kwa wanamemba kunapashwa pia kukutaniwe wanamemba kutoka eneo mbalimbali mbali ya nchi ya Kongo kama vile uwingi wa ngambo ya raisi, upinzani na shirika la jamii, ipeleke oroda ya watu watatu kwa ajili ya kiti walichopewa. Ni ni bunge itakayogawa sawasawa kulingana na sheria, na hii kufatana pia na ujenzi umutu usio nataka na ukosefu wa ugorofi wa maisha ya mgombea. Sio kusema kwamba jina la kwanza kwenye orodha ndiyo ile itakayopata bahati ya kutajwa. Hapana, kuna pia mambo yenye kuelekea uweneaji wa watu kutoka majimbo ya inchi na hata mambo ya kugawa sawasawa sawa na wagombea kutoka ngambo ya wanawake. Makubaliano itaombewa kati ya kundi na ofisi ya bunge ili usawa upatikane. Kwa hapa sasa, ofisi ya bunge inayojumatatu kwa kufanya kazi ya kugawa maonyo mbalimbali ili kamati ya wanamemba 13 ipatikane kwa kujenga ofisi ya seni Jue ni kwamba chama cha siasa UNC na kikundi cha wapinzani wenye kutetea udemokrasia wanashurutisha kutajwa kwa wakilishi wao kwenye seni na uandalizi wa mkutano wa uchaguzi wa msemaji wa upinzani. Na jimboni Mashariki, waskajeshi na makumi na makumi walifukuzwa, na makumi walifukuzwa kwenye eneo la madini la baya mtani bondo ni pasaidi ya kilometra miatano kaskazini mwa mji wa Kisangani wilayani Bazuele hayo ni matokeo ya kwanza ya uchunguzi uliofanyika na viongozi vya kisiasa pamoja na wale wa kijeshi juma iliyomalizika katika eneo hilo. Imepita juma mbili, wachimbaji wa madini mbili waliuawa katika eneo la dhahabu na askari wa jeshi la taifa. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Godgive Omondo, usomi wake stijioni na Francois Xavier Mivi. Ujumbe huo ulisindikizwa na gavana makamu Pascal Mombi na kamanda makamu wa jimbo la kenda la jeshi jemadari Leon Mushale. Kiini cha ujumbe huo ni kufika karibu ili kujua na kusikia jambo la kukutaniwa kwa wanajeshi ndani ya mashimo kunakochimbwa zahabu ili kukamata hatua inayofaa. Kulingana na gavana makamu, wengi kati ya wanajeshi wanaokutaniwa ndani ya mashimo hayo wakikisha kuwa pale baada ya kutumwa na wakubwa wao na wengine unena kuwa pale baada ya kupata ombi kutoka wanaohusika na kazi hiyo. Mmoja wao wa wanajeshi wanatoka hata eneo ya jimbo jirani ya tatu kule Equateur. Pascal Mombi alikamata hatua kali ya kutoa jeshi ndani ya eneo la kuchimba maadini. Gavana alihaidia hata kuona anga la juu ili mmoja wao wa wanajeshi waondoshe kwa haraka. Ni kwa hiyo chumba cha sheria kinapangilia juma ijayo kikao pale mji wa Baye ili kuapiza wa askari watakaopatikana na hatia. Kinshasa, jamhuri ya Kongo Kidemokrasia imetangaza kiserikali janasikiya Mungu mwanzo wa ujenzi wa bandari ya moto wa umeme lenye kuwa kubwa sana ulimwenguni pa Inga kwenye jito Kongo mwaka wa elfu mbili na kumi na tano liitwalo Inga Kubwa. Bandari hiyo itakalojengwa katika ushirikiano wa Afrika ya kusini itakuwa na uwezo wa kutoa megawati elfu makumi ine na litaweza hivi kutoa umeme kwa nusu ya bara la Afrika. Mkutano wa pande zinazohusika na mradi huo ulifanyika jana mjini Paris nchini Ufaransa. Kinshasa, barabara la eneo la University inakuwa wazi mara tena kisha zaidi ya juma mbili ya kazi ya ukarabati zilizoendeshwa na shirika la OVD. Ni mara ya ine barabara hiyo imekarabatiwa muda wa miaka mbili, lakini inakaribia ina na kuharibika baadaye miezi michache wapate njia ni kusema, wenye kutumia njia hiyo wanashutumu OVD kutuendesha kazi vizuri, lakini shirika hilo linasema kama uharibifu wa barabara hiyo unasababishwa na kutoongozwa vema kwa maji na wakaji ambao wanajaza uchafu katika mifereji ya kutirisha maji. Taarifa ya mwandishi wetu mshiriki Finda Ngoi, mengi sizioni na Bernard Nyangi. Barabara ya tarafa la University yaboreshwa, sasa mashimo zote zilizoko barabarani huko zimefunikwa hatimaye kwa makokoto ila mifereji za maji bado ni zingi kufunikwa na uchafu huko. Maji ya mvua, ya yakwama kando zote za barabara, na kwa kuwa barabara haiwekwe lami, vumbi yasumbua wakaji wa kando, kando wakati yote gari zapita huko ushuda ili ilipiti omalize makabuja. Vumbi ni nyingi. Miezi miwili zijazo itakuwa mbaya zaidi, kutakuwa mara tena mashimu nyingi na msongamano wa magari budez. Ni mara nyingi shirika ofise de voirie drainage la karabati barabara hiyo ila yapomoka baadaye miezi michache kisha kiongozi mkuu wa OVD afasiria ifuatavyo: Engineer Benjamin Wenga, tumekwisha gundua chanzo cha shida hiyo kwenye tarafa ya University. Itabidi tuanze kwanza kwa ufunguaji wa mifereji kando ya barabara ili kuongoza maji yanayobomoa kila mara tarafa hiyo. Itabidi kusubiri nyakati wa kipwa ili tarafa la University liwe bora. Bwana Benjamin Wenga aalika wakaje waishio kandokando ya barabara hiyo kuacha kutupa uchafu ndani ya mifereji kando ya barabara hiyo, na hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha asubuhi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sylvain Matundu na kundi lililoandaa taarifa hiyo, na Marti Sebu Jangwe Mazembe na Marte, Sebu, Django, Mbazembe na Bikalinda Muso na wandishi wetu, tunawapigia wote walioshiriki, asante sana na kuwatakia asubuhi njema. Tunawacha katika mikono ya bibi Tereza Basubi ambaye ataendelea na kuongoza vipindi vingine. Kwa upande wetu sisi, tunawatakia asubuhi njema.