na wasalimu pia. Asante kwa kuwa nasi jimboni. Mashariki, katibu wa chama cha kisiasa cha palumtani Mambasa anashutumu kuna morgan amingiza vijana katika ka kundi la kela uwasi. Anashutumu pia uporaji na ubakaji unayoendeshwa na askari wa jeshi la taifa, jambo linalohakikishwa na shirika la raia. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na mambo ya wakimbizi linashirikiana kwa ajili ya kutoa msaada kwa wakimbizi wanaoishi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maandamano ya wakaji wa Mbanza Ngungu jimboni Bakongo leo asubuhi. Shirika la raia na shutumu wa mwamzi mkuu kwenye mahakama kuu ilani Katarak kupewa rushwa na kulazimisha malipo ya juu kwa ajili ya kiini aksanti kwa kutupokea popote pale mlipo. Jimboni Mashariki, katibu wa chama cha kisiasa cha Palum tani Mambasa katika wilaya ya Ituri anashutumu kuna vijana wa kijiji cha Ehalo wameingizwa katika kundi la uasi na kiongozi wa kundi hilo Morgan, kama alivyosema Jean Limbula Masili katika tangazo lake leo asubuhi mbele ya wa wapasha habari pa, pa Mambasa. Ni tangu juma moja ndio Morgan ameingiza vijana katika kundi lake. Anaongeza kusema kwamba wasi wa kundi hilo wanaendesha mashambulizi mtani Mambasa, jambo linalohakikishwa na shirika la raia la mahali pale. Jean Limbula Masili, katibu mtendaji wa chama cha kisiasa cha PALU, mbele ya mikrofoni ya Jean Kabala wa Radio Amkeni toka Mambasa, anashutumu pia uporaji na ubakaji unayoendeshwa na askari wa jeshi la taifa kijijini humo kiongozi ya waasi Morgan anaanza kuandika jeshini vijana ya kijiji changu ehalo, kwa kututisha. Wakati timu ya jeshi la taifa walifika huku Ziaramkazi, kuna pita juma moja, hawakufanya kitu chochote tena. Kuna wasikari jeshi wamoja walipora mali ya raia na wakabaka mumbuzi binti wa miaka kumi na mitatu. Tutaelewa hali kama yale namna gani wakati raia wako wanaishi kwa shida sababu ya waasi hawa na njo maana sisi wazaliwa wa eneo hili tunaomba kwa serikali ya Kongo waokoe wakaaji hawa wametekwa nyara, na pia kiasi ya wakimbizi asilimia makumi munane walikimbilia jimboni Kivu ya Kaskazini viongozi wa kijeshi pa Mambasa hawakupatikana kwa sababu wapo katika ziara ya kazi pa Bafwa Sende. Haki za binadamu zimepingwa na uasi wa kundi la M23 jimboni Kivu ya Kaskazini. Toka Geneva, komisa mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu anawasiwasi kuona kundi hilo la M23 kuendesha mashambulizi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Navi Pillay anasema hivyo kutokana na vitendo vibaya vilivyotendwa siku zilizopita na viongozi kiongozi wa kundi hilo la uasi mbele ya mikrofoni ya mtumwa wa redio ya umoja wa mataifa pa Geneva. Msimamizi wa komisa mkuu wa umoja wa mataifa anayehusika na haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia, Scott Campbell anatoa masababu ya wasiwasi -wasi yake kuwa, uh, decompose... kuwa kundi hilo ni wanaozaniwa kuharibu haki za binadamu. Maana yake kamisa mkuu na wasiwasi -wasi kuhusu uongozi wa aina hiyo raia wanaopatikana kando kando ya eneo ya vita wana hatari kwa usalama wao. Kamanda wa kundi hili Jenerali Bosco Ntaganda anatafutiwa na korti kuu ya hukumu, wala kanali Zimulinda na Kaindo ni makamanda walioharibu haki za binadamu waliotenda maovu na uharibifu mkali wa haki za binadamu, mauaji ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ubakaji na kukusanya watoto katika kundi za uasi pamoja na mauaji. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na mambo ya wakimbizi ACR kwa kifupi, zinajiandaa na zinaendesha kazi pamoja kwa kutoa msaada kwa wakimbizi wanaoishi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo alisema komisa mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na mambo ya wakimbizi nchini Kongo. Alisema hivyo leo wakati wa sherehe ya kiserikali kuhusu siku kuu ya wakimbizi kwa kimsimamizi makamu wa ACR. Siku hiyo ni wakati wa kukumbuka watu wote wanaokazwa kuhama kwa mjibu wa ASER zaidi ya milioni makumi manne na mbili ya watu ni wahami wahanga wa maovu na mabaya mbalimbali ulimwenguni. Zaidi ya milioni moja walikimbia nchi zao miezi kumi na mnane iliyopita kutokana na mizozo ya aina nyingi. Wakimbizi wane juu ya tano wanaishi katika nchi zenye shurti ya maendeleo na wanafaidishwa na moyo mkuu wa nchi zenye kuwakaribisha zenye matatizo mengi. Pia mwakilishi makamu wa ASER katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alisema hali ya wakimbizi inaharibishwa na mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Afuataye ni Germain Bionu. La... mapigano ya mwisho mashariki mwa Kongo yalisababisha kukimbia kwa zaidi ya watu elfu makumi matatu na saba katika vijiji vyao vya jimbo la Kivu ya kaskazini hadi Rwanda na Uganda, wanaongezeka kwa wakimbizi wa Kongomani elfu mia ine makumi mbili wanaoishi ukimbizini katika nchi jirani. Mapigano hayo yalisababisha pia kuhamisha kwa elfu mia mbili makumi mbili tangu mwezi wa ine zaidi ya watu milioni mbili ya wahami wa ndani. Ripoti ya mwisho ya ulimwengu ya Aser inaonyesha kwamba hakuna suluhisho kwa sasa, ndiyo lazima kwa serikali na Aser kwa kujiunga mkono. Aliomba washiriki wote watu watumike pamoja na kushambulia sababu za mapigano kwa kufikia kurudi kwa kudumu kwa wakimbizi. Mwito huo huo wa ushirikiano na umizaji ulitolewa na kiongozi wa jumuiya ya wakimbizi wa mji wa Kinshasa. Yeye ni Alfred Emmanuel Makandatuku. Wakimbizi ni watu sawa, wengine hawajatamani kuondoka nchini mwao na kuwa mbali na jamaa zao. Maandamano yalikomeshwa na maonyesho ya vifaa vya sanaa, mavazi na chakula, vyote vilivyotayarishwa na wakimbizi. Kuondosha silaha kwa askari polisi ili wawe kituo cha kazi za kiserikali pahali pa kikundi cha kulinda amani sawa vile, sasa ni lengo la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa elfu mbili na tano kupitia mpango wa kuboresha polisi. Mpango huo ulichunguzwa leo kuambatana na mkutano wa kamati yenye kuhusika na uchunguzi wa mabadilisho katika polisi. Waandalizi wote wa kamati hiyo iwe wa taifa na wale wa kimataifa, wamefurahishwa na matokeo ya kazi zilizoendeshwa mpaka sasa. Tarifa Dona Madimba, usomi wake tena, nawe Jean Desiré Kanyama. Wapo karibu makumi matatu na kupita wanaopatikana katika kamati ya kuboresha polisi na karibu mawaziri kumi wa serikali na zaidi ya mabalozi kumi na tano, lakini wote hawakuchukua masemi waliosema. Ni wakati wa mkutano wa uchunguzi wa kuboreshwa huko walioonyesha furaha yao. Waziri wa mambo ya ndani ni Richard Muyege namuunga mkono kamisa mkuu wa polisi kwa kuhakikisha daftari za polisi, ikiwa ni operesheni ya mwanza wa kutimiza usawa wa uongozi na la kazi ya polisi. Nao muungano wa nchi za Ulaya una shangwe kuhusu vipindi vya kuboreshwa huko wa ni hatu wezesema, matokeo ni ya chini, lakini katika kila operesheni ya kuboresha kuna namna kwenda mbio na kuangalia ukweli katika nchi na hali ya polisi ya Kongo ya sasa. Kutengeneza huko kwa hali ya polisi kuliruhusu kufahamu idadi ya karibu wa polisi elfu mia moja na kumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kutangaza kwa amri ya rais kwa habari ya polisi mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Maandamano yaliendeshwa leo asubuhi na wakaaji wa Mbanza Ngungu jimboni ba Kongo. Kupitia maandamano hayo, shirika la raia linatamani kuomba kuondoshwa kazini kwa mwamzi mkuu kwenye mahakama kuu wilayani Cataractes. Ameshtumiwa kupewa rushwa na kulazimisha kwa ajili ya kiini malipo ya juu bila kufatana na hali ya kosa. Sam Sukula wa Radio Vuvuketo aliyehudhuria kwa maandamano alitotumia taarifa inayosomwa na Adolphe Ngoy Walikuwa zaidi ya watu elfu tano kuandamana na mafimbo mikononi, matawi mambao ambamo waliandika rip muhamuzi. Watu wane walipeleka vichwani mwao sanduku kama alama kuonyesha kifo cha muhamuzi pale site ya Mbanza Ngungu. Maandamano ilianza pa parking ya Mbanza Ngungu mpaka kunako ofisi ya kiongozi ya wilaya ya Katarakte, wakafikisha kibarua kia malalamiko mikononi mwa kiongozi huu. Barua inaelekea elekea muhamuzi mkuu wa jamhuri ambamo wanashtaki matumikio mbaya ya kiongozi hule kuhusu malipo ya sahara kutoka elfu moja na elfu moja na mia tano ya dola za Kimarekani, tena kuongeza mifuko ya mihogo na mambuzi. Kamisa ya wilaya alirudisha waandamanaji kuma kwao akiwaaidia kufikisha malalamiko yao ku ngazi ya juu. Kuhusu swala hilo, jueni kwamba mwamzi mkuu wa jamhuri alituma leo ujumbe mmoja pa Mbanza Ngungu ukisindikizwa na mwakili mkuu wa jamhuri. Ujumbe una kazi ya kutuliza wakazi wa mji huo na kuleta mwangaza kuhusu swala hilo. Tutakomesha na habari hiyo kutoka jimbo la Katanga. Pamanono hakuna mapatano kati ya eneo la afya na vituo vya afya vya kipekee kijijini Kanteba. Mganga kiongozi wa eneo la afya ametazama hali hiyo kisha uchunguzi wa kawaida ulioendeshwa kuhamishwa mwanzo wa Juma katika vituo vitatu vya afya vya kipeke pakante Kanteba. Hali hiyo inasababisha vinyume katika maisha ya wakaaji yapata 1018600. François Xavier Mibé anatueleza mengi. Jumla kubwa ya wagonjwa wanatunzwa ndani ya masenta ya kipekee pahali pa kwenda kwenye kituo cha afya cha mji wa Manono. Kijiji cha Kanteba kina masenta tatu kwa ajili ya wakaaji 1018600 wenye masenta hiyo ya kipeke wanafanya kazi ya kiganga maeneo ambayo wengi kati ya wakaaji siyo wasomi. Waganga hawa huaminisha kupokea asilimia makumi kenda ya wagonjwa, wakati wanakumbwa na shida shida, wanayopenda mara nyingi kuhudumia bila utaalamu wa kiganga. Wengine wanatia hata damu fasi isiyokamilika. Kwa matunzo haya, vifo vingi vinahesabiwa mjini bila kufahamu kawaida nini watu wanakufa. Jambo la sasa ni vifo vya watu vinavyoelezwa kuwa ni suruba inayokumba watu wa mji kwa sababu tu ya kuona watu kufa bila kujua ukweli kawaida. Ngambo ya uhusiano kati ya kituo cha afya cha mji wa Manono na masenta ya Kanteba, mkuu wa kituo cha afya Dr Trezo Mbuyu Shaken anazungunishwa dofez. Na jambo la wafanyasiasa wanaojiingiza ndani ya mambo ya afya hali inayoweza kuhatarisha maisha ya wakaaji wakitunzwa na watu wasiojua kazi ya kiganga. Tokea kalimi, mimi ni François Xavier Mibek kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa ha habari zetu. Asanti kwa kututega sikio.