Tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga, wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe katika mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini, vijana ine waliuawa na watu wenye silaha na wengine mbili kuumizwa vikali sana, ni katika lokalite Kiringa kuzhuusha kama kitendo kile cha kulipisha kisasi yeah. Kinchasa, ni jana siku ya ine ndipo baraza la bunge la taifa lilikomesha mkutano wake usiku wa kawaida ulioandaliwa tangu tarehe makumi mbili mwezi wa sita mwaka tu nao Wanabunge la taifa walipaswa kuchungua sio tu bajeti ya pesa ya serikali bali pia hali ya usalama mashariki mwa nchi. Basi ni nini lifanyika kwa ukamilifu na wanabunge la taifa? Mutafata maoni ya wanabunge wa moja. Wateja wa shirika la kugawa moto wa umeme nchini SNEL mjini Kinshasa wanatoa wanatoa kelele kubwa sana au wanajulisha kama SNEL kina walipisha ushuru wa tangu miaka elfu mbili e, na na na pia chini habari na na na, kamili. Vijana ine waliwawa usiku wa kuchia leo katika eneo la Kiringa pa mji mkuu wa mtaa wa Ruchuru. Mbili waliumizwa vikali sana na wanapatikana kunako hospitali kuu ya Ruchuru. Waliotenda mauaji yale ni watu waliokuwa na masilaha na uzania, kwamba ni kitendo cha kulipisha kisasi. Hujulisha kama watu waliouawa na wale walioumizwa walikusanyikwa pamoja mbele ya kuwawa. Mmoja wa wauaji mwenye alitenda kitendo kile alivumbuliwa na kila mara ni mwenye kutenda vile na askari polisi, ndivyo imehakikishwa. Taarifa ya Evariste Maamba wa Radio ushirika ya Ruchuru, mengi sivyontu ya fasi na spedi Mwamba Mubi. Vijana wa wane ni washirika wa kundi moja la vijana kufatana na ushuhuda wa watu kadhaa waliopatikana mapema leo hii pa nafasi ya mauaji. Majambazi walikuwa na silaha. Kwanza wamemfunga kamba bwana Jean Baptiste Bikenge aliyepatikana nyumbani kwake. Kisha wamemshurutisha awapeleke mahali kuliko kupatikana vijana wengine ambao majina yao yalikuwa kwenye oroza ya majambazi yao. Kisha kuwapata watu hawa wote waliokuwa wakitafutwa, majambazi wamewatia katika chumba kimoja. Wa kwanza aliyetafuta kutoroka amepigwa masasi hapo hapo. Majambazi hawa wamewapiga pia masasi vijana wengine watano. Vijana wawili wamefariki hapo, wengine watatu wamepelekwa kwenye hospitali kuu ya Ruchuru. Mmoja miongoni mwa waliojeruhiwa watatu, naye kafariki kwenye hospitali Duru kutoka ya jamii za Waanga hueleza kwamba operesheni hiyo imeendeshwa na kundi la majambazi katika kijiji mmoja wa majambazi hawa. Kumepita miezi miwili, mjambazi huyo amenaswa na askari polisi katika mtaa wa Walikale jimboni Kivu ya Kaskazini. Shirika la raia linajulisha kama waaskari wa, wa FRDC walipora mali na kuwasumbua wakaaji kisha kugomboa mtaa wa Walikale wakaaji makumi saba asilimia moja wa Walikale wali, kale, wali en, waanza kurudi katika makao yao, wengine wanaogopa juu ya usalama wao. Msemaji wa FRDC jimboni Kivu ya kaskazini anaomba kwa waaskari FRDC wasiwasumbue wakaaji na wa kupora mali zao na vifaa vyao. Waaskari wanapashwa kuheshimu mipango ya kazi ya jeshi ukingo wa nchi. Kanali Uliver Amuli yupo mbele ya mikrofoni ya Sifa Maguru. Tunaomba askari jeshi kutokuleta kisasi kwa wakaaji wakisema kama wamekuwa shauri moja na waraia Mtomboki. Namna hiyo ya kutenda inakatazwa kabisa na wale watakaojulikana kwa matendo kama hayo watapelekwa mahakamani. Tuwajulishe kama kuna chumba cha mahakama ya kijeshi pa Walikale. Ni kusema yeyote atakayetambulikana kwa matendo kama haya hakika hatasambishwa. Msemaji wa FRDC jimboni Kivu ya Kaskazini anaomba pia kwa wakazi wawe na matumaini na uaminifu kwa askari FRDC. Mjini Kinshasa sauti nyingi zimepazwa juu kwa kujulisha huzuni juu ya hali ya usalama mbaya mashariki mwa Kongo Demokrasia. Wanawake wa Kongo Kidemokrasia, wakiwa wa kisiasa, waki ambao wanaungana katika kundi litao Ligue des Femmes Congolaises pour les élections walipana leo hii, siku ya tano, tarehe makumi mbili mwezi wa saba mwaka tunao buku la maoni lao kwa ubalozi wa ufalme wa Ubelgiji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katika buku lile kuna maoni ya kuhukumu Rwanda katika hali ya usalama inayozorota mashariki mwa Kongo. Wana, wanaomba ufalme wa Ubelgiji kujiingiza katika swali lile kwa kuweza kukamilisha kama Rwanda imefanya vibaya. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Letisia Makombe Nengi sijonti ya fate na mwandishi wetu Jande Zire Kanyama. Mikusanyiko ya wanawake wa Kongomani kwa uchaguzi imetamani ufalme wa Ubeljiji uimize nchi za muungano wa Ulaya kwa kurudisha amani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mbunge Eve Bazaiba akiongoza shirika hilo anafasiria: jumuiya ya kimataifa ilitoa pesa nyingi, vifaa vingi na wakati wa kutosha katika uongozi wa vinyume pahali pa sababu za ndani na za kweli kuhusu hali ya Kongo tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na nne kati ya Operesheni Turquoise, yani kuingia kwa wingi kwa Wahutu wanyawana katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tunatamani mabadiliko ya mbinu, yaani kushambulia sababu na siyo vinyume. Akitoa wajibu, balozi wa Ubeljiji alihakikisha kwamba kibarua cha wanawake kitafikishwa kwa mfalme Albert wa pili. Balozi huyo ana matumaini kwamba kazi hiyo ya mafisirio itafanyika pamoja na waziri wa mambo ya kigeni wa nchi yake. Wizara ya mambo ya kigenyi inazidisha mahojiano na miradi ni kupitia wizara hiyo ndiyo nawaza magumu ya na Mashariki ya Kongo yataweza kuwa katika oroza ya muungano wa nchi za Ulaya, na tena mapendekezo yachukuliwe pamoja na umoja wa nchi za Afrika, tupime kutafuta fedha ili watu wawe na zamiri ya matatizo na watende Ubeleji unakaza pia kuhusu mahojiano ya kisiasa kati ya Kongo na Rwanda kwa kupata jibu kwa suala la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mjini Kinchasa, mkutano usio wa kawaida wa baraza la bunge la taifa ulikomeshwa jana siku ya ine, tarehe kumi na tisa mwezi wa saba mwaka utunao Ukiandaliwa tangu tarehe makumi mbili mwezi wa sita. Mkutano ule ulipashwa kuchungua hasa mpango wa bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na pia uchunguzi wa hali ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja na pia hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya Kongo kidemokrasia. Basi nini ilifanyika na wanabunge munda wa mkutano wao sio wa kawaida? pateni maoni ya wanabunge Ramazani Shadari, Emili Ukunji, Klema kanku na nangu e, Mushe mbula e, maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Jake Ive Mulima. Umbali bageti baadaye, sheria nyingi zilitajwa soa kuhusu hali ya wahamzi, hali ya wanajeshi. Tulichungua pia kazi za seni na waza. Matokeo ni mazuri, mimi nimefurahishwa na heshima ya oroza, vile ilivyotayarishwa katika aliko ya kikao hicho cha kawaida. Lakini sikubali tulioongeza katika sheria ya kurudishwa, sababu kanuni ya ndani haituruhusu. Kwangu mimi, matokeo ni ya chini, sababu tunawaza spika wa bunge alijibu kwa utaji wa jamaa yake ya kisiasa kwa kusonga upinzani. Mimi sifurahishwe, sababu tulimaliza kikao cha tatu na habari ya wenzetu wa Kivu ya Kaskazini, wakati bunge ya Uganda inahusika sana na hali ya mashiriki kupita sisi. Najiuliza kama kati yetu hakuna wenye kushiriki katika ubaya nchini Kongo Brazaville. Jirani, matokeo ya uchaguzi wana bunge la taifa kwa kipindi cha kwanza yalitangazwa jana siku ya ine. Ni chama cha siasa chenye kuwa madarakani Parti Congolais du Travail na usaidizi wa wasaidizi wake ndicho kilinyakulia viti makumi sita na tano na upinzani kupia kupata tu kiti kimoja. Vijana sawa, vyama vya siasa sawa vile, eh, MCDDT ya Bernard Kolela na IPASDS ya Rais wa zamani Pascal Lisuba haikujulikana kisha kipindi cha kwanza, wakiwa tu na wanabunge tatu na mwengine mwanabunge mmoja. Kipindi cha pili huenda kufanyika tarehe tano mwezi wa nane mwaka tunao, na kugombania hivi viti makumi saba. Ripoti ya mwandishi wetu Arsen Severe tangu Brazaville. Mengi sijioni hapa Kinchasa na chande zile Kanyama. Ni jana usiku ndio wakaaji wa Brazaville walifahamu matokeo ya uchaguzi wa ubunge. Ni chama PCT kinachoongoza, ndio kilishinda uchaguzi huo. Chama cha Denis Asungeso kilipata katika kipindi cha kwanza viti makumi tano na mnane kwenye idadi ya wanabunge makumi sita na sita waliochaguliwa kati na kaskazini ya nchi, makumi tatu na mnane kwenye waliochaguliwa makumi tatu na kenda ni wa chama cha PCT. Chama kikubwa cha upinzani UPADES, UPADES cha rais wa zamani Pascal Lissouba kilipata viti viwili na kinapaswa rudi katika eneo kumi na tano ambamo kilishindwa. Chama cha MSDI cha Bernard Kolela kilichoungana na PCT kilipata wanabunge tatu. Pagamboma ambako Matias mpinzani mkuu alikuwa mgombea, ni mwanamemba wa PST ndiye alishinda. Katika pande la chama kinachoongoza kuna wagombea waliopata sauti ya asilimia. Kipindi cha pili kitaendeshwa tarehe tano Agosti ijayo. Kinchasa kuhusu operesheni nyingi ya uchunguzi kwa malipo ya ushuru wa shirika la kugawa moto wa umeme SNL kwa kifupi. Wateja wa shirika lile wanatoa kilele kubwa mjini Kinchasa ya kujulisha kama wanaibwa sana na SNL. Tangu juma moja, SNL iliwatamanya watawanya watumishi wake pamoja na madaftari ya kulipa kodi. Yani, wanatumia sasa kulazimisha kulipa kodi kodi, wanatumia sasa, yani fakturi ya tangu mwaka wa elfu mbili hata mwaka elfu mmoja mia kenda, na hali hiyo inaleta huzuni sana katika wateja wa SNEL mjini Kinchasa. Ripoti ya Mishel Kifinda Ngoi, Mengi Siafate na Jake Mukonkuli. Wateja wengi wa shirika SNEL hawakubali yakama wana madeni kupita miaka kumi kama vile inajulishwa na shirika hilo. Wamoja kati yao wananena yakama shirika SNEL inakongoa feza yeni haikustahili wengine kati yao hawana uwezo ya kuonesha kama ni kweli walilipa mafakturi zao. Kwao kosa imepatikana ngambo zote mbili, lakini watumishi wa fedha wa shirika SNEL wanachongea watu wenye kutumiwa na shirika hilo kwa bure kuchugua fedha hilo kwa upekee na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Nyangasa Wanyangasa na waandishi wetu walishiriki nasi bibi na wengine, Nikanyama Mukonkole na wengine, dunia Mkonda. Natakia mwisho wa juma njema. Anaingia sidioni Bibi Pamela Munazo, ambaye anasindikizwa na, na Noki Matondo katika ukarasa wa michezo. Mwisho wa juma njema, kwaheri.