Ili kutoza ushuru na kuchungua hali ya mwenendo wa wakaaji sio hali ya kukubaliwa, ndivyo alisema siku ya pili mjini New York katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa usikae na ukingo wa amani. Jimoni kasa ya mashariki katika eneo la Lusambo, wafungwa wa kijeshi wa polisi na hata wa kiraia wanachungwa juu ya paa ya jumba la gereza. Ni mbunge wa taifa Luis Kaswende ndiye ajionea binafsi hali hiyo wakati wa pumziko ya ubunge Yapata waganga mia nne makumi nane wenye kulipa mishahara yao katika majimbo hawayapewa franka zao za nyongezo ya mwezi wa mnane mwaka huu. Shirika la Sinamed linaomba waziri wa afya atatue shida ile. Oh, e kundi la wahuni la M23 linaloongozi uongozi wake kipekee jimboni Kivu ya Kaskazini katika sehemu zenye kuwa chini ya utawala wake, na hiyo inaruhusu kundi lile kulipisha uchuru na kuchungua hali ya mwenendo wa wakaaji. Hali hiyo siyo ya kukubaliwa, kadiri alijulisha katibu mkuu makama Umoja wa Mataifa usikae na ukingo wa amani, Bwana Herve Latsus anahitaji kuweka mpango muhimu ya kukomesha vita. Aliyajulisha hayo siku ya pili iliyopita mjini New York kisha mkutano wa Shauri la Usalama la Umoja wa Mataifa alipotoa ripoti ya safari yake nchini Kongo, Rwanda na Uganda. Afuataye ni Herve Latsus maoni alichukuliwa na mwenzetu Jean Pierre Ramazani wa Redio Umoja M23 are wa mataifa. watu wa kundi la M23 wanamiliki sehemu moja mashariki mwa Kivu, kandokando ya mipaka ya Rwanda na Uganda. Mtani Ruchuru pale wamesimika kituo cha kuchungua wakaaji na kutoza ushuru. Hali hiyo haiwezi kukubaliwa, lakini tangu juma tano au sita zilizopita hawapambani kabisa na askari wa jeshi la taifa bali inaoneka na wazi kama hali inaweza kubadilishwa, wanaweza kurudi pa Masisi ambamo wanaweza kuchukua hatua ya kufika mpaka Goma, wala katika eneo ino la kusini. Ndio maana tunapaswa kwendesha kazi ili kukomesha vita, ndio lazima na akiulizwa na mpasha habari wa kituo cha BBC msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia, Lambert Mende alijulisha kama maoni ya Herve Ladsous yanahakikisha kama Rwanda inajaribu kugawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa upande mwingine hujulisha kama waziri osikaye na madini yaliandika kibarua kwa muungano wa serikali ya Amerika na ya ufalme wa Uingereza ya kuomba kwa mashirika yao kutonunua madini ya kutoka Rwanda, kwani kila mara ni madini kutoka katika maeneo ya Kongo ya Kidemokrasia. Naye balozi wa Ujerumani kunako Umoja wa Mataifa Peter Wittig walijulisha kama Shauri la Usalama la Umoja wa Mataifa ni tayari kukubali suluhisho kisiasa kwa kukomesha hali ya sasa ukwani mazungumzo na uaminifu, pia uhusiano kati ya Kigali na Kinshasa ni lazima kwa kutatua shina la mzozo na jimboni Kivu ya kaskazini. Shirika la raia linaomba mwangaza uweko juu ya kutekwa nyara na kufunga kwa prezidenti wa zamani wa shirika la kianda mjini Beni hilo la ulemishaji wa kamati ya Wanande. Bwana Prosper Nyamweza anapatikana ndani ya chumba cha wafungwa wa korti ya kijeshi Beni tangu juma mbili sasa. Presidenti makamu na msemaji wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini anaomba mwendesha mashtaka wa kijeshi kumwacha huru mzee ule wa mji wa Beni. Taarifa Marsial Papi Mukeba wa Redio Muungano Beni. Mengi sijoni nawe Veronika Kibungu. Katika tangazo lake mbele ya wapashaabari, shirika la raia ya Kivu ya Kaskazini linalazimishwa kujua zaidi kuhusu kufungiwa ya Prospere Nyamwesa. Kufatana na presidenti mpashaabari wa shirika la raia wa Kivu ya Kaskazini, Prospere Nyamwesa alitekewa nyara na maaskari wa FRDC kumepita juma mbili, kisha akapelekwa ku kampi ya maaskari Ozakaf Beni. Ndani ya kampi hiyo kuna ofisi ya eta major ya sekta ya kwanza ya FRDC, akapelekwa tena upande wa ya auditora ya majeshi ya Beni Butembo bila kusikiliziwa wala kupashiwa habari kuhusu mastaka yake. Omar Kavota, presidenti wa shirika la raia, amesema shirika lake linalazimishwa kufunguliwa ya mwenzao Prosper Nyamwesa. Amekuwa mtoto wa ndugu wa Mbusa Nyamwisi, bunge wa upinzani, presidenti wa RCDKML mwenye alizaniwa kusaidia wauni msambishi. Wa maskari wa Beni Butembo amesema mambo hiyo imeangaliliwa na imekuwa bado kwa sehemu ya kukumiwa wala ya kuachiwa. Viongozi kiserikali vya mtaa wa Uvira vinatoa mwito kwa kuungana na kwa kuimiza kwa umizaji kwa jumla juu ya hali ya usalama katika eneo la Uvira kama vile bondeni Ruzizi. Mwito huo ulijulishwa jana siku ya tatu na kiongozi wa kamiti ya usalama katika mtaa wa Uvira, na hiyo ni kwa kupinga vitendo vya ujambazi kwa muda wa juma moja vyumba kumi na tano vilishambuliwa na watu wenye maslahi katika karta Mulungwe Shishi, Kasenga na pia katika maeneo mengi ya bonde la Ruzizi. Kiongozi wa mtaa wa Uvira wa bunga singa Zebede anafasiria pambela mikrofoni ya Fisto Ngoma Mayabala bunduki inatumiwa kwa kuchunga inchi na inatumiwa na mtu anayekuwa katika FARDC. Mtu akiwa na silaha pembeni, ni muasi. Tunamlomba afanye mbio mbio, kusudi aweze kuja mbele ya wakubwa wa jeshi, wamwingize katika jeshi. Na leo ukiita mtu ni nyumba kumi, anawaza kama unamdharau. Hapana, ni ile sekurite yenye inapaswa chungiwa na wakazi wenyewe. Jirani yangu inapaswa mjua, naye anijue, kama watu wengine wanaku ja kufanya vitu vibaya katika nchi yetu. Tukazane kuwavumbula mbio na wasiwezi kujitukuza wakidhulumiza wa ndugu zetu, wakiiba mali yetu. Wale wa nyumba kumi wakazanishe mpango ya kuweza kujua nani anaishi mkartie yenye wanaongoza. Wakijua kila mtu, tutaweza pata njia yenye inaleta tabu katika bonde la Ruzizi, itatuwezesha kuleta usalama kati yetu. Jueni kwa ma watu wanane wa waliumizwa na shambulio la bomu ndogo iliyotegwa mbele ya chumba cha sinema usiku wa kukuchia siku ya pili. Mmoja wa walifariki jana kunako hospitali ya Uvira Palusambo, kilomita mia mbili makumi tano na mji wa Mbuji Mai. Wafungwa wa kijeshi wa polis, na hata waraia wanachungwa juu ya paa, yani plafond ya korti ya kijeshi tawi la Mbuji Mai, jimboni Kasa ya Mashariki na mahali pale panafalia pia kama chumba cha wafungwa wote. Ndivyo ilivumbuliwa na mwanabunge wa taifa Louis Kaswende alipokuwa katika mapumziko ya kibunge. Tumsikilize akiwa njiani mwasimu na mwendetu wa wenzetu wa Mbujimai Esther Ndalafina kati ya wafungwa, kati yao kunapatikana raia, wajeshi, pia wa polisi, wanafungwa sasa miezi mingi bila kukatiwa mashitaka. Hapa tunayo tu garnizon, ila hatuna nafasi ya kukata mashitaka ya wajeshi. Na pia hali ya wafungwa sio kabisa ya kiutu, kwa kuwa kuna wenye wanafungwa katika ghorofa kwa kuogopa wasikimbie. Niliona kwamba hiyo si vizuri, inafaa kugeuza hali hii, na niliongea na liwali wakati nilirudi Haikuwezekana kusikiliza kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Lusambo, lakini upande wake mkuu wa kijeshi aliaidia kusema kisha kuchungua hali ile, yapata waganga mia ine makumi mnane wenye kulipa mishahara yao katika majimbo hawayapewa franka zao za nyongezo ya mwezi wa mnane mwaka huu, kufuatana na maoni ya mganga Fabien Zoko malipo ya mwezi wa kenda yalianzishwa na majina ya wa waganga wale hayapo juu ya daftari ya malipo. Huyo anaomba waziri wa afya atatue shida ile. Mganga Fabien Nzoko, prezidenti wa uchunguzi kunako Sinamed, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Jef Ngoi. Effet, saisis... Hakika tuliharifiwa ntango mwezi wa mnane kwamba waganga ine makumi mnane wa majimbo walioingizwa katika horoza ya watumishi wa serikali na kulipwa mwezi wa saba uliopita hawakulipwa mwezi wa mnane. Hali hiyo inaleta hasira, na shirika la Sinamed linalotetea ya haki za waganga liliandikia wizara ya afya ya kibarua kuhusu swala hilo kibaruwa kilichopelekwa pia kwa waku viongozi wengine wote wenye kuusika na afya, lakini mpaka sasa hakuna jibu. Ni swali kuhusu malipo. Hata kama tunawaomba waganga wa subiri haitoshe, tunaomba kwa viongozi waweze kutatua shida hiyo. Kwa akiulizwa juu ya lile, waziri wa afya kupenda kujieleza kwa sasa. Nao wenyezi vya na wenyezi wa vituo vya kipekee vya upashaji wa habari kupitia televisheni na redio tangu Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia wanao muda wa juma mbili kwa kulipa uchuru wao kwa serikali kuhusu mitambo wanaotumia. Hiyo ndiyo hatua iliyochukuliwa jana, siku ya tatu, na waziri wa posta, simu na mawasiliano Tryphon Kin-kiey wakati wa mkutano na wenye kuhusika. Huyo alijulisha kama wengi wenyezi wa vituo vya upashaji wa habari wanao deni nyingi za serikali. Ripoti ya askenzigbetayoro mengi sijoni naweka rinda musu Waziri Kinke Mulumba anasema kwamba amechukua hatua hiyo kisha kukawisha malipo kwa muda mdogo. Anahakikisha kama vyombo vya habari nchini Kongo ya Kidemokrasia vina madeni ya serikali. Juu ya mwaka wa 2012 tu, madeni ni zaidi ya dola za Kimarekani milioni moja lakini anatazama kwamba vyombo hivyo vya upashaji wa habari vinachelewa kulipa. Kwake Kinke Mulumba kama baada ya Jumambili hakuna chochote watafunga mitambo ya vyombo vya habari. Nawaalika kulipa kodi hiyo kunako shirika la Degerade. Wale ambao hawata heshimu kanuni, mitambo yao itafungwa na kutolewa kwa wengine Alok. Upande mwingine muungano wa vituo vya upashaji wa habari vya kipekee haukubali kuzidishwa kwa ushuru huu toka dola za Kimarekani elfu moja mpaka elfu makumi mawili na ine ni mingi mno, ndivyo anasema Kibambishinto akiongozwa muungano huu yeah. Kuna matatizo makubwa ya kijamii. Siku zilizopita tuliepuka mgomo wa kazi na kadhalika. Kwa sasa hatuwezi kueneza dola za kiamerikani kumi kwa mwezi. Kama tungefikiri pamoja, hatungefikilia kwa hatua hiyo, kwake waziri eti Mulumba, bei inayosimamishwa ni fadhila.