Acha mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora tukufu la Kiswahili kwa nyaba Radio Kapi. Ninaalika kwanza mfuate vicho vya habari. Wilayani Turi, karibu watu elfu tano wenye walikimbia katika mapambano po katika, katika pori ya mukatongaz mukaton muda wa miezi tatu, wanaishi katika hali mbovu. Kufuatana na ushuhuda wa moja kati yao, kuna watu makumi mbili na moja kati yao wenye walifariki na njaa. Jimboni Katanga, hali ya magonjwa iliyowaua wafungwa watatu siku ya pili na siku ya tatu katika gereza kuu la Kalemi unafahamika sasa. Kwa mujibu wa mganga kiongozi wa mji wa Kalemi, ugonjwa huo ni ugonjwa wa kipindupindu ama kolera <mucho> Miezi tano kisha kujiuzulu kwa liwali makamu wa jimbo la Mashariki Bwana Joseph Bangakya, hakuna mtu mwenye halisha kumugomboa basi. Tume la uchaguzi huru ndio linapaswa kuongoza machaguzi kuhusu kugomboa kwa mtu huyo. Mutafuata katika taarifa ya habari swali jibu la msemaji maalum wa tume la uchaguzi huru kuhusu swali hilo, habari kamili Wilani Turi karibu watu elfu tano wenye walikimbiaka porini muda wa miezi tatu katika pori la Mukatongaz katika kolektivite ya Walindubindi bindi wanaishi katika hali mbaya, kwa mujibu wa wamoja kati yao wenye waliondoka porini kwa usaidizi wa je, askari jeshi la FRDC. Kuna watu makumi mbili kati yao wenye walifariki na njaa, na pia kuna wengine mia tatu wenye kugonda kulingana na njaa, na pia wana miguu zenye kuvimba mengi. Tuyafuate katika ripoti hiyo toka mwiji wa Bunya na mwandishi wetu Jean Claude Loki. Zaidi ya watu 217 kati yao kuna kuweko wakimbizi wa vita tayari wameasiri jiji Uzoba baada ya siku mbili ya safari ndevu kwa miguu wakitembelea njiani penye milima. Wengi kati yao wanakuwa katika hali mbovu ya usalama, sawa vile ukosefu ya damu na malisho mbaya. Kwa matamshi yao, tayari watu tatu wamefariki njiani na walizikwa hapo hapo tu. Munoro Rogete, mmoja kati ya wa wakimbizi hawa, anashuhudia kwa jumla wakimbizi ya vita hesabu miya kenda makumi sita tayari wamekwisha kuondoka mituni, tango viongozi walikubali kuachia wazi njia. Wamepokelewa paaveba, na hapo hawana msaada lolote la vyakula, lakini tayari shirika MSF imekwisha kuanza kutoa matibabu. Kwa hivyo amewapa vilago na bulangeti kwa ngambe ya Kihutu ni leo siku nne kulitayarishwa mkusanyo kwa kuchunguza hatua gani inabidi kuchukua. Toka kwako Jean-Claude Loki, na ujielekeze jimboni Kivu ya kaskazini, ambako walimaji wakaunga mji unaopatikana pa kilomita sita kaskazini mwa mtaa Ruchuru, wanashutumu kazi kwa kinguvu wanaoombwa kutenda na pia uporaji wa mazao yao ya wa shamba na waaskari jeshwa FRDC. Watu hao wa wanajulisha kama kila mara wanaombwa kulinga wanaombwa na wasikari jeshi kufanya kazi ngumu bila ya utashi wao. Tusikilize ushuhuda wa moja wa walimaji hao wa kaunga akijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu wa pale Goma, Gabriel Wamenya. Wasoda tutumikisha kazi, wanatubebesha mizigo. Sasa tunatoa kushamba pana kukamata, unabeba mizigo, unawapelekea mpaka kukaya. Ndani ya ka vile tunajenga manyumba, wakututumikisha sabato, wapenyea bana akili na pia wanaongola mihogo, wanakata miti, wanakata makala na wengine wanakata wanaenda wanauzisha. Wanaongola na viazi na maharagi wakati kuna toa bara tunachangia mimea pamoja nao. Tunakosa kama ni njia nini? Tukao tunateseka sana. Tunakosa kama kama ni sio ndo tuliwaitaka au tunakosa kama ni sio ndo tunawasimamia kwa kazi zao, sio wale tulishateseka sana mtuk. Kwa pale ushuda ya moja wa walimaji wa muji wa kaunga muji unaopatikana pa kilometa sita kaskazini mwa mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu ya kaskazini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweza kupokea franka toka ufalme wa Olansia ama Holande kwa ajili ya, ya ujenzi wa manyumba makubwa makubwa nchini. Habari hiyo ilitolewa leo na kiongozi wa shirika hiyo ya uhusiano wa Olansia bwana Joost Bolt alijulisha kama shirika lao litahusiana na shirika la FEC ama muungano wa wafanyabiashara wa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kupanga utowaji wa pesa hizo. Ripoti ya mwandishi wetu George Kamujova utolewa mstudio na Jean Desiré Kanyama. Kuchaguliwa huku wakutoshe sababu kuna ombi ya nchi zingine makumi tano. Kiwanda cha Uholanzi cha usiano kitachagua kutokana na ushindani mradi utakaonyeshwa vizuri inaweza ikawa mapendekezo ya wa mradi wa barabara wa kilalo wa njia ya reli wala hospitali, lakini mradi huenda kuruhusu makundi ya lazima wakaaji kukaribia kazi wala mipango za chini. Kisha kuchaguliwa Uholansi unaoweza kutoa hadi milioni makumi nane na tano za dola za Kimarekani kwa kutimiza mradi huo. Mwito umetolewa na kwa muda wa mwezi mmoja, wakati wake utakomeshwa. Mwito wa pili unatayarishwa mwezi wa kenda ujao. Mradi unaweza tokea hata kwa mtu katika hali ya kipekee eh, lakini ni serikali ndiyo itafikisha mradi mbele ya shirika la Uholansi la uhusiano. Ubalozi wa Uholansi mjini Kinshasa huenda ukatamani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iwe kati ya nchi zitakazoshiriki katika mpango huo, sawa nchi jirani yake ikiwa Uganda, Burundi wala Rwanda. Jimboni Katanga, hali ya magonjwa iliyoua wafungwa tatu siku ya pili na siku ya tatu katika gereza kuu la Kalemie unafahamika sasa. Kwa mujibu wa mganga kiongozi wa mji, ni ugonjwa wa kipindupindu wa makolera. Kuna wafungwa wengine zaidi ya mia tatu ya makumi tatu wenye kupata matibabu ya kugombanisha magonjwa hiyo ya kipindupindu. Tusikilize mganga Frank Bitilasi aliyeojiwa na Exped Mwambamubi. Tumeendesha uchunguzi wa haraka huko gerezani, alafu tulitambua kwamba hakika ilikuwa ugonjwa wa kipindupindu. Tumechungua tena sehemu kutokea wagonjwa wazima watatu, ni kwa jumla sehemu tano tumechungua, yote imekamilisha uchunguzi, kweli ugonjwa wa kipindupindu umejitokeza katika gereza ya Kalemie. Tumetoa wagonjwa salasini na kuwafikisha hadi senta ya kutibu kipindupindu huko hospitalini kuu. Tayari tumechungua mpango ya kusafisha vyumba, kumepatikana vyumba kumi kwenye jela pamoja na vyumba vya kunauya na choo, ni kwa jumla vyumba ya ishirini tutasafisha na dawa hata chumba wanamolalia. Na habari nyingine kwa kifupi, tokea jimboni mashariki hujulisha kama kuna wagonjwa sita wenye, wali, wenye kuzaniwa kuugua magonjwa ya homa itwayo fievre hemorragique mginini Titule, muji unaopatikana pa kilometa mia moja makumi tatu na tano kusini mwa Buta. Kwa mujibu ya munganga kiongozi wa eneo hiyo ya afya, tatu kati ya wagonjwa hao walishafariki, wengine wenzao watatu wanaendelea kupata matibabu kunako hospitali kuu ya muji. Munganga Bienvenue a Palata alijulisha kama wagonjwa wote walikuwa wana, walikuwa na alama za sawa za magonjwa kama vile kutema mate yenye kuwemo damu na pia kuwa na homa mkali. Wakingojea msaada yoyote, viongozi vya afya vio walituma ujumbe moja kwa ajili ya, ya kusubutu kukomesha kutawanishwa kwa magonjwa hiyo. Miezi tano kisha kujiuzulu kwa liwali makamu wa jimbo la mashariki bwana Joseph Bangakia, hakuna mtu mwenye aisha kumgomboa. Basi ni tume la uchaguzi huru ndio unapashwa kuongoza machaguzi ya liwali makamu mpya jimboni mashariki. Na kwa hiyo tusikilize msemaji maalum wa tume la uchaguzi huru bwana Didone Mirimo mwenye kupatikana ziarani mwa kazi nchini Burundi, yupo njiani mwa simu na mwandishi wetu Emeka Kamuha. Shirika la uchaguzi uhuru inaandaa mkutano hii siku ya kwanza ajili ya kutosha kalendari ya kazi za uchaguzi ya makamu wake liwali wa jimbo ya mashariki. Kalenda ikisha kutoka njoo, tutaita wagombea kiti wafikishe vibarua, mpaka tufike wakati wa kuchagua liwali makamu. Ni wakati gani basi atachaguliwa liwali makamu wa jimbo la mashariki? inafaa kuhesabia siku makumi nne na tano kisha kutangazwa kwa kalendari na hapa mjini Kinshasa leo siku ya 4 uh, tarehe makumi mbili na tano Machi, ulimwengu mzima una sherehe kumbukumbu ya kuanzishwa kwa, ya kuuzishwa kwa watu ama biashara ya watu weusi kwi, wenye kuitwa mfaransa traite des esclaves. Sherehe hiyo inaruhusu wakongomani kukumbuka kitendo hikyo na pia wengi wenye walipoteza mababu zao katika biashara hiyo ya watu. Kwa mujibu wa wakongomani um, wengi biashara wenye waliendeshaka biashara hiyo wanapashwa kuhukumiwa. Lakini profesa wa historia Mkongomani Bwana Ndaiwel anawaza kama wakati wa kuhukumu waliotenda biashara hiyo mbaya hailisha kupita. Tumfuate akijieleza mbele ya mikrofoni ya redio Kapi inaweza kuwa vigumu kufuatilia swali hili wala kushtaki nani, sababu kumepita miaka mia mbili, wote wamekwisha kufariki, wahanga na watu waliowasumbua. Kama waikulu ya wahanga ya wale wawatesi hawawezi kushitakiwa, kwa nini kuyafuatilia? Inabidi tu kukazia waziwazi wazi, watu wasirudilie tena tabia namu, na vile ulimwenguni kote wasikamate watu kama biashara. Nasema je, uko Kongo kunaweza kuundwa siku ya kukumbukumbu juu ya neno hili na inabidi wa Kongomani wakumbuke kama kuna mababu zetu walienda kwa wingi sana kule Amerika. Watu hawajui, wanazania kama ni kule Afrika ya Magharibi peke yake. Hapana, si vile. Wandugu waskizaji, nani na maonyi hiyo ya profesa Ndaiwel kuhusu biashara hiyo ya watu weusi yenye kusherekewa leo hii tarehe makumi mbili na tano Machi ulimwenguni nzima. Ndio tunaombesha kipindi chetu ka habari ya magharibi ya leo. Aksant koskilivonimwema oh, <laughs>