Wanabunge wa jimbo la mashariki wanaoitwa wenye kutamani mabadiliko walichagua jana na kushimika moja kwa moja ofisi mpya ya uongozi wa bunge lao. Uchaguzi huo ulipingwa na kiongozi mwingine wa bunge ya jimbo la Equateur Edmond Mondombo, akiarifu kwamba ni kuchukua uwezo kwa nguvu e. ni tangu juma moja sasa ndio wakaaji wa Mbuji-Mayi jimboni Kasai ya mashariki wanakosa maji kutoka shirika la REGIDESO. E, lakini sio mwisho, sababu tangu siku tatu kipande kikubwa cha mji huo kinakosa pia umeme. Ubishi unaendelea kujitokeza zaidi ya nafasi ya barabara ya saba mtaani Limete hapa mjini Kinshasa kiwanda cha petroli Sonangol kinachoshutumiwa kinatoa mwito wa kimya kwa wakaji walimete kiwanda hicho kitatengeneza eneo hilo. Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wanabunge wanaoitwa wenye kutamani mabadiliko walichagua jana na kushimika moja kwa moja ofisi mpya ya uongozi wa bunge la jimbo ya Equateur hiyo ni kiisha kuvunja milango ya jumba la bunge eh, lakini uchaguzi huo ulipingwa na kiongozi wengine wa bunge ya jimbo hilo Edmond Mondombo. Yeye anasema ni kuchukua uwezo kwa nguvu. E, taarifa ya mwandishi wetu Oregine Bokuma Nzango kutoka Mbandaka, usomi wake stidioni, na François Kisavye Mibe kutoka Kalemi. Wanabunge hawa walivunja mchana kati milango ya chumba cha mikutano baada ya kukaa, waliunda ofisi ya muda inayosimamiwa na mwenyekiti Leon Bruno Likoku, presidenti wa kamisha inayohusika na swali la siasa, mchaguliwa wa Basankusu, akisindikizwa na wanabunge Andre Ilonga na pia Celestin Bolili. Wanabunge makumi tano na kenda waliitika wito wao. Ofisi ndogo ya uchaguzi iliundwa munamokutaniwa maprezidenti wa makundi ya wanabunge na wajumbe kutoka kamisheni mbalimbali mbali. Wanabunge wawili walijitokeza ili wachaguliwe ni kama vile: Kilio Kiliosito wa chama cha MLC, mchaguliwa wa Gemena kwenye kiti cha prezidenti na Richard Mboyo Iluka wa CTC kutoka maeneo ya Boende kama presidenti makamu. Mwisho walichaguliwa kwa kupigiwa mikono. Prezidenti mupya wa chumba cha bunge Kilio Sito anahaidia kutumikia watu wote na kupinga wizi wa mali ya serikali ndani ya bunge. Edmond Mondondokanzo, prezidenti aliyeondoshwa madarakani, anatangazia ya kwamba mkutano huo ni ule usio halali na matukio ya vyote vilivyoendeshwa ndani ya bunge ni vya bure. Kwa upande mwingine, tume huru ya uchaguzi ilitangaza jana kalendari ya uchaguzi waliwali wali, makamu wa jimbo la mashariki kwa kuingia nafasi ya Joseph Bangakia aliyeji uzulu tangu mwezi wa Oktoba elfu mbili na kenda kwa mjibu wa jidwe mirimo mwandikaji mkuu wa sei, uchaguzi huo utaendeshwa tarehe saba Mei. Anafasiria hapa mbele mikrofoni ya Joseph de Sharte Menga. La tume huru ya uchaguzi ilitangaza kalendari ya uchaguzi, alani uchaguzi alani kwa muda wa liwali makamu wa jimbo la mashariki la na siku iliyopangwa ni tarehe saba Meji ijayo. Kama kuna mwito utakaotolewa mbele ya korti ya Kisangani, uchaguzi itafanyika tarehe makumi mbili na munani Aprili ijayo. Ni tume ya uchaguzi huru ndiyo itaongoza uchaguzi. Kama mnafahamu, itafanyika katika bunge ya jimbo ya mashariki, lakini ujumbe wa kwanza wa usaidizi ulijielekeza huko ukitokewa mjini Kinshasa sababu tangu leo fomu zinaanza tolewa hadi siku ya Mungu tarehe ine april na wagombea kiti wanaanza kujionyesha nafasi jimoza jimoja, yani jina inatokea upande wa vyama vya kisiasa mkusanyiko wala daftari hadi kufikishwa kunako bunge la jimbo. Imearifiwa hey, kwamba ofisi ya kuendesha uchaguzi huo tayari imefunguliwa hapo mjini Kisangani na ujumbe huo kutoka mji wa Kinshasa. Kufunguliwa huko nialiko kwa vyama vya kisiasa na mikusanyiko mbalimbali ya kisiasa ya kutoa wagombea wao, na hiyo hadi tarehe nne Aprili ijayo. Hey, ni tangu juma moja sasa ndiyo wakazi wa mji wa Mbuji Mayi jimboni Kasa ya mashariki wanakosa maji kutoka shirika la Rejide zoo, hiyo kutokana na matatizo ya kiufundi. Ni tangu pia siku tatu kipande kikubwa cha mji huo kinakosa umeme. Maelezo mengi nawe Chris Mukand kutoka mji wa Mbuji Mai. Bidho moja la litre makumi mbili la maji limeuzishwa karibu franga za kikongomani mia sita sashe moja la maji limeuzishwa franga mia moja na makumi tano pahali ya mia moja kama desturi maji imekosa hata katika kampuni la Regidezo, kwani ni tuyo kubwa ndio lilivunjika. Hali ni la tatizo katika jamaa, lakini limeharibika zaidi katika hospital. Pia maternity wamekosa maji kwa kusafisha chumba pia ofisi, wabibi wanaozaa wamekosa maji kwa kuoga. Dr chade mganga katika hospital limoja hapa Mbuji-Mayi, amesema ya kuwa wagonjwa wameuza maji njiani bila kujua kama ni safi kwa kunywa. Pale ngambo hospital kuu la kansele kwa ukosefu wa moto ya umeme wametumikisha groupe electrogene ndogo. Hakuna tumaini ya kuwa kutapatikana suluhisho sasa hivi. Ngambo la Regideso na la kampuni la moto ya umeme ama Hydroforce Miba wamesema ya kuwa imefaa kuchunga masiku tano au juma mzima kwa kuanzisha makazi za kutengeneza uharibifu huo, na hiyo itafanyika mpaka kama mvua azinyeshe tena. Chris Mukand, Radio na kwa wakati huu wa trimestri ya kwanza kunako kwa hospitali kuu ya ya pili eh, jimboni Bandundu, kulihesabiwa vitendo tatu vya ubakaji wa wasichana a. Daktari kiongozi wa hospitali hiyo anaomba wakuu wa kiserikali wakomeshe hali ya kukosefa hukumu dhidi ya wanaobaka wasichana na wapinge moja kwa moja mapatano kati yao na jamaa za wasichana wanaobakwa. Taarifa ya Frederick Ipani kutoka Kikwete, usomi wake na mwenzetu Francois Xavier Mibe kutoka Kalemi. Kulingana na mganga mkuu wa hospitali kubwa ya Kikwete ya pili Dr. Paulin Kiyankai, ni mabinti wa miaka ine mpaka miaka kumi na ine wanaobakwa. Wale wanaoabaka wanahesabiwa miaka kati ya kumi na ne hadi miaka makumi mane. Watu hawa wanaostakiwa ubakaji, mmoja wao ni askari jeshi na wengine walimu wa masomo. Kuna stumiwa pia ubakaji ndani ya watu wa jamaa moja. Kwa jumla, wabakaji ni watu kutoka miaka yoyote wanaotumia udanganyifu na kutoa hata chakula kama vile fedha kwa kudanganya watoto. Inayochukiza zaidi, mganga huyu, ni ukosefu wa kufuatilia mambo haya ngambo ya wakubwa wa serikali na hata ngambo ya jamii. Mabinti wanajikuta na mimba, wengine wagonjwa na hata kuambukizwa kwa ukimwi. Anaita pia wakubwa wa serikali kufuatilia zaidi jambo hili kwa jamii kutoa siri ili wanaotenda matendo ya kubaka watoto wapate kuapizwa. Tujulishe kuwa shirika la UNICEF limechagua hospitali kubwa ya mji wa kikwiti ya pili kuwa fasi itakayoshughulikia waliobakwa. Kituo hicho hakijapata bado mchango wa dawa kutoka UNICEF. Hapa mjini Kinchasa, ubishi unaendelea zidi ya nafasi ya barabara ya saba ya mtaa wa Limete. Kiwanda Sonangol cha petroli kinachoshutumiwa kinatoa mwito wa kimya kwa wakaaji wa mtaa huo. Eneo hilo alitapowa, lakini nafasi kazi za sasa zinaendeshwa, amesema kiongozi makamo mkuu wa Sonangol Kongo, Kabwende Kokuu. Maseme yake alichukuliwa na Ino Saolinga. Mimi binafsi singelitamani swali hilo lishurutishwe na wanasiasa. Tuliomba kutengeneza nafasi hiyo ya barabara ya saba limite iwe ya sasa, mbele ya kujenga station ya mafuta ya gari. Ndio maana Sonangol inajiandaa na kutumika nafasi hiyo, manake tunatamani kutengeneza nafasi hiyo kujenga kiwanja cha sasa cha basketball, cha volleyball, stadium ndogo ya football. Kutakuwa chemchemu kwa mchezo ya maji ili wapendelevu wa mchezo wa Limete waendeshe mazoezi katika hali nzuri. Kutakuwa pia umeme, manake hata usiku wanaweza waendesha mazoezi. Watakuwa nafasi ya kusukua, ya kuweka mavazi vio na kadhalika. Na tukishamaliza kazi hizo ndio tutaenga stesheni ya mafuta ya gari, kwa kuruhusu wenye kufika magari ya wachezaji nazo zipate mafuta ya gari. Na hiyo itaenda hadi mwisho wa barabara ya saba Limite station itakamata peke yake mita makumi tatu, yenye kubaki ni kwa wachezaji. E, kumbukeni kwamba wakaaji wa mtaa wa Limete wanaokusanyika katika shirika SOS TMR Limete wanapinga kujenga kwa stesheni ya mafuta ya gari nafasi hiyo. Maandamano yao ya kupinga swala hilo yalisambazwa jana na polisi na askari polisi hapa mjini Kinchasa. Na kuanzishwa kwa usafirishaji wa treni baina ya kiwanja cha ndege cha Njili hadi Gare Centrale, kuna masharti za kutimiza, ikiwa kwanza ni usalama wa wasafiri. Hayo ni masemi ya kiongozi wa usafirishaji wa treni wa kiwanda cha Unatra, Constant Omari. Anawaza mwenendo mzuri wa kaji wa kando ya njia ya reli, nao ni moja wapo wa masharti kwa kuanzisha kwa usafirishaji huo. Constant Omari mbele ya mikrofoni ya Pieroela Meii. Hatuwezi kuendesha usafirishaji katika njia ambamo tunahesabu kila siku watu wenye kuumizwa wa wamoja vikali, hata wenye kufikia kifo. Na waza ndiyo shuruli hiyo tulizungumuza na kiongozi wa muji iki waliwali wali wa kinchasa kwa kuboresha hali ya usalama. Tulihimiza hata wanabunge wa chango, ili kwa zamu yao wahimize wachaguzi wao. Tunangoja jibu, na wakati shuti zitaenea, tutaanza usafirishaji lakini shida ni kuhusu tabia. Kama watu wana mwenendo mzuri, wanaacha ujeuri, wanakuwa na adabu, manake kama kesho wanatuhakikishia kwamba hakuna watu wenye kusumbua wasafiri, na waza tutaweza anza usafirishaji. Ni shida nyenye kuelekea mwenendo wa wakazi wa eneo hiyo. Jueni kwamba ni zaidi ya mwezi moja ndio usafirishaji huo ulisimamishwa, kutokana na vitendo vya ujeuri kutoka vijana wa moja na huo. Takomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya waandishi wetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi Okapi.