Radio Okapi, habari zetu oduniya mukunda milemba Okapi mometalimika. Wapendo wasikizaji wa habari zetu, zetu katika lugha bora la Kiswahili Karibuni, kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimbone kwa stori ya mjini Mbanda kauhusha kama wafungwa wote wa gereza kula mji ule walikimbia tangu siku ya yenga, wakati waone enyele waliingia mjini mule. Kati ya wafungwa wengi ni waskari jeshi na wasikari polisi ambao walipashwa kufanya miaka nyingi gerezani patana na vitendo vyao na kuhusu jambo la shida kati ya Vodacom na Congo Wireless Network, pande zote mbili hazikusikilizana ingawaje zilikutana nchini Afrika ya Kusini. Shida yao imetumwa kunako kurti ya Ubelgiji kwa kutatua hali yenyewe. Habari kamili, waziri wa upashaji wa habari na vituo vya habari, akiwa pia msemaji wa serikali, anatoka kumaliza mkutano wake na wapasha habari mbalimbali hapa mjini Kinshasa. Lambele Mende Omalanga alieleza hali iliyopitika siku ya yenga mjini Mbandaka, hasa mashambulio ya wauni Enyele. Mengi mtayafata katika vipindi vyetu saa za usoni. Tukiwa tu katika jimbo lile la Ekwatoria mjini Mbandaka, wafungwa kunako gereza kuu walikimbia wengi sana, tangu siku ya yenga, wakati wauni Enyele waliingia katika mji ule. Kati ya wafungwa wale waliokimbia, kunapatikana wa askari jeshi na askari polisi waliouhukumiwa kulingana na makosa mengi ambao waliyatenda katika eneo lile la Mbandaka. Kiongozi wa gereza lile aliweza kujulisha kama vifaa vingi vya gereza viliporwa na wafungwa. Ni kwa jumla wafungwa makumi manane na kenda waliotoroka kwenye jela wakati waasi wa kabila la Enyele waliingia ndani ya muji wa Mbandaka. Alakini kumebaki katika gereza wafungwa wawili nao ni wenda wazimu. Miongoni mwa watoro kunapatikana askari na polisi makumi mane na kenda pia raiya makumi mane waskari wa wametoroka, kufatana na kauli ya ofisa mmoja wa ranki la ajudan wa korti la kijeshi la Mbandaka amemaanisha kiongozi wa gereza Alafu wamepokezwa nguo za kijeshi pia silaha na kutumbukizwa ndani ya jeshi la taifa kwa kupiganisha waenyele, aliendelea kusema. Bali ajudan Malamba Dudu amekanusha madai hayo, akijulisha kwamba askari na polisi wafungwa wamevunja milango kabla ya kutoroka, wakati wamewaona waenyele wakipita mbele ya gereza. Kuhusu raia wafungwa wamepora vyombo vya kilimo wamevunja pia sanduku ya hazina ya gereza, wakijitwalia kitita cha pesa franka ya kikongomani laki moja wilayani Ituri. Mzee wa baraza la bunge la taifa John Tibasima wa chama cha siasa MSR anatoa mwito kwa wanamgambo wa FPGC kuacha silaha na kujipana kwa maendeleo ya ujenzi wa nchi. Maoni hayo yalijulisha kwani wahami wa vita katika mtaa wa Irumu wanaongezeka sana na vitendo vya uporaji na vya kuwatesa raia unao inaongezeka sana juma hizo za mwisho. Akieleza juu ya jambo lenye lile, mzee wa baraza la bunge la taifa John Tibasima wilayani Ituri hakufanya pia operation, alitoa mwito kusudi wilayani Ituri kufanyike pia operation ya kutoa silaha na parek ya mtumishi wa Mungu Daniel Ngoi Mulumba. John Tibasima mbele ya mikrofoni ya Jean Paul Basila. Si aujourd'hui le gouvernement envoie le pasteur Ngoyi au Nord Kivu ou au Sud. Kama leo serikali ya Kongo inatuma pasta Ngoyi kwa jimbo ya Kivu ya Kaskazini au Kivu ya Kusini kwa kukusanya silaha sawa alifanya mjini Kinshasa, tunaomba operesheni hiyo ifanyike pia wilayani Turi. Watoto wanaowawa ni watoto wetu. Wakaaji wengi wanakimbia vijiji vyao, vituo vya afya na nyumba ya masomo na maisha ya watu zimeharibishwa. Sababu gani? Jambo haya yote inafaa ikome. Tunaomba tena kwa viongozi ya gundi lenye silaha FPGC kukomesha vita. Inafaa wajue kwamba wanapasha kujiunga kwa mpango ya kujenga nchi kwa njia ya kukomesha hali ya vita mzee wa baraza la bunge John Tibasima alikuwa akitoka mjini Aru, ambako alisimamia ujumbe wa wazee wa baraza la bunge la taifa waliohudhuria kwa majishi ya mwenzao Klema Juruni Ubidibo aliyefariki nchini Afrika ya Kusini yapata sasa juma mbili. Katibu mpya wa shauri la waendesha mastaki ni mwenye kuhuzuni sana hapa mjini Kinshasa, kwani e, chumba chao cha kazi kuna wanapatikana mbili kwa chumba kimoja na madaraka moja wakiwa hivi na madaraka sawa. Bwana Jean Obulu Mpungu, presidenti wa kwanza wa kurti ya mwito ya Gombe, alitajwa kwa kiti kile tangu mwezi wa kenda mwaka elfu mbili na tisa. Lakini lewi mjini Kinshasa waendesha mastaki wanahuzunishwa kutokuweko hatua za kubadilishana madaraka kati kati yake na katibu wa zamani. Ujusha kama kundi lote litachukua madaraka kiisha kujulisha kwa daftari ya waendesha mastaki upya. Jean Obulu Mpungu, mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Mwa, imo, nekipi, mimi na kundi langu bado hatujaanza kazi kwa sababu viongozi walituomba tangu mwezi wa Kenda baada ya uchaguzi wetu kuchelewesha operation ya mabadilisho ya madaraka kusudi katibu wa zamani amalize kazi ya kuandika waendelesha mashtaka wapya. Mpaka sasa majina ya waendelesha mashtaka yalitangazwa, lakini tunangoja tu hatua itakayochukuliwa na viongozi, ambayo inapaswa tuongoza sisi wote kwa kupanga siku ya mabadilisho ya madaraka na kila mtu anapashwa kwa wakati huo kutumika kuambatana na hatua hiyo. Kwa upande wake, Bwana Jerebe Bimunezi, presidenti wa kwanza wa kurti kuu aliweza kujulisha kama tangu siku ya tatu ijayo jambo lile huenda kuchunguzwa na jimboni Kivu ya kaskazini. Wa kandideti walioshiriki kwa mitihani ya kuchukuliwa kama vile waendesha mastaki nchini wanahuzunishwa sana na gisi watu wengine wenye wa kufanya mashindano yale majina yao yatiliwa juu ya daftari ya waliofaulu, hasa kwa mitihani ya kujieleza katika lugha ya Kifaransa examen oral. Katika malalamiko yao walioyatuma kwa viongozi vya nchi, wakandideti wale waliririsha hatua mbaya iliyofanyika kwa mitihani ya mwaka 2010 2011 na 2010 na kumi na na kumi na mwaka 2011. mniwe radi kwa kukubali uendesha mastaki. Bibi Furaha Chuma ni mmoja waliosahii malalamiko yao tumeona jina mia mbili ambazo wapo kwenye vikaratasi japokuwa hawapo kwenye idadi yetu ya wakanedeiti, hawapo hata kwa orodha ya idadi elfu mnane waliopitisha mtihani, na tunajiswali wale mia mbili walitoka wapi? Iliomba kukamata walioweza mtihani, ila haikuomba kutia ambao hawakufanya hata mtihani na kuna hata walio kwenye orodha ya wanaokamatiwa mara pili mwaka huu pia mwaka kesho. Wakiuliza juu ya jambo lile, viongozi vya korti ya mwito ya jimbo la Kivu ya Kaskazini vilirusha kama havijue jambo lile, bado hawajapata malalamiko ya kandideti wale na jimboni Kivu ya Kusini, kesi kuhusu kuawa kwa mpasha habari wa redio Kapibukavu Diasi na Mjimbo inafikilia kwa kipindi chake cha kila upande kujitetea, upande wa raia wa waziri wa raia na ule wa kutetea wanaodhaniwa kufanya makosa mbele ya kurti. Pande mbili za raia ni kusema ile ya mjane Asha akiwa bibi ya marehemu na ile ya Piere na Mjimbo akiwa baba wa marehemu walisikilizwa, wanaomba uwaji ufanyike uliofanyika ulipwe na kuomba serikali ya Kongo Demokrasia na wanaoulipwa walipe pesa faini kwa manufaa ya jamaa ya marehemu dola za Kimarekani elfu mia tatu makumi tano na pesa za Kongo milioni makumi mbili. Ripoti ya jakasami inasomwa studioni na Jean-Baptiste Ntonga fedha hizo kama wanavyoeleza hao wanazoziomba zitafalia kwa kulipa nyumba ya makao ya mayatima wanne na mjane wa mwanahabari Didas aliyeuawa Bukavu usiku wa tarehe 21 Novemba mwaka 2008. Wanasheria upande wa serikali walitaja hali ya unyonge wanayoishi mjane Asha na watoto wanasheria waliendelea kusema kwamba malipo wanayoyadai ndiyo itaonya kwamba hakika sheria inafanya kazi yake, hata kama maisha ya mtu haiwezi kulinganishwa na mali. Katika ombi, upande wa sheria ya serikali iyatakwa wafungwa watano kati ya hao kumi na watano waachiliwe. Watetezi wa wafungwa upande wao waliomba kesi hiyo irudiliwe kisha wiki moja ili wapate kuitetea. Kikao hicho kimepangiliwa kwa tarehe 16 Aprili ijayo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi jimboni. Mturudi hapa mjini Kinshasa, weza kuelezea kama jambo lenye kuelekea Vodacom na Congo Wireless Network, jambo lenye kuelekea viongozi mbili vya Vodacom Congo ilipelekwa mbele ya korti ya Ubelgiji. Pande zote mbili hazikusikilizana juma hilo jambo lenye kudumu tangu sasa miezi nyingi, na ambako msaidizi mkongomani anayo pato la makumi ine na tisa asilimia moja, anaomba Vodacom mwenye kuwa na pato makumi tano na moja asilimia moja ya kuu ya kampuni ampatie dola za Kimarekani milioni mia moja makumi nane. Ripoti ya George Kamujova, usomi sijioni na Clovis Lubula. Kisha Kisha Johannesburg, viongozi wawili wa Vodacom wanangojea mkutano wao wa Bruxelles. Sheria inapashwa kamata hatua ya kuaini fungo la mia lenye kuonesha faida au kamishani ya CWN na Vodacom ndani ya shirika la Vodacom Congo, japo hiyo mambo ingelipitikana kwa usalama kama mmoja wa mashirika angelikubali kuhuzisha mapato yake kwa mwingine. Mtetezi wa CWN bwana Joseph Lumbala anasema kuwa kuna mie miezi mawili waliambia Vodacom International kama jinsi hawezi kutumia mwenendo nzuri ya kazi na uongozi njema, wako tayari kununua asilimia makumi tano na moja ya Vodacom. Vodacom alikataa. Vodacom kungambo yake aone kiini ya kuhuzisha mapato yake, alikusudia pia kununua pato ya CWN. Jibu moja ni hapana. Kwa hiyo wakati sheria ilipoteza dola ya Kimarekani milioni makumi kungambo ya Vodacom, njia ya kuepusha shirika ni kubeba mambo mbele ya sheria ya kimataifa. Mmoja wa wakubwa wa Vodacom Bwana Bob Kolimore anahakikisha kwamba Vodacom Group na Vodacom International wapo tayari kuendesha kazi yao nchini Kongo, na kwa hiyo wanategemea upatanisho kwa kufanya ujambo hali na kuchukua wafanyakazi na wanaotumia kazi ya Vodacom. Nanapa takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha ya boro la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Sibe Matundu, waandishi wetu Lubula Clovis, Kalenda Muso na kutoka majimboni Dunia Mukunda Milemba, natakia mwisho wa juma njema. Kwaheri nana. Oh, kapie. Oh, kapie.