Asalamu alaikum wasikilizaji wetu wapendwa, wa habari wa katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, Bukavu habari kutoka mjini Bukavu jimbo ni Kivu ya kusini. Watu nane wa shirika seise waliotekwa nyara na Maimai Kondele ya kutumba wameachwa huru leo hii, siku ya tano wanapumua hewa ya amani. <tik> Bunia wilayani Ituri, wakaaji wa miji diki na kafe yenye kupatikana pa saa mbili ya kusafiri juu ya ziwa Albert kufikia chomia wanaanza kukimbia makao yao. Kwa nini? Kwani kulihumbuliwa watu yapata mia tatu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi ambao wajulikane vizuri mm. Jimboni Kivu ya kaskazini mjini Goma, wataalamu wenye kuhusika na volkano walichungua mipango na kuchungua mipango kumi na ine na kupinga msiba kutokana na volkano ni katika semina ya mafunzo inayofunga milango zake leo hii mjini Goma. Habari kamili Bukavu. Habari kutoka mjini Bukavu hujisha kama na kukamilisha kama watu wanane waliotekwa nyara na Wamaimai wa kundi la Nyakutumba pafizi waliachwa huru leo hii siku ya tano kisha hivi siku nane ya kuchungwa kwao na kundi lile la Wamaimai Turudilie mwanzo wa jambo lile, katika ripoti ya Dedone Bagalwa, timu la shirika la kimataifa la msalaba mwekundu CICR lilikuwa linaundwa na watu mnane ambao walitekwa nyara tarehe tisa mwezi huu na wamaimai wa Yakutumba. Ilikuwa majira ya saa mnane wakati timu hilo lilikuwa ndani ya ziara ya kazi ya kiutu wilaya na Fizi. Mmoja kati ya viongozi wa wamaimai hao akakubali kwamba ni wao ndio waliowashika kusudi walinde usalama wao mwingine kiongozi akatangaza kwamba gari la seise liliwaziwa kuwa limechukua adui na ndio kwa maana limeshikwa. Sauti zimepazwa juu zikiomba watu hao waachiliwe bila shurti. Kwa mfano, ubalozi wa Ufaransa nchini Kongo, watakajinyara wakakubali kuwa mwito huo waliupokea kupitia redio kati iliyotangaza kwa sasa hatuna mengi kuhusu hali ambamo waliachiliwa huru watu hao toka Bukavu. Mimi ni Jido Nebagalwa kwa niaba ya Redio Kati, tubaki katika mji wa Bukavu kwa kuweza kuwajulisha kama kesi kuhusu kuuawa wa mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na nane kwa mpasha habari dasi na mjimbo mjini Bukavu iliendelea leo hii mjini mule kunako korti ya kijeshi tawi la Bukavu. Leo hii korti ilichungua na kusikiliza maoni ya upande wa kutetea, kisha maoni ya upande wa kutetea waliotendewa makosa. Maoni yaliyojulishwa juma jana leo hii ni wakili kumi na tano wa kutetea wafungwa ambao wanazaniwa kutenda uuaji ule, ndio walisikilizwa kwa shabaha ya kupinga uzito wa makosa ya wateja wao ambao wanafuatwa wana, wanafua mnirazi na sheria juu ya kushiriki katika uuaji wa pamoja kwa manufaa ya uwizi upande wa sheria ya serikali ilirusha kufungua eh, kuchukua mipango ya kuweza kuwafunga kuwa kifungo eh, watu saba na kuomba wengine ine waachwe huru. Mengi tuyafate na Misheri Chirimwami. Matetezi yalikuwa hayajamalizika tulipotoka kwenye korti ya kijeshi saa za alasiri. Kati ya washtakiwa saba ambao upande wa sheria uliwaombea adhabu ya kifo na wanaoshtakiwa ushirikiano kwa kumuua Didas na Mjimbo watetezi wao walifikia kuonyesha kuwa wane kati yao hawakuhusika na inabidi waachiliwe. Sababu kwa mujibu wa watetezi ni hususan kutokuwepo ushuhuda wa kweli na wa kutosha, wakati haionyeshi wazi kuwa washtakiwa walikuwa na nia ya kuua. Kwa hiyo mtetezi wa mmoja kati ya washtakiwa aliyewaziwa aliuzisha kompyuta ya mwenzetu mwanahabari Didas na Mjimbo, mtetezi wake alikiri kuwa mashtaka dhidi yake hayakushuhudiwa kamili na watu wawili ila ilikuwa kugumu kwa mtetezi mwingine kumwombea mteja wake aondolewe kosa la mauaji yule mshtakiwa ambaye ni shemeji yake ya mshtakiwa mwingine mkuu aliyekubali kuwa alishiriki mauaji ya Didas na Mjimbo. Mtetezi wa huyu aliomba mteja wake atajwe kuwa mshiriki asiyeweza kudaiwa kuwa mshiriki wa kweli na kwa hiari, ya kuwa alisukuma tu yeye na mwenzake kumsukuma mahali pa mauaji bila kuwa katika njama ya kifo chenyewe. Wilayani Ituri yapata kundi la watu ambao idadi yao ni 300 wakivaa mavazi ya kijeshi walivumbuliwa katika miji ya D na kafe yenye kupatikana pa saa mbili ya safari juu ya ziwa Albert na kufikia Chomya. Sultani wa kolektivite Bahima Wanywagi alitembelea Buni ya leo hii kwa kujulisha jambo lile kwa viongozi vya vila la Ituri. Wakaji wa miji ile yenye kupatikana watu ambao wanavaa mavazi ya kijeshi walianza kukacha makaa yao, kuyakimbia na kuua na woga, na kukimbilia mali mengine. Mengi tuyafati na Isaac Remo yope. Hesabu ya wanamgambo hawa ni karibu mia tatu kwa kijiji ya D. Sultani ya muji asili ya Bayema Banywagi anasema kulingana na ushuhuda wa wakaaji wa moja, wapiganaji hawa wanakuwa na silaha pia wanavaa mavazi ya jeshi. Kufuatana na jambo hiyo, raia wengi ya kijiji ya D wamekwisha kuondoka na kujificha kwa kijiji jirani ya Nyamamba kwa kando ya Ziwa Albert. Sultani ya Bayema Banywagi anasema walitazama umepita juma mbili pia kundi ingine ya watu wanaobeba silaha kwa kijiji ya Kafe. Lakini yao haijulikane bado na nia zao haijulikane pia. Viongozi ya jeshi ya Monik mjini Bunya wanasema walijulishwa habari hiyo na wanatarajia kufanya doria kwa eneo hiyo kwa kuelewa vema jambo hiyo. Upande ya FRDC hatukuweza kuunga njiani mwa simu kamanda ya eneo ya jeshi ya FRDC mjini Bunya. Nikiripoti toka Bunya, Isak Remo Yope, Radio Okapi. Ni sasa zaidi ya juma moja, grefie karani wa kurti kuu ya Matete akiwa mkuu wa chumba cha kurti kuu ile haonekane. Bwana Gerard Bongo Bela ndilo jina lake, alikuwa akitoka chumbani mwake mwakazi akisindikizwa na mtoto wake pa saa kumi na moja saa za magharibi mjini Kinshasa, watu wasiojulikana wakamuita na kumwomba aingie ndani ya gari lao. Ushusha kama jambo lile Utendeka sana pa Matete, tumsikilize Bwana Bompei Bolapia, grefie mkuu wa division, mbele ya mikrofone ya Jeff Ngoi yolisema kama ya kesho ya jua Mungu kisha akabaki na mtoto wake wakafika kwa mizani ya Somida wapi alipokea mwito kunjia ya simu, akaombwa arudi kwa ofisi ya tribunali. Kwa kurudi hakufika tena kwa ofisi ya tribunali, lakini fasi mmoja akakutana na mtu mmoja aliyekuwa ndani ya gari Mercedes na wakaanza kuongea, na baadaye akamshika na kumwingiza ndani la gari bila unyanyasi lolote, na wakaenda zao. Kesho asubuhi mtoto wake kijana akafika kusema kwamba baba yake ak ya rudi nyumbani walipima kumuita kwenye njia ya simu lakini haikupita. Leo inakuwa sasa juma mmoja na siku tatu, hatuna habari zake. Waliniita kwenye simu kwa kuniambia kama ningelifanya kitu mmoja kwa sababu hali hii inarudi mara, mwaka iliyopita ilikuwa hivyo, walimbeba mama Bolamu kuna nafasi isiyojulikana, japo hiyo alikuwekwa ndani ya tribunali. Kisha siku mmoja tulitafuta namna ya kuhimiza viongozi wenye kuhusika na sheria kwa sababu inakuwa hatari sana na jui kesho itakuwa nani. Tulienda kumwona kiongozi wa koti kuu na tulimjulisha kongambo yake, akamwita wakili kwa kumuuliza ni nini alifanya. Tawajushe ni kwamba mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri alisema kama habari hiyo iliwafikia nyuma sana kwa mwendesha mastaki kanako kurti kuu ya matete mkuu kwa madaraka ya Gerare Bongo Bela aliyetekwa nyara. Lakini bwana Flori Numbi alisha kama tangazo la utafuti kuhusu yule aliyetekwa nyara kunako kurti ya matete imejulishwa kwa wote kusudi ya kupata utafuti jimboni Kivu ya kaskazini. Mipango kumi na nne ya uchunguzi wa mafunzo kuhusu gisi ya kupinga misiba ya volkano katika eneo la kanda la maziwa makuu imechukuliwa katika semina iliyokomeshwa leo hii mjini Goma. Yapata wataalamu kumi kutoka Goma, jimboni Kivu ya kusini na Kinchasa walishiriki kunako semina ile. Mkuu kiongozi wa Observatoire Volcanique ya Goma alijwisha kama mafunzo ilipashwa kusaidia inchi wanamemba wa Sepeger, jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, Rwanda na Burundi kwa kuchukua mipango ya kupinga ajali kutokana na volkano. Bwana Kacho Karume anajieleza mbele mikrofoni ya Bernardi Nyangi. De... faida ya msingi ya baadhi ya utafiti hizo ni kuwasaidia wataalamu wa, wa ardhi kwa kazi yao katika eneo lote la kanda. Kwa mfano mradi wa uchunguzi wa miamba za Ruzizi na Ruzizi 2 ni mradi unaohusu nchi hizi tatu, ni kusema unahusu kutizama alama za mibomoko katika miamba hizo zasababishwa na nini na namna gani tunaweza kuziepuka ili wakati wa utekelezaji wa mradi wa Ruzizi 3 kusiwe tatizo mara tena. Cha pili ni kurekodi mipango zinazoweza saidia viongozi kuchukua hatua muhimu ili kupunguza hatari za matokeo za kimazingira dhidi ya raia kwa siku za usoni. Matokeo ya semina hii itatangazwa kwanza kwa UNESCO na kwa CPGM. La CPG. Tubaki katika jimbo lile ya Kivu ya Kaskazini. Wakuza kwa julisha kama watu 18 walifariki jana katika misiba tatu juu ya mabarabara jimboni Kivu ya Kaskazini. watu 15 kati yao walifariki kunako barabara ya Bambu katika mtaa wa Ruchuru. Kwatana na viongozi kiserikali vya mtaa ule wa Ruchuru, watu wale walikuwa katika gari la aina Fiso iliyopinduka ambalo lilikuwa likichukua mbao pamoja na wasafiri mtu mwingine mtembezaji pikipiki alifariki katika lokalite ya Rugari na watu wengine ine dereva na msaidizi wake walifariki Pakirumba. Kiongozi wa site ya kiwanja alijulisha kama wengi ya watu waliofariki ni wazaliwa wa Kiwanja katika mtaa wa Ruchuru. Na hali kuhusu afya ya kuzala jimboni Kasai ya Mashariki, idadi ya wamama wenye kufariki wakati wa kuzala kulingana na idadi ya taifa, kulingana pia na kazi za kuchungua idadi hiyo ambazo zinapotea katika jimbo kubwa. Katika chumba jimboni ya afya wanachungua idadi hiyo ya wanawake wenye kufariki, inapanda sana juu. Mwendo wa mwaka wa elfu mbili na tisa ni mia moja makumi saba juu ya uzazi elfu mia moja ya wenye kuishi. Eneo la Sankuru linalopokea zaidi ya idadi mara mbili Shirika la Umoja wa Kimataifa lenye kuhusika na wakazi linaomba serikali kufanya nguvu kwa kupinga hali ile. Tumsikilize Richard Dakan, msimamizi wa Fenuape nchini, yupo mbele ya mikrofoni ya Chris Mukand. Alama zote za kuonesha kifo cha mwanamke kwa uzazi siyo ya wasiwasi katika jimbo la Kasai ya Mashariki, kufuatana na asili ya nchi nzima, na hiyo inaonyesha kwamba kujitolea kwa hali ya kisasa ni ya lazima sana. Hali hii inayobaki nyuma sana jimbo la Kasai ya Mashariki inaonyesha usawasawa wa kifo cha juu sana katika vituo vya afya, usawasawa ni juu sana kuliko hali ya nchi nzima Kunaonekana karibu elfu mia tatu makumi nne ya uzazi ila elfu makumi nne na tano ya uzazi huko katika hali ya wasiwasi, na kuna karibu elfu kumi na nane wenye kuomba kupasuliwa ama cesarienne, na kama mambo haya yote hayafanyike ni shida sana. Na hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Walengoi na uandishi wetu wote walioshiriki. Tunia mkunda mbili mbao, natakia mwisho wa juma njema na waacha katika mikono ya Tina salama na Nambala kwa habari za michezo. Kwa heri. Oh, kapi. oh.