Mumesalimika wapendwa wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, hewa bora mpya inavuma barani ni Afrika, hewa ya makubaliano na mabadiliko katika bara la Afrika au ndiyo maoni yaliojulishwa leo hii nabi Mikael Jan, liwali mkuu wa Kanada, mbele ya wana bunge na wazee wa bunge la taifa hapa mjini Kinchasa, yeah. Mpango uliochukuliwa na viongozi vya serikali kwa kupekua na kufanya uchunguzi kuhusu usafishaji juu ya jito Kongo, Kinchasa Kisangani, kupitia jimboni Ekwatoria, inao vinyume vingi sana kwa wasafiri ambao wanateswa wengi yeah. Mjini Kinchasa tu kupata bamba mpe ya gari mjini humo inayo shida nyingi sana. Chumba chenye kusika na kodi cha serikali deji kinachoatua ya kuleta matatizo kwa wenye kuhitaji bamba, ni lazima kuwa na usubiri. habari kamili Kinchasa. Hewa ya mabadiliko inavuma sana barani Afrika. Ayo ndiyo maoni yaliyojulishwa leo hii asubuhi na liwali mkuu wa, wa, wa Kanada wakati wa mkutano wake na wa elimu mbele ya mkutano mkuu wa bunge la taifa vi. Mikael Jean alikuwa hivi akijieleza mbele ya wanabunge la taifa na wazee wa bunge la taifa ni wakati wa ziara yake ya kiserikali katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya mwandishi wetu Jirenya mwenyi mengi studioni, tuyafuate na Jean Desire Kanyama. Katika hotuba hake iliyoshangiliwa na watu wengi, liwali mkuu na kamanda mkuu wa Kanada alisema anatamani amani na usalama vishimikwe katika eneo. Mikael Jean: tunawaza Afrika na lazima ya amani na usalama ilividumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika bara yote ya nchi za Maziwa Makuu. Siku za usoni za bara yote ya Afrika na za eneo hilo zinaambatana na swala hilo na uhusiano wetu wote una shabaha ya kusaidia ndoto hiyo kubwa mbele ya hapo Evariste Boshab, spika wa bunge alionyesha furaha kwa ujio wa kiongozi mkuu wa kwanza wa Kanada. Evariste Boshab alisema ninamnukuu: ni tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita ndiyo Kanada ilishiriki katika majeshi za Umoja wa Mataifa kwa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Usaidizi huo uliendelea hadi wakati huu, ikiwa wakati wa matatizo kuhusu amani na ustawi katika bara la maziwa makuu, Kanada ndiyo iliongoza mkusanyiko wa marafiki wa maziwa makuu mwisho wa kumnukuu. Naye Mikael Jean alisema kwamba kuzaliwa kwa mara ya pili kwa Afrika kutapitia kwa wanawake wakiwa matumaini kwa siku za usoni za Afrika. Kwa kweli hewa bora ya mabadiliko na vuma barani Afrika cha, hata nchini Kongo mawaliwali wa majimbo ya nchi wana memba e, wa kamati eneo la kanda la maziwa makuu CPGL ni wenye kupatikana katika mkutano leo mjini Gisenyi nchini Rwanda ni mkutano wa pili wa maliwali wa majimbo huenda kuchungua maoni kuhusu usalama na maendeleo, maoni yaliyochukuliwa katika mkutano wao wa mbele wa mwezi wa, wa tano mwaka jana mjini Bukavu. Ujumbe wa Kongo wa kidemokrasia wanaongozwa na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini, Bwana Jule Paluku, aliyesindikizwa na liwali wa jimbo la Kivu ya kusini pamoja na yule wa Katanga. Mkutano wa kwanza ulichukua hatua juu ya kubadilisha maisha ya raia na ukingo wa mali wali na ukingo wa mali yao na pia wa watu wengine katika majimbo ya kanda ya maziwa makuu. Habari kutoka katika jimbo la Mashariki ulisha kama watu tatu waliwawa, mtoto mmoja wa umri wa miaka kumi na mbili kuumizwa vikali sana siku ya pili na siku ya sita iliyopita na waoni wa Uganda wa LRA jambo lile lifanyika katika site ya Nyangara na katika lokalite ya Bamunga na Nambia, pembeni ya Nyangara mtaa na upatikana pa kilomita mia saba kaskazini na mji wa Kisangani. Mapambano mengi ya elera hupitika kwa upande wa mtoni Uele, eneo lina okosewa ukingo, ndivyo shirika la raia lijiwisha, kwani wasikari wa taifa wapatikana yapo. Tumsikilize bwana Dominike Samwetu, prezidenti wa shirika la raia akijieleza jambo hilo ilifanika katika karta Azande yenye kupatikana ngambo ya pili ya jito Uele. Alafu musijana wa umri ya miaka kumi na mbili na wadogo wake walikuwa wakitafuta koni. Mara moja aliona wa elera ine mbele yao, alilalamika na wadogo wake wakapiga mbio, yeye alinaswa na wakamukata midomo zote mbili za kinyo na alisikio ya kume. Musijana huyu anapatikana hospitalini mujinyangara. Ileile siku ya pili katika kijiji Bamunga wali uwa baba moja kwa jina la Yoa walimkuta nyumbani mwake na siku ya posho, waliua watu wawili pa kilomita moja na kijiji Nambia. Wanapatikana mahali pote, ni magumu kwa kutambua kabisa fasi gani wanapatikana, kwani wanatembea huko na huko kila wakati. Akijulisha jambo lile, kiongozi wa operesheni katika mtaa wa Dungu, jemadal leo Mushale, alijulisha kama atatawanya waaskari wa FARDC wa taifa kwa upande wa jito Uele kwa kuweza hivi kukinga wakaji na mali zao. Na uchunguzi wa usafirishaji juu ya jito Kongo kati ya Kinchasa Kisangani, kupitia jimbo la Ekwatoria, ni hatua iliyochukuliwa na viongozi vya serikali, kisha bila shaka mashambulio ya tarehe tano mwezi wa nne mwaka tunao, kwa mji mbanda wa Mbandaka na wauni wa Enyile, wa vinyue vya hatua ile vinaanza kujitambulisha. Zaidi ya jamaa mia moja wasafiri wa mashua mbalimbali wanabaki kwa upande wa Ekwatoria wana magumu mengi sana kwa kuishi, hawana vyakula, dawa, maji na vitu vingine. Waziri jimboni mwenye kuhusika na upashaji wa habari nakiwa pia msemaji wa serikali jimboni Ekuatoria anajereea sababu gani mashua zile zinabaki bila kuendelea na safari yao. Bibi Rebeka Ibale anajulisha usaidizi wa kiutu anaojewa njiani mwa simu. Na mimi Engumba Mulungu. Tunahakikisha kwamba azimio ya kuchungua usafirishaji kwa njia ya maji katika njia ya Kisangani Kinshasa kupitia jimbo la Equateur, sio kwa kufadhaisha wananchi wenye kutumia njia hiyo, lakini kwa kuwatolea usalama unaofaa kwa kutoka Kisangani hadi Kinshasa na Kinshasa hadi Kisangani. Tunatumika kwa kufikisha misaada, chakula tunawapa mjini Mbandaka, na waza tumetuma tayari wakuu wa moja wa vituo vya serikali hata washirika za kipekee na zisizo za kiserikali zenye kuwa hapa Mbandaka ili waone namna ya kufikisha msaada huo wa chakula, maji na hata mavazi kwa kusaidia wasafiri hao wanao matatizo. Jimboni Katanga, misiba nyenye kusababisha usababishwa na mvua inaongezeka sana katika mitaa nyenye kuwa pembeni ya jitokongo panyunzu ni mvua ndiyo iliweza kuharibu kuangusha nyumba nyingi. pakabalo na Kongolo ni maji yenye kujaa sana ndiyo iliwakimbiza wakazi. Hali ni mbaya sana kwa wenye kuwa wakaaji wengi ambao wanakosa pia makao. Ripoti ya mwandishi wetu Franck Xavier Mibe. Kwenye orodha ya ajali ya kimazingira, kijiji cha Nyunzu kimekumbwa mwanzo wa wiki na mvua kubwa iliyosindikizwa na pepo kali juu ya nyumba makumi matatu iliyogusika, kumi na saba ilibomoka hadi kuanguka chini. Kuna pia mtoto wa miaka saba aliyejeruhiwa na mbomoko wa nyumba ya wazazi wake magharibi ya kijiji cha Nyuzu. Mafuriko ya maji inafukuza watu ndani ya nyumba zao pale muji wa Kabalo. Zaidi ya nyumba nyingi inahesabiwa kubomoka ndani ya kata ya Kamaza Kalangwa, wakaaji wanajikuta miguu ndani ya maji mtupu pale Kongolo, kaskazini ya Kabalo. Hali hiyo hiyo inakumba kata la Rejidezo karibu na Jito Kongo. Mafuriko ya maji ya mto Kongo inaendelea kuangusha nyumba nyingi, hali inayofanya wale wanaoishi ishi kandokando kando na bandari ya SNCC kukimbia makao yao. Mafuriko inaendelea pia kwenye maeneo ya nyumba ya kulinda mizigo ya kampuni ya SNCC pale Kongolo, Kabalo kama vile Kongolo raia wanaendelea kutazama ajali iyo bila uwezo wowote, namna vile nyumba zao zinaendelea kubomoka, nyumba ambayo kwa jumla ilijengwa kwa udongo mtupu. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama mpango wa kubadilisha bamba ya zamani na ile ya mpya uliokamilishwa kumalizishwa pa tarehe 15 mwezi wa ine mwaka tunao, mpango ule umerudishwa nyuma kulingana na hatua iliyochukuliwa na waziri wa pesa hayi, ni kupitia tangazo lake lilotangazwa kiserikali. Lakini kupata bamba mpya sikwepesi, kwani magumu ni mengi. Kunako kudejehi chumba kikuu chenye kuhusika na kodi ya serikali huko, inafaa kusubiri mpaka labda mwezi mmoja. Mwandishi wetu inosaolenga alivumbua jambo lile kunako kudejehi Kinchasa. Pateni usomi wake studioni na Clovis Lubula. Leo siku ya kwanza kwa mlango wa dj Kinshasa kuna kuwa umati ya watu wengi sana, kila mtu akiangalia kwenye orodha kama jina lake linakuwepo kwa kupata kibamba ya maandiko katika daftari ama plaque de matriculation. Watu wengi wanahakikisha kuwa waliingiza hati zao tangu sasa mwezi mmoja. Ushuhuda ya mtu aliyepata kibamba ya maandiko katika daftari lake, kwa kuipata ilifanya mwezi mmoja tangu aliingiza hati yake, lakini anapewa tu kibamba na ajui siku atapata cheti la gari kama kwake ilibidi angoje mwezi mmoja kwa kubadilisha kibamba tu. Kwa wale wanaokuja mara ya kwanza inaomba uvumilivu ndefu, kwa sababu inaomba uhakikisho wa DGDA, shirika iliyoitwa OFIDA, uhakikisho isiyoomba fedha lolote kwa urasmi, lakini washuhuda wengi wanahakikisha kupana fedha kwa kupata vibamba hivyo. Lakini kongambo ya DGI wanasema mbalimbali, mbali na vilivyosemwa na washuhuda wanahakikisha kwamba kwa kupata kibamba ya maandiko katika daftari inaomba juma mmoja tu lakini kwa sasa watu wanakuwa wengi na kazi inachelewa kwa sababu watu hawa walingoja tu siku za mwisho kwa kuomba vibamba vyao kufuatana tu na masemi ya DJ kila siku wanabandika orodha inayokuwa na watu 315 wanaopewa vibamba na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Willeme Lungamba, waandishi wetu Jean Désiré Kanyama, Provisi Lubula na François Xavier Mibe, Dunia Mukunda Milemba na wapiga. Aksanti sana, usiku mwema, kwa heri, asante. Je suis Dunia Mkunda pour ce journal en swahili. On vous retrouve tout à l'heure pour l'actualité africaine