Assalamu alaikum kwa wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga kupata taarifa ya habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, waziri wa kwanza Adolfe Muzito alikuwa tangu asubuhi mbele wa teule wa raia kunako baraza la bunge la taifa. Huyo alijibu kwa maswali kuhusu usalama wa nchi na hali ya uchumi na maisha ya raia na pia majimbo msimamizi malumu wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasiya, Bwana Alandose nimwenye kupatikana mjini Mbandaka, jimboni Ekwatoria. Huyu aliwapa moyo wa askari wa asikari wa Monike wa kundi la wazaliwa wa Ghana na wale wa Guatemala, kaskazini mwa jimbo la Katanga. Ugonjwa malaria una wakumba sana watu wa pale. Bendera yapata watu kumi walifariki muda wa juma tatu. Oh, Habari kamili, Kinshasa. Waziri wa kwanza akiwa pia mkuu wa serikali ya taifa alikuwa leo siku ya tatu mbele wa teule wa taifa kunako baraza la bunge la taifa. Adolphe Muzito alijibu kwa maswali mengi, pamoja na kubadilishana maoni na wanabunge. Maswali yaliyoandaliwa mbele na François Mwamba na kuendeleshwa na mwanabunge bunge Jean-Lucie Bussa, maswali kuhusu usalama, uongozi wa makampuni ya serikali na jimbo, ya majimbo yote yalisimuliwa. Ripoti ya mwandishi wetu jura Nyamwenye Swala si zote zilizungumziwa wakati wa kikao cha bunge, kiisha jibu ya waziri mkuu Antoine Muzito mbele ya wanabunge wa taifa kama waziri mkuu alitoa jibu peke yake kwa maulizo ya mbunge Jean Lucien Busa. Wanabunge hao walitoa maulizo kuhusu usalama, majeshi za FRDC, polisi ya taifa, uongozi wa viwanda vya serikali, uongozi wa majimbo, bila kusahabu sekta ya elimu na ya masomo makuu pamoja na university. Wanabunge wanashota kidole wanamemba wa serikali kwa uongozi mbaya na kujipatia mali katika njia isiyo halali na bila sababu shutuma uharibifu wa shirika za majimbo na serikali kubwa. Shutuma hizo zote zinafadhaisha wanabunge. Wanatamani serikali towe suluhisho zinazostahili kwa kutosha taifa katika hali mbovu. Kwa kawaida, waziri mkuu alipasha omba muda wa siku mbili kwa kutayarisha majibu kwa maelfu za masuala za wanabunge. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Alandosi ni mwenye kupatikana mjini Mbandaka, jimboni Ekwatoria kisha kuwapa moyo wa askari wa munike kundi la wazaliwa wa, wa Gana na wale wa Guatemala wenye kutawanya katika mji wa Mbandaka, Alindose alikutana na mkuu kiongozi wa eta major FRDC wa jimbo la kijeshi la tatu, juu ya usalama wa mji wa Mbandaka. Alandosa alijulisha kuongezeka kwa, kwa idadi ya majeshi ya munike mjini Mbandaka. Tumsikilize vo mbele ya mikrofoni Ari Lubundu Je suis en bon discussion avec Niko na mazungumuzo na wenzangu wa mashirika za kimataifa na ya Nations Unies kwa kuongeza tena idadi za watu yangu ndani ya jimbo yenu. Juu sisi wote tukomeshe shida ya umaskini. Lakini hali ya usalama ni mbovu sana mu jimbo la Equatori. Mimi nashukuru kazi enye serikali pia na watumishi wa MONUC walifanya kwa kukimbiza adui. Na uzika sababu walipora na kurabisha mabitu za MONUC. Kamanda la jimbo la tatu alinihakikisha kama watu wenye wali pora mabitu zile watazibiwa. Tunastahili kukinga raia mingi zaidi ya Mbandaka kwa kufanya matembezi ya usiku pamoja na wajeshi. Munajua kama watu wetu wengi walitumiwa ku mashariki ya nchi, lakini tulifanya nguvu kwa kutuma wengine mjimbo yenu. Kuhusu hali ya Mbandaka mjini, mule ipo chini ya uongozi wa majeshi ya taifa. Hiyo ndio yaliojulishwa leo siku ya tatu na Monique wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Lakini kwa upande wengine, Monike lijuisha kama kunapatikana mapambano katika maeneo ya nganda mbumba na wenji sikle pa kilomita makumi tano kusini mwa Mbandaka. Ndiyo maana majeshi ya FRDC yametawanywa kule, alivyohakikisha msemaji wa Monike Bwana Madnoje Munubai, ambaye alijuisha kama waskari wa Monike hufanya uchunguzi kwa ukingo wa raia. Tumsikilize maoni ya msemaji Madinoje Munubai, yalichukuliwa na Bibi Engumba Mulungu. Tuko nasema hapa jambo la majeshi kama ndani ya vita yote, watu wanajua tangu vita inaanza, lakini hawajui tangu itaisha inaweza dumu. Lakini shabaha la mazoezo ya waaskari inayofanyika kwa sasa ni kwa kumaliza jambo la wanyanyasi, itakamata wakati itakayokamata. Lakini kuna uchunguzi inayofanywa na Moni kisha kushambuliwa kwa mji wa Mbandaka kwanza kwa sababu watu wengi walifariki, na kama kawaida ya Umoja wa Mataifa kama watu wanafariki, na tena upotevu wa vifaa vya Umoja wa Mataifa inaomba uchunguzi kwa jambo hilo. Na tena kufuatana na mashtaki kuhusu Moni, kuko pia uchunguzi inayofunguliwa jimboni Katanga kwa upande wake wa kaskazini. Ulishatoka toka Kalemi kama ugonjwa wa malaria uliwaua yapata watu kumi kati yao watoto tangu Jumatatu katika lokalite ya Bendera Ha kilomita hakilomita mia moja makumi mbili kaskazini mwa mji wa Kalimi. Hali hiyo inaozunisha sana chumba cha uchunguzi wa kiganga cha distriki ya Tanganyika. Mkuu kiongozi wa eneo lile anajulisha kama ni mashambulio makali ya ugonjwa ule pa Bendera, ambako kunapatikana ya pata wahami mia moja kutoka jimbo la Kivu ya Kusini, wakikimbia tangu mwezi wa kumi operesheni kimi ya pili. Tumsikilize Jedeo Kakuji Kalama, mkuu wa eneo lile la Bendera, yupo mbele ya mikrofone ya François Xavier Mibe tunakumbwa na malaria ndani ya ma jamii ya ukoo wa Lambokilela kwenye kilometa makumi sita hivi. Tangu sasa tunahesabia watu makumi mawili waliokufa, ambamo kati yao wengi ni watoto chini ya miaka tano. Mpaka sasa hakuna kitu kinafanyika. Kuna ziara ya kikazi iliyotumwa na waganga wakubwa wa wilaya Tanganyika. Hata mimi mwenyewe nilifika kwenye maeneo yale pamoja na waganga wa kundi la MSF kutoka nchi ya Uholandi, ila kwa sababu ya vizuizi ya kazi yao hawakubali kutambuka, kutambuka mto Luama, uchezole, ambao unapasha kufikisha kwenye mgini see. Lakini kwa sasa ni kusema katika Luama, ukweli hakuna lolote linalotendeka. Tubaki katika jimbo lili la Katanga, akweza kwajulisha kama wakongomani ya pata makumi tatu waliofukuzwa kutoka kempi ya wakambizi ya Solwezi nchini Zambia wanapatikana katika magumu mjini Lubumbashi Jumatatu, kisha kufukuzwa kwao na kufika mjini Lubumbashi wanaendelea ku, kuwa kuishi katika vyumba vya DGM. Wanahuzunishwa na hali ya maisha yao na wanaomba wasaidiwe na viongozi vya serikali. Mmoja wao anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jan Ngandu. Tuko na huzuni sana kuona gisi tuko tunaishi hapa. Tulikuwa na assistance asiere kwa tuzia chakula hata deje mbeka tuzia chakula, mais ça fait depuis euh, lundi hatuna chakula ya kukula, na hatujui tuko kumikono ya nani. Pole mama, tuko tu nje ndio tunaishi, tunalala kumasima kumakuluar ya, ya ofisi asiere tuletea ka kilako na bulangeti moya, ba tu remettre wasi kumikono ya asiere, pour que tujue asiere atafana si nini na kufatana na mafamilia yenyewe na hatuwezi kubaita bakuyo kukuonekana gisi e. hatuna nafasi ya kuikala, hatuna chakula, hatuna hata kitu moja enye tunaweza kusema. Naam, uongozi wa sepejeri ulichukua hatua ya kushimika mipango ya kuendelesha hali ya utamaduni na soko ya pamoja. Mipango hiyo ni muhimu kwa kusanyisha wakaaji wa Kongo Kidemokrasia, Rwanda na Burundi hatua hiyo ndiyo moja hatua ilochukuliwa wakati wa mkutano wa pili wa maliwalio wa inchi jirani wanamemba wa, wa sepejel, mkutano uliofunga milango zake jana hapa Kisenyi nchini Rwanda. Mpango ule unaelekea kuundwa kwa soko kati ya mipaka au katika maeneo kati ya Goma na Gisenyi. Ripoti ya Silvestre Kilolo mengi studioni, tuyafate na Bibi Rosalie Zawadi Toka Gisenyi nchini Rwanda, wachuuzi waleta biashara mbalimbali mjini Goma, kama vile nyama, mikate na vingine vya kula. Ila wachuuzi toka Goma haona bahati hiyo nchini Rwanda, walaumu hali ya kuwa wanakuta vizuizi vingi vinavyowekwa na ofisi za Rwanda kwenye mpaka. Katibu tendaji wa CPGL Bwana Gabriel Toy asema kama mradi utakaomaliza shida hii tayari umeanza kutekelezwa kutekelezwa gani kujenga soko mipakani, nayo itawekwa katika eneo iliyo kati ya Gisenyi na Goma. Tena ofisi hiyo ya Cepegel inafuatilia mradi wa moto wa umeme katika miji ya mipaka ya nchi za Cepegel. Mutafiti ajili ya kutengeneza santrali ya umeme ya Ruzizi itakomeshwa mwisho wa mwezi huu wa ine. Hivi kutapatikana megawat zaidi ya mia tatu. Hiyo ni bila kuhesabu megawat mia moja zinazo na gaz metani ya ziwa Kivu. Sekta ingine itakayoguswa ni ile ya tourisme, na hapo wageni watakuwa na urahisi wa kutembea toka nchi moja hadi ingine katika eneo hili la Sepejel. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya waliotayarisha kipindi hiki E, wabibi wipatikana kwa upande wengine wa chumba cha kutayarisha habari, Wileme Lungamba, fundi wa mitambo Jean Desire Kanyama, waandishi wetu Rotari Zawadi, Francois Xavier Mibe na Beatrice Nabindi, pamoja na kuhusi Lumbula Dunia, Mkunda Milemba anasema asanti sana kwa kazi yenu na mangaribi mema Okapi. Okapi.