Okapi. Okapi. Karibuni wasikilizaji wetu wa habari katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Watu ine wa jamaa moja walifariki pamoja na vifaa vingi kuharibika nyumbani mwao, na mvua ilionyesha usiku mzima mpaka leo asubuhi mjini Kinshasa. Ukuta wa nyumba uliwangukia watu wale wakati walipokuwa usingizini. Benki ya Afrika kuhusu maendeleo bade kwa kifupi huenda kusaidia kwa ujenzi upya wa viwanja vya ndege nchini Kongo ya Kidemokrasia msaada huo huenda kuwa wa dola za kimarekani milioni 115. Msaada huenda kukutana na ule wa banki kuu ulimwenguni. Habari kamili: watu watano wa jamaa yapata moja walifariki na vifaa vingi kuharibika na mvua kubwa na kali ilionyesha usiku mzima jana, mjini Kinshasa mpaka leo asubuhi. Vifo vile vilifanyika katika mtaa wa Lemba, kata Salungo Bimsum. Ukuta wa nyumba uliwangukia watu waliokuwa usingizini. Mwandishi wetu Bibi mimi Engumba ya Mulongo alizunguka katika mitaa nyingi za mji wa Kinshasa. Usome wa ripoti yake. Sidioni na Jean Desire Kanyama. E, kuhusu waliouawa ni mwanamke moja mwenye umri ume wam na, na wajukuu wake wane nyumba nyingi zilivunjwa, miti iliangushwa na miporomoko imejitukiza nafasi zimoja, na mito zilijaa na maji sa so mto wa mokali uliounda jito katika barabara Lumumba upande wa kata Kingasani. Vinyume e, vingine ni msongamano wa magari katika barabara nyingi za mji wa Kinshasa, bila kusababu kwamba jamaa nyingi zilipoteza vitu vyote e, na makao kutokana na mafuriko ya maji. Waliopata matatizo waliomba usaidizi kutoka serikali, e, pia walitamani mifereji itengenezwe kwa kuepuka magumu ya aina hiyo siku za usoni. Wakuu waliofika nafasi za ajali waliarifu kwamba punde suluhisho itatolewa kwa swala hilo, ikiwa ni b Therese Olenga, msemaji wa serikali ya jimbo la Kinshasa. Kwa upande mwingine, kazi hazikuendeshwa kama kawaida kutokana na mvua hiyo, na kwa wakuu wengi wa viwanda ni sawa siku yenye kupotezwa. Na msimamizi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia usikaye na maswali ya kiutu Bwana Fidel Sarasoro alifika lewi mjini Goma kisha saa sita mchana. Ni kwa mara ya kwanza tangu kutajiwa kwake eh, katika madaraka yale kutembelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, hivi Bwana Fidel Sarasoro alimgomboa hivi Bwana Ros Monten, ujio wake mjini Goma ni kujionea binafsi hali ya usalama na ya kiutu na mashirika namna na gani yanatumika katika eneo lile la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize bwana Fidele Sarasuru akiwa mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Kama mnavyofahamu, nimechukua madaraka zangu nchini Kongo siku si nyingi. Kwa hiyo, ninapendelea kwa muda huu nije ukutana na wenzangu wa kazi wa mashirika za Umoja wa Mataifa hapa mjini Goma, nielewe vema yanayoendeka jimboni humu ongozi, na pia nikutanane na viongozi na kuzitembelea miradi mimoja mimoja jimboni mashariki, kundi la wasikari wa Monike wazali wa Senegali wapo tayari kufunga mizigo yao na kuondoka padingila kilomita mia tano kaskazini na mji wa Kisangani, katika eneo la Bazwele ambako walitawanya habari yojulisho na mkuu kiongozi wa majeshi ya Monike jana Paisiro na Dingila wakati alitembelea miji ile. Hatua hiyo ni kinyume cha kuondoka polepole kwa majeshi ya Monike nchini Kongo ya Demokrasia. Kuondoka kwa majeshi yale ya monike haiwafurahishe wakaaji wa Dingila, ambao wanahitaji kubaki kwa wasikari wale wa monike kwao juu ya ukingo na usalama wao, kufatana na mashambulio huenda kufanyika na waoni wa Uganda wa elera wenye kutawala uwele. Ripoti ya mwandishi wetu Aliana Alipanagama mengi sidioni tuyafate na Jake Mukonkole. Jemadari Babakar Gay alisindikizwa katika ziara yake ya kazi na jemadari Jean Claude Kifwa, kiongozi wa jimbo la kenda la kijeshi. Kufuatana na misemo ya jemadari Babakar Gay, lengo ya ziara yake ilikuwa ya kutangazia waskari wa Senegal pamoja na raia ya kijiji Dingila mwisho ya kazi ya wasenegale huko, pia kufungwa kwa siti ya shirika Munich katika kijiji hicho. Ngambo yake jemadari Jean Claude Kifwa alinene yakama, alifika huko kwa kuangalia upande wa ufundi, baadaye waskari wa Munich kuondoka huko, pia namna na ya kuendesha kukombolewa kwao. Jemadari Babacar Gaye alishauria raia isiogope, kwani waskari FARDC watatimiza jambo la usalama wao na inapasha kuwa na tumaini kwao, kama vile wakubwa hawa wawili walinena lakini katika kibarua moja shirika la kijamii ilitolea kwa kiongozi ya waskari wa Munich ilijulishwa uzuni la raia, kwani inatambulikana kama kuondoka kwa waskari wa Munich huko itasababisha vinyume sawa usumbufu wa raia, pia mauaji zieni kuendeshwa na waelera, na jambo hilo itasukuma makundi za maendeleo kukimbia eneo hilo. Ni kwa hiyo shirika la kijamii inaomba kutumwa kwa waskari jeshi wa Munich katika mtaa wa Ango, pia vijiji Dakwa na Banda mtaani Ango. Mujiki Sangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Mashirika ya kiutu ni yenye kuchotwa kidole na waziri ausikai na mambo ya upashaji wa habari na msemaji wa serikali bwana Rambele e Mende katika mkutano wake na wapasha habari wanatoka kusimulia leo hii, siku ya ine katika chumba chake cha kazi, waziri Rambele Mende aliweza kuhuzunishwa na ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Azado na Crisis Group kuhusu mambo yaliyopitikana Mbandaka kwa upekee na pia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa Lambert Mende, ripoti zile zinaenza uwongo sana, kwani anajua kwa makweli, na ukweli inapatikana katika haukweli haipatikane katika maripoti ya mashirika yale, yaani groupe rais na mjini Bukavu kesi kuhusu kuuawa kwa mpasha habari Dhidasi na Mujimbo wa radio Kapi imeendelea leo kunako korti ya kijeshi tawi la Bukavu. Upande wa wakili wa serikali wenye kutetea waliopoteza kiumbe chao uliweza kujibu kwa maoni yaliyojulishwa na wakili wa wafungwa wakati wa kesi ya mbele. Mwanzo wa kesi ya leo, mmoja ya wenye kuzaniwa kutenda uuaji wa dhidasi na mujimbo kati ya kumi na tano alikasirika sana wakati wa kuanzisha kesi na kuogopesha watu chumbani mwa kurti. Alitaka kumnyanganya silaha askari mwenye kulinda usalama nako kurti, basi kesi isimamishwa muda kabla ya kuanzishwa upya. Tufati ripoti kutoka Bukavu aliyesababisha vurugu hii katika kikao cha leo ni sergeant major mmoja anayewaziwa kuwa ndiye anahusika na mauaji ya mwanahabari Didasi na Mjimbo. Mshtakiwa huyo amezoea kuwatukana wanasheria pia waamzi wa korti hii ya kijeshi. Baada ya vurugeni na hofu iliyodumu dakika karibu kumi, kikao cha korti kiliendelea kawaida. Upande wa utetezi wa sheria ulijibia kwa matetezi yote ya hivi majuzi ya upande wa kutetea washtakiwa. Kwa ujumla, upande wa sheria ulitetea msimamo wake wa kurudi zile adhabu zote zilizopangiwa washtakiwa kumi na watano ulipojitetea kwa ajili hiyo, yaani washtakiwa saba wanaombewa adhabu ya kifo na wengine kadhaa kuhurumiwa. Watetezi wa washtakiwa upande wao waliomba korti isijali mashtaka moja moja yaliyotolewa na upande wa kutetea sheria. Wanasheria hao walisema upande huu wa sheria haukuleta ushahidi wa kutosha kwa kukamilisha makosa dhidi ya washtakiwa. Kesi imekuwa katika kipindi cha waamuzi kuonana wenyewe kwa wenyewe kabla ya hukumu kutolewa, mnamo vikao vijavyo. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Benki ya Afrika kuhusu maendeleo huenda kusaidia kwa kurudisha upya viwanja vya ndege nchini Kongo ya Kidemokrasia. Benki hiyo badi kwa kifupi huenda kujiunga na nguvu za benki ulimwenguni ambayo imetoa mbele milioni kumi ya dola za Kimarekani kwa ujenzi wa mipango ya upashaji wa habari na ukingwa wa viwanja vya ndege Mkuu kiongozi wa RVA alivuisha jambo lile leo hii wakati wa mkutano wake na wapasha habari. RVA inangojea BAD huenda kufika nchini Congo ya kidemokrasi ya juma zinado kiisha kukubaliwa bila shaka na shauri la uongozo wa BAD na usema kama banki hiyo huenda kupana milioni mia moja makumi tano ya dola za kimarekani. Viwanja vyenye kuchotwa vidori kwa kutengenezwa upya ni vile vya Kinchasa, Lubumbashi na Kisangani, ndivyo vyenye kuharibiwa. Basi ripoti ya mwandishi wetu George Kamujova menge tuyafate si joni na Jean Desire Kanyama. Kati ya mapato ya shirika la usafirishaji kwa njia ya anga, viwanda hivyo vya ndege vinaingiza fedha nyingi mno. Fedha za Benki ya Maendeleo ya Afrika zitasaidia kujenga minara ya uchungulizi pa Kinchasa na pa Lubumbashi. Njia ndogo katika uwanja wa Lwano pa Lubumbashi na upanuaji wa uwanja wa Kisangani kutashimika pia kutokana na fedha hizo, kwa hali mbalimbali mbali za kudema kwa ndege, kwa vituo vya kuzima moto, umeme wakati wa ajali, vituo vya kutoa afya ya haraka. Viwanja hivyo huenda kuwa na generata za umeme za kipekee na nafasi kubwa yaku kama gari. E, na pia uchunguzi wenye vituo vya sasa vya aina ya radar. E, kazi hizo zote huenda kuanza mwezi wa Juni ujao, kisha kushaguliwa kwa viwanda vitakavyo kuhusika. Huo huo ni uongozi wazi wa dola kumi e, na makumi tano zinazolipwa na kila msafiri. Uongozi huo ndio uliruhusu kupata fedha hizo, alisema katika furaha Jean Assis kiongozi mkuu wa shirika la RVA. E, na kama uongozi wa kiwanda hicho hakuwa wazi, wafadhili awangelikuwa na matumaini kwa RVA na kutoa fedha hizo. Uchuru huo wa IDF unaingiza milioni makumi mbili za dola za Kimarekani kwa mwaka, ikiwa chini ya ukarabati wa uwanja wa Mbushi Mai unaomba milioni makumi tatu za dola za Kimarekani. Na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo ile Mlungamba mwandishi wetu walioshiriki Jande zile Kanyama,