Assalamu As alaikum, wapenda wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa Leo asubuhi mbele ya mchana kati, hali ya usafirishaji wa watu na vifaa vyao ilikuwa ngumu sana mjini Kinshasa, kwani madereva walichukua hatua ya kugoma kazi. Jimboni Kivu Kaskazini, katika lokalite ya Kimua pa kilomita 120 kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, katika mtawali kale, wapiganaji wa Nyarwanda FDLR wanawatesa raia kulipisha kodi sokoni kuvuna mazao yao mashamba yao na pia kuhishimisha sheria na kanuni zao jimboni mashariki. Baadaye fakulti ya elimu ya universiti ya Kisangani huenda kuwa na chumba chake kikubwa cha kuchunga vifaa maoni na mambo mengi ya elimu. Jana ndipo jiwe la kwanza la ujenzi upe wa chumba kile kimeshimikwa. Usaidizi huenda kufanyika na milioni moja na nusu ya dola za kimarekani kutoka Ubelgiji. Habari kamili Kinshasa. Leo hii mjini Kinshasa, mbele ya saa sita ya mchana, madereva waligoma kazi. Hao walijuisha kama wanasumbuliwa sana na waaskari polisi wenye kuhusika na usalama barabarani. Hali hiyo iliharibu mipango ya hatua na gisa ya kusafirisha watu mjini Kinshasa. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Simba, Nadine Fula Nsimba mengi sidioni tu yafate na Jean Desire Kanyama. Leo hii asubuhi ilikuwa kugumu kupata gari ya usafirishaji mjini Kinshasa. Katika barabara zote za mji gari hazikuonekana. Watu walikuwa wengi wakijielekeza kazini wakitembea na miguu. Tena wachunguzi wa shirika za kodi ya bima wakuonekana nao katika barabara zimoja za mji mkuu wa Kinshasa <tikana> mimi nilitembea na miguu kutoka po ngaba sadi kati ya mji, na matatizo madereva wanapatikana mbele ya vituo vya serikali vyenye kuwakaza walipe kodi. Kinyume wenyeji wa magari awana elimu ya malipo ya kodi. Upande wa madereva wanafasiria kusimamishwa huku kwa kazi kutokana na usumbufu wanaotendewa kutoka polisi na mashirika za serikali. Henri Lisumbu, kiongozi wa shirika ya madereva, anasema wanaombwa mara moja vitu vingi, ikiwa rangi kunako magari, uchuru unaoitwa patent vinyet, uchuru wa nafasi ya kusimamishwa gari, kodi ya bima kuongeza malipo ya polisi katika kila kituo. Wakaji wa mji wa Kinshasa wanawaza kwamba wakuu wa kiserikali watapata suluhisho haraka kwa mahitaji ya madereva kwa kuepuka hali ingine ya aina hiyo ya uharibifu wa usafirishaji. Kuhusu mgomo wa kazi na madereva wa teksi na basi, inspekta wa askari polisi jimboni mji wa Kinshasa anajulisha kama atawazuia madereva waliogoma kazi ambao wanawakataza wengine wasitumike. Maoni yao yalijulisha julishwa leo hii na inspekta jimboni Kinshasa, Jimadari Uleko wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Jimadari Uleko alijulisha kama kuwa na haki kwa mgomo wa kazi haipane haki kwa kuwasawishi na wakasukuma wengine wasitende kazi zao. Kumeanzishwa leo hii siku ya kwanza pa mjini Kinshasa mkutano wa maprezenti wa wakuu viongozi wa majumbe wa komishena ya uchaguzi mbalimbali mbali katika nchi za Afrika ya kati wenda kusimulia lugha ya ya Kifransa. Watana na maoni ya prezidenti wa komisheni ya uchaguzi huru nchini mpadri Apolinere Malumalu, shaba ya Marumalu, mkutano ule ni kubadilisha na maoni kwa lengo bila shaka la kuunda shina la maoni na kuweza hivi kushimika madaraka ya uongozi mbalimbali ya uchaguzi katika eneo lile la Afrika ya Kati lenye kusimulia lugha ya Kifaransa. Waziri wa kwanza makamu ambaye alishiriki kwa sherehe hiyo mkutano ule aliisha kama aururisha wa uzuriaji muneoraji kama utashi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kufanyisha uchaguzi mbalimbali mwaka 2011 na hiyo ni kufatana na katiba ya inchi. Mkutano huo wa Afrika ya Kati ya inchi yenye kuzungumza lugha ya Kifaransa huenda kumalizika siku ya tano ijao. Jimboni Kiwe Kaskazini, wapiganaji wa FDLR wanaendelea na kuushimika na kuheshimisha sheria yao katika lokalite Kimua pa kilomita mia moja makumi mbili kaskazini magharibi mwa Goma grupema wa loa yungu katika mtaa wa Likale. Wapiganaji wale wa FDLR wanapora mali na vifaa vya raia, mimea ya mashamba wanayavuna kiolela, na kulipisha kodi sokoni na kuwatesa raia. Hali hiyo ijulishwa jana siku ya yenga kwa msimamizi maalumu, makamu wa katibu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia aliyetembelea Kimua akisindikizwa bila shaka na viongozi vya matawi mbalimbali vya Umoja wa Kimataifa. Ripoti ya Benard Nyangi. nike bado isitoke kukimua, kusudi kutusaidia kutuchungia usalama. kama wanatoka tutasumbua, kama fidela haba ya enda. Hayo ndiyo pendekezo kubwa iliyodokezwa na wakaaji wa Kimua mbele ya ujumbe wake makamu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wao, Kimua ina wakaaji elfu ine ila ina hifadhi maelfu ya wanamgambo wa FDLR. Hawa walitawala eneo lile moja kwa moja tokea pale ianzishwe, Januari mwaka jana, operesheni Umoja Wetu jimboni Kivya Kaskazini. Kwa mujibu wao, usalama wa raia pakimua unatekelezwa kwa wakati huu na waaskari wa MONUK waliotumwa huko tokea Septemba mwaka jana. Makamu mwwakilisha wa katibu mkuu Fidel Sarasuro alieleza kugusiwa na shida ya raia wale na kunena kwamba ni sherti yatizamiwe kwa makini. Inaonekana kama wana wanahofu, ni vema wahakikishiwe. Walisikia fununu za kwamba MONOK itaondoka nchini. Kama mnafahamu, viongozi watasimulia na baraza la usalama na siku zijazo, tutafahamishwa kama waliwafikiana je kuhusu swali la MONOK uh, nchini kongotufahamisheni kwamba misheni ya jeshi la Congo inayokuwa karibu sana na kijiji cha Kimua ni yale ya Kibati mkoani Luberiki, kwa kilometa zaidi ya 10 magharibi mwa Kimua. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Hali ya usalama imechafuka jimboni Katanga, katika mtaa wa Kabongo payapata kilomita 800 kaskazini mwa mji wa Lubumbashi. Bwana Felicie Misunu, kiongozi wa mtaa huo wa Kabongo, anahuzunishwa na gisi watetezi wa moja wa haki wa za binadamu walihimiza wanafunzi wa mji wa Kamungu pa kilomita makumi mbili na tano na Kabongo kwa kushambulia jamaa la mwanafunzi mmoja aliyefariki kwani mama yake amezaniwa kuwa mlozi. Watetezi wa haki za binadamu kwa upande wao wanatupilia mbali mashtaka ya kiongozi wa mtawa Kabungu, kwani huyo hapendi wanamemba wa, wa mashirika ya kutetea haki za binadamu katika eneo lake. Ripoti ya Kole Juma Musampo Mengi Sidioni na bibi Madelene Waila. Tukio hii ilijitokeza siku ya Mungu hii wakati wa mazishi ya mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu ya kipedagogia pale Kabongo aliyefariki kwa hali mbaya, alifasiria Felisien Musamu, administrateur wa teritoria wa Kabongo. Ndipo hapo wakaaji walimwona msimamizi wa shirika litwayo kwa kimombo Famille Internationale de Serviteurs de Dieu ya pale Kamungu na kuomba wanafunzi wa chuo kikuu kuleta fujo kwa ajili ya kufariki kwa mwenziwe. Habari ilitolewa ni kama mwanafunzi huu ameuawa na mamaye aliyezaniwa kuwa mlozi. Akimtaja kiongozi wa kikundi hiki, administrator wa teritoria amefasiria kama wanafunzi walishuka kwa asira na kuandaa fujo kweni chama ya mwanafunzi huyu aliyefariki. baaktivist de lorme kuna abo baningi bayo aseme ni kazi kani ya kufanya beku naowazia aseme bo beku yulu ya konstitution banenee kufana mambo n'importe kele mambo kani ni bakuia mkichwa. Kiongozi wa kikundi hiki kilichotajwa ukataa mashtaka haya yote. Huyu upande wake ustaki administrator wa teritoria kukataa kikundi hiki kitumike pale Kabongo. Tujue kwamba ni siku ya kwanza hii watetezi wa haki ya binadamu pale maeneo ya Kabongo watajionesha kwenye ofisi ya administrator wa teritoria ya Kabongo. Lubumbashi, Madlene wa ile Radio Kapi, fakulti ya elimu ya university ya Kisangani huenda baadaye kupata chumba chake kikubwa cha kuchunga vifaa, maoni na habari kuhusu elimu mbalimbali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Jiwe la kwanza la ujenzi wa chumba kile lilishimikwa jana mjini Kisangani, katika makao ya fakulte ile mbele ya balozi wa ufalme wa ubeljiji nchini Kongo ya kidemokrasia na pia mbele ya viongozi jimboni vya Mashariki. Mpango wa ujenzi wa chumba kile cha elimu utasaidiwa kifedha na uhusiano wa ufundi wa ubeljiji kwa milioni moja na nusu ya dola za kimarekani. Tumsikilize Bwana Guido Gresals, kiongozi wa Mize Royal de l Afrique Centrale Eterviren inchini Ubelgiji. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Aliana Alipanagama maoni yake, itafsiriwa na Andri Kitenge. Annoncer... naweza kutangaza kiserikali kushimikwa siku zenye kuja kwa kituo moja itwayo Centre de recherche en biodiversité kunako universiti ya muji Kisangani. Kituo hicho kitapata musada wa feza wa Cooperation Belge, na kibarua kuhusu jambo hilo ilisawaniwa na sultani wa wabeleji Albert wa kwanza jumajana isipokuwa tu kituo hicho tunapatana tena kuhusu mausiliano kati ya universiti ya muji Kisangani, Sentre ya Reshershe ya Biodiversite na miseu ya Afrika ya Kati nchini ya Ubeleji na vyo vikuu vingine vya Ubeleji vyeni kuwakilishwa na Levir na Seide kwa kusharikia kituo hicho ambaye kitashimikwa muji Kisangani na mafundisho pia miradi ya kielimu yeni kufanana alikuwa pale bwana Guido Gresas, mkuu kiongozi wa mizeroyar ya Afrika ya Kati. Maoni yake weza kutafsiriwa na Jacques Mukonkole. Vifaa na maoni huenda kuchungwa katika chumba kile cha fakulti ya elimu ya, ya university ya Kisangani, huenda kutokana na safari ya utafiti wa elimu juu ya Jito Kongo, muda wa siku makumi mane na tano Kisangani, Kinchasa, safari inayo ianzishwa pia jana mjini Kisangani na mjini Kinshasa kunapatikana soko ya kuuzisha alimasi, yani diama, pembeni ya Hotel Memling. Alimasi ile inauzishwa kama vile mikate ndogo pembeni ya barabara. Ni tango sasa miaka 15, soko ile nadumu mjini Kinshasa, inajulikana na viongozi vya serikali, ndivyo vyojulisha prezidenti wa muungano wenye kuuzisha alimasi. Basi namna gani soko ile inafanya inapitikana na wapi wanapata alimasi? Ripoti ya mwandishi wetu Bery Frankle Ruchka. Nenge jioni, si tuyafate na mwandishi wetu jandezire Kanyama. Ni katika barabara yenye kuenda kunako galeri pacha nyuma ya ofisi ya uhusiano wa kiufundi wa Beljiji ndiyo soko hiyo ya madini za almasi inapatikana. Mwenye kuwatazama anawaza ni wafundi wanaotengeneza saa wala wenye duka ndogo za simu. Wanaketi wakijikinga chini ya mwamvuli wakitumia mashine ya hesabu na yenye kupima madini za almasi. Kwa kweli, ni wenye kuunganisha wanaouzisha madini na wenye kuuza, wanauza kwa wachimbaji kutoka majimbo, na kwa upande wao wanauzisha kwa wenye maduka kubwa za almasi Njwene ni kwamba operesheni za aina hiyo zinaelekea ukadiri wa chini wa madini za almasi thamani ya madini hizo za almasi yenye kuuzishwa barabarani ni ya dola za kimarekani makumi tano kwa almasi inayoitwa safi hadi elfu mbili na soko hiyo inaendelea bila shaka tandiapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la kiswahili kipindi cha jioni kwa niaba ya fundi wa mitambo ja Claude siara wandishi wetu kutoka majimboni huyu Jean Desire Kanyama