Karibuni wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fuateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, shirika la raia na nonaatoa mwito kwa vyumba vyote mbili vya bunge la taifa kutoweza kuitika na kuchungua mpango wa sheria unaoelekea uongozi wa waendesha wa mashtaka. Ni hivi basi vyumba mbili vinapaswa kutupilia mpango ule wa sheria na kutobadilisha kitu chochote. kuhusu hali ile jimboni Kivu ya kaskazini, lusha kama mtumbwi uliweza kuanguka na kuzama ndani ya ziwa Kivu jana siku ya, in, ya kwanza. Mtumbwi ule ulikuwa ukitokea katika jimbo la Kivu ya kusini na ukiweva kadiri na memba wa jamaz opatwa na msiba tatu jimboni ya Ekwatori ya yaujwusha kama mjini Mbandaka kulifungwa jana watu 12 b wanaozaniwa kuzorotesha usalama katika mji wa Mbandaka. Kati yao watatu wamekimbia. Habari kamili, shirika la rahira linaomba kwa vyumba mbili vya bunge la taifa kutokubali wala kutochungua mpango wa sheria ya kuongoza kuhusu waendesha mastaki nchini, katika maoni walioipana leo kunako baraza la bunge la taifa na pia kunako baraza la wazee wa bunge. Zaidi ya mashirika mia mbili ya shirika la raia hayakubali hatua ile ya kuchungua sheria yenye kuelekea waendesha mastaki haujulisha kama waziri wa sheria anatamani kujiingiza katika uongozi wa kuendesha mastaki. Tumsikilize mkili yani, avoka Christian Bulambo wa Ndila, mbele ya mikrofoni ya Jilie Nyamwinyi n'a mpango huo wa sheria unaenda kinyume sababu katika hali yake haukushirikisha wanasheria wenye. Unaelekea ni mradi ulioonyeshwa mbele ya baraza la waziri eh, na kukubaliwa tarehe 17 Machi na kutuma moja kwa moja kunako baraza ya bunge. Ilikuwa lazima waziri azungumze na wanaohusishwa eh, kuna baraza kuu ya wamzi kupitia ofisi yake ya uandikaji yenye kuwa tayari, lakini kuna pia mashirika za kazi za wamzi, kuna sinamag, kuna umoja wa mashirika za wamzi, hao walipaswa mawazo yao na tunawaza kwamba ni kurudi nyuma kwa nchi yetu kuhusu demokrasia. Tubaki tu katika mji wa Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama tu ya uruma haipo, yani tolerance zero, akisema katika ya lugha ya Kifransa. Usalama wa pasha habari, mipango ya kuipinga ayo, ndio maoni yalichunguliwa katika semina ya mafunzo iyoandaliwa leo na shirika Observatoire des Medias Congolais, wakisema katika ya lugha ya Kifransa, hapa mjini Kinshasa. Omeke kupitia presidenti wake inasema kama usalama wa pasha habari ni jambo kubwa sana inchini kongo ya kidemokrasia. Polidoro Mubayayi anasimulia juu ya, juu ya uwaji, watano, ya uwaji wa pasha habari wa tano munda wa miaka mitano. Tumsikiliza kwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Engumba Mulungu. Uh, leo hii kuna swala la matumaini, swala la mambo ya kati ya katika mwenendo wa wenye kuongoza nchi, wala watatazamiwa sawa wenye hekima wala wenye kukosa hekima. Haiwezekani kuandaa operesheni wala kuanza kampeni na kusema sasa hakuna mwenye atavumiliwa, na kwa upande mwingine kutimiza sawa agano hiyo, haijachukuliwa ni swala la heshima. Hapo tuna wananchi wote sawa washuhuda, tuna wakuu waliosema hakuna atakayevumiliwa, ni sawa. Tutaangalia sasa katika matendo, namna gani ukosefu wa uvumilivu utatimizwa kupitia usaidizi wa wapasha habari. Kazi za semina ile zitakomeshwa tarehe tatu mwezi wa tano mwaka tunao, siku kuu huenda kusherekea siku ya uhuru wa wapasha habari, jimboni Kivu ya kaskazini, mtumbwi wenye kusafirishwa na chombo ilizama majini katika ziwa Kivu jana. Mtumbwi ule ulikuwa ukitoka jimboni Kivu ya kusini ukisafirisha hivi. Kufatana na maoni ya wanamemba wa jamaa upatwa na msiba, yapata watu makumi nne na pia biashara miili nyingi imepatikana tangu leo asubuhi, juu ya watu kumi wenye hawakuonekana. Ripoti ya mw mwizi Mtunga Lukuwini vile alituelezea kama mpaka sasa utafuti unazidi tu kuendelea. Jana asubuhi jana ndio razi as, jana, askari polisi wa taifa walifunga wanaozaniwa kuzorotesha usalama kati ya watu katika mji wa Mbandaka. Watu waliofungwa ni kumi na mbili, kati yao tatu walikimbia gerezani wakati wa mashambulio ya enyele mjini Mbandaka tarehe ine mwezi wa ine mwaka tunao. Kati yao kuna patikana wa askari wa FRDC. Mwandishi wetu Ari Lobondo Bokelu aliweza kujulisha kama hali iye inasukuma sana watu kuwa uwasi na uwasiwasi mjini Mbandaka, na viongozi vinaitwa bila shaka kuchukua hatua ya kuweza kupinga jambo lile. Jimboni Katanga, jemadari ja Bayo, msimamizi wa chumba cha operesheni ya ukingo wa amani kuna umoja wa kimataifa ni mwenye kuchungua hali ya usalama kaskazini mwa Katanga, na hiyo ni mbele ya kuondoka kwa majeshi ya Monike wazaliwa Benin wenye utawanyika katika Katanga. Ujumbe wake jemadari ja bai, una pia mkuu kiongozi wa etamajoro ya majeshi ya Monike luteni kanali Patrick gushav Pabendera kama vile panyunzu, viongozi husimulia juu ya hali ya usalama inayozorota kufatana na u, wako wanamgambo wa FDLR wenye kuungwa mkono na wamaimai. Wakazi ni wenye huzuni sana kwa kusikia kama majeshi ya Monique yataendeka yataondoka katika makao yao. Mengi tuyafate na François Xavier Mibe kulingana na ripoti inayotolewa na wachunguzi wa kijeshi wa munuk na hata wakubwa wa, wa serikali, usalama unaonekana kuzoroteka ndani ya maeneo hayo. Pale Bendera, raia wanaendelea kunungunishwa na mashambulizi ya usiku inayoandaliwa na kundi la FDLR ndani ya vijiji, mashambulizi ambayo inasindikizwa na wizi, kubaka na hata kupora mali za watu, hali inayozoroteka zaidi maeneo inayochimbuliwa madini pale maeneo ya Nyunzu raia inaendelea pia kunungunishwa, hasa mafasi kunakochimbuliwa madini ya zahabu, kasiteriti na hata koltan. Pale Bendera, wakati kazi inaendelea kwenye kituo cha umeme cha Kiimbi, mgini unakumbwa na malaria inayofanya leo hii zaidi ya watoto makumi mawili kufariki na hata pia jamii elfu mbili mia tatu inayokimbia mapambano ya kufukuza wa FDLR kwenye mpango wa kimya ya pili ngambo ya raia kutoshwa kwa vikosi vya munuk kutapatia nafasi makundi ya FDLR kuzorotesha usalama na hata kuona kukimbia kwa mashirika ya Umoja wa Kimataifa inayoendelea kudumia watu. Mjumbe kutoka New York jemadari Jean Bayo ametangazia ya kwamba yote aliyoisikia ataipeleka aitaipeleka kwenye anga za juu Kalemi. Mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya redio Kapi. Waandishi wetu wenye kupatikana katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ametwita juu ya hali ya mtumbwi wenye kusafirishwa na chombo ambao ulizama majini katika ziwa Kivu jana. Mutumbwi ule ulikuwa ukitoka jimboni Kivu ya Kusini na kusafirisha kadili imesemekana, eh, watu makumi ine na pia biashara. Miili nyingi imepatikana tangu leo asubuhi juu ya watu kumi waliopotea. Gabriel, wamenya vipi sasa? Kufatana na duru za vyumba vya usalama pagoma miili ya watu kenda ndiye imekwisha ogotwa zaidi ya watu kumi na moja waliopotea jana ndani ya ajali kunakoziwa Kivu. Viongozi wa mahali na wanamemba wa jamaa za mahanga wamejishurutisha tangu asubuhi leo kando ya mji wa Goma na Giseni nchini Rwanda jana, mtumbwi umezama ukitokea kaskazini ya Iji jimboni Kivu ya kusini kwa kujielekeza kunako soko ya Kituku pa Goma. Mtumbwi ulikuwa ukibeba watu zaidi ya makumi nne wakiwemo abiria wanaume, wanawake na watoto, vile vile bidhaa mbalimbali sawa vile vyakula. Zaidi ya watu makumi mbili wamenusurika kwa msaada wa meli ambaye imekuwa karibu na meli iliyozama. Fatana na habari tulizojulishwa ni kimbunga kali inayojulikana kwa jina la Grand Lake ndiye imepindua meli hiyo. Tujulishe kwamba mnamo usiku wa siku ya kwanza hadi siku ya pili, wavuvi wameshambuliwa pia kunakoziwa Kivu na majambazi kwa silaha, mvuvi moja amepotea yajulisha duru za viongozi Goma. Gabriel Wamenya, Radio Kapi nam. Asanti Gabriel Wamenya. Tumerudi mjini Kinchasa, ambako zaidi ya wanafunzi mia mbili wa fakulti ya upashaji wa habari na uchumi wa Universiti Katoliki ya Kongo hapa mjini Kinshasa waliku, walikuwa kifukuzwa moja kwa moja kutoka universiti ile tangu yapata juma mbili mpaka leo, siku ya pili halisababishwa na maandamano aliyoyafanya tarehe moja mwezi wa tatu, na kusai maoni juu ya magumu na yapata wanafunzi mia munane juu ya hali ambamo wanajifunza wanafunzi walikutana leo na wapasha habari kwa shabaa ya kuomba wasamehewe na kanisa Katolike kwa jumla na pia na viongozi vya Universite Katolika nchini. Tumsikilize mmoja anajieleza. Shama yetu kubwa wakati wa maandamano hayo ni ya kuonyesha malalamiko yetu kutokana na hali ya masomo ambamo tupo na sio kuharibu heshima ya university yetu. Maandamano ya madai yetu yalisababisha maoni mbalimbali kutoka magazeti na pande nyingi za kijamii. Kutokana na hali hiyo, sisi wanafunzi wa university ya Katholiki ya Congo tuliyofukuzwa kutokana na maandamano ya tarehe moja Machi iliyopita tunaomba razi kwa kanisa ya Katholiki kwa mkutano mkuu wa maaskofu wa Kongo, kwa kiongozi mkuu wa university na wakuu wote wa university, na kwa jamaa yote ya university na kwa wazazi wetu. Na, na kwa hiyo tunaaidia kuwa na dhamiri, na dhamiri na kuheshimisha university yetu. Ndiyo maana tunaomba huruma kwa wakuu ili turudishwa masomoni kwa kuendelesha masomo bila shaka, ikiwa mwaka wa masomo makuu unakaribia mwisho. Na ni hapo tunatia ndanga katika taarifa ya habari katika la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala, waandishi wetu wa, wa mama Yevine Mwinga eh, Micheline Atrola waliotarisha kipindi hiki, na waandishi wetu wengine Jean Zireka Nyama na Gabi wa Menya, tunawapigia asanti sana. Mkunda Milemba nasema asanti, magharibi mema. <laughs>