Hali ya ujeuri ina nafasi ya juu hapa mjini Kinshasa tangu wakati uliopita. Hayo ni maoni ya inspekta mkuu wa polisi ya taifa Jenerali John Numbi aliyoatamka leo hii wakati wa mazungumzo na marefu na wapasha habari katika ofisi yake ya kazi. E, jimboni mashariki nyumba nyingi zilizojengwa katika uwanja wa dayosisi ya Bondo ya kwenye umbali wa kilomita 500 kaskazini ya Kisangani zilichomwa moto na mapadri pamoja na wanafunzi wa seminari ndogo. Hao wanashutumu wenyeji wa nyumba hizo kujenga kinyume ya sheria katika kiwanja cha mapadri. Na hukumu tatu ya kifo kuachiliwa huru kwa watu saba na kushutumiwa kutoka mwaka moja hadi miaka tano Ndiyo uamuzi uliotangazwa leo hii na tribunali ya kijeshi ya Bukavu, Jimoni Kivu ya Kusini, ni katika swala la uaji wa mpasha habari Didas na Mujimbo wa Radio oh, Okapi. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya ujeuri ina nafasi ya juu hapa mjini Kinshasa tangu wakati uliopita. Hiyo ilionyeshwa na inspekta mkuu wa polisi ya taifa leo hapa mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo marefu na wapasha habari katika ofisi yake ya kazi. Hali hiyo inatokana na mwenendo wa raia wengi kutoka majimbo hadi hapa mjini Kinshasa. E, tena polisi ya taifa hukosa vifaa vya kutosha kwa kazi yake. Ikiwa ni pamoja na kupinga hali hiyo, jenerali John Numbi alisema kwamba mbinu zilishimikwa kwa kupinga hali ya ujambazi hapa mjini Kinshasa. Kwa upande wengine, wapiganaji wa zamani makumi tano na nne wa FDLR walioondolewa silaha na wajamii wao zaidi ya makumi tano walihamishwa kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini hadi jimbo la Katanga. Kwa mjibu wa shirika la parek operesheni hiyo inatoa jibu kwa shughuli za wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa upande wake parek imesema ilichukua silaha za vita zaidi ya elfu, elfu sita mia ine jimboni humo. Hayo yakiwa matokeo ya matoke operesheni iliyoandaliwa tangu mwezi wa tatu na shirika hilo jimboni Kivu ya Kaskazini. Mafasirio mengi, nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Kwa jumla ni silaha 1683 ndizo zilizochukuliwa na shirika PAREC tokea waanzishi operesheni yao ya silaha kwa dola 50 jimboni. Katika mkutano wake na waandishi wa habari Ijumaa iliyopita, Paruchuru presidenti wa PAREK aliripoti kwamba moja wapo ya vikwazo vinavyokabili operesheni yale ya jimboni ni kuwepo kuona mgambo wa FDLR maeneo kadhaa, kinyume ya kwamba waliamua kuongeza uimizaji wa wanamgambo wale katika operesheni yao ili kuwahamisha maeneo haya ya mashariki. Mchungaji Ngoi Mulunda: lengo letu alikuwa FDL ila ni silaha ni, sila. Ni raia ndio waliopiga yowe wakisema sisi tunarudisha silaha, ijapokuwa wanamgambo wa FDLR wangali bado na silaha zao manyumbani. Hayo yalinisukuma kukutana na viongozi wa FDLR Aprili moja Nilikutana na kanali Suki. Yeye alinena kuwa tayari na kundi lake kusalimisha, ikiwa tu hatuta warejesha Rwanda. Dola hamsini zinatolewa kwa kila mwanamgambo wa FDLR anayefikisha silaha yake kwa Parek wakati ya kusalimisha na baadae, anaamishwa dulu. Za Parek za ripoti kwamba timu zao zaendelesha operasheni yale ya uhimizaji wa wanamgambo wa FDLR mtani Lubero wiki hii. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Jimbo ni mashariki nyumba. Nyumba nyingi zilizojengwa kiolela katika uwanja wa dayosisi ya Bondo kwa umbali wa kilometa mia tano kaskazini ya mji wa Kisangani ziliunguzwa moto na mapadri pamoja na wanafunzi wa seminari ndogo. Hao wanashutumu wenyeji wa nyumba hizo ukujenga kinyume ya sheria katika kiwanja cha mapadri. Mafasilio mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani watu wengi wasiokumbwa na ajali hiyo walinena kama ni nyumba makumi sita zilizoteketezwa na wapadri wa diosezi ya Bondo, hawa walisindikizwa na wanafunzi wa Petit Seminare. Habari hilo inahakikishwa na kiongozi ya mtaa kwa muda mweni, anahuzunika kwa kuona kama wapadri wanajipatia sheria bila kuongoja uhakia wa amzi, isipokuwa waskari polis weni walifanya kazi yao vizuri, raia ilitamani kuharibu makao ya wapadri kama vile alinena kiongozi ya mtaa tawa Bondoo kwa muda. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, askofu wa josezi ya Bondo alinena kama ni tu nyumba ndogondogo na mafasi ambaye watu wanafanya matofali ndiye zilivunjwa, na jambo hilo ilitokana na kuzarau kwa viongozi wa serikali weni hawakuwarudishia uhaki wao kwa wakati. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole, radio Okapi. Nalo shirika la kiraia la Ituri linaunga mkono maoni wanabunge ya kugeuza kutoka na katiba ya taifa, wilaya hiyo kuwa jimbo la Ituri. Kumbukeni kwamba katika tangazo lao wabunge wa Ituri waliomba wakuu wa kiserikali wachukue jukumu yao mbele ya kugeuza kwa wilaya hilo sawa jimbo mnamo tarehe 15 i mwezi utunao, kwa mjibu wa Jean Bosco lalo kiongozo shirika hilo la kiraia, kama Ituri haikuwe jimbo tarehe hiyo, serikali itanga katika, itanga katika hali ya kutoheshima katiba. Kunu, nous estimons que l'Ituri a raison de devenir province tunaona a..., kwamba inafaa Ituri iwe jimbo. Tangu siku kumi na tano ya mwezi ya tano tarehe baraza la wazee ya taifa ilisimikwa, sisi kama shirika la raia ya Ituri tunaunga mkono hatua hiyo. Kama Ituri isipokuwa jimbo tangu tarehe kumi na tano ya mwezi ya tano serikali itapinga sheria ya nchi, na sisi hatuwezi kubali jambo hiyo. Katika ezi nyingi hapa wilayani Ituri maendeleo ni ndogo kabisa, au tunaweza kusema hakuna maendeleo yoyote. Kuzindua Ituri kuwa jimbo itasaidia kufanya hatua moja, sababu kwa sasa hali ya mji ni mbovu. Kwa hivi sidhani ni haraka au mapema, sababu kunakuwa komisioni inayohusika na uchaguzi kwa kufanyisha uchaguzi hapa Ituri. Wanabunge ya jimbo wanapasha kuchagua waliwali wa jimbo ya Ituri na makamu wake. Hukumu tatu kwa kifo, kuachiliwa huru kwa watu saba na kushutumiwa kutoka mwaka moja hadi tano Ndiyo wamzi uliotangazwa leo hii na tribunali ya kijeshi ya Bukavu katika swala la uwaji wa mpasha habari Didas na mujimbo wa redio Kapi. Tribunali hiyo ilikubali pia haki ya matengenezo kwa mjane na jamaa ya aliyefariki. Malipo ya waribifu kwa mjane yalishimbikwa kwa dola za kimarekani elfu mia tano na kwa kiongozi wa jamaa dola za kimarekani elfu mia mbili makumi tano Mafasiro mengi nawe Dedone Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Kisha miezi mitatu ya masambo, uamzi wa umetangazwa. Wafungwa watatu walihukumiwa adhabu ya kifo. Wawili kati yao walikubali kuwa walikuwa mahali mwanahabari aliwawa. Kwa wafungwa wote kumi na watano kwa jumla, mahakama iliwashutumu kwa makosa saba ikiwemo mauaji na nia ya kunyang'anyi kukuwa ndani ya kikundi cha wahalifu kulitoroka gereza na kutumia silaha ya vita. Wengi kati ya washtumiwa walipewa adhabu ya mwaka moja hadi tano ya kifungo, ila kuna wafungwa watano ambao wataachiliwa huru. Ndio kwa maana kisha uamuzi, watetezi wa wafungwa walinena kwamba wanatosheka ila kuna wawili ambao wana mpango wa kuendelea na masambo hadi ngazi za juu. Ijapokuwa uamuzi ulitangazwa, giza inabaki kuhusu kompyuta ambayo ilikuwa sababu ya mauaji. Kuna watu ambao walisema kwamba sababu ya mauaji hayo bado haisikiliki. Waliohukumiwa kifo walikubali kwamba usiku ule wa mauaji walitokea mtani Kadutu kwa ajili ya kutafuta kompyuta mjini, ila wengi wanajiswali kuhusu bahati ya kumkuta mwanahabari wakati yule akiwa na kompyuta toka Bukavu. Mimi ni Dido Nebagalwa kwa niaba ya Radio Kapi hey, tukirudi hapa mjini Kinshasa tujuise kwamba PNID ilitangaza leo hii mbele ya wa wapashe habari matokeo ya kazi yake kwa mwaka wa elfu mbili na kenda shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilitumia milioni mia moja makumi kenda dola za Kimarekani kwa kusaidia mpango wa uongozi bora na kupunguzwa kwa ukosefu. Nguvu za PNID zilitimizwa katika kazi za kuingiza fedha wa kuruhusu kupandishwa kwa hali ya kijamii mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini imeonekana kwamba miradi ya PNUD bado haijageuza hali ya maisha ya wa Wakongomani, sababu wengi wanabaki katika hali ya ukosefu. Kiongozi wa mpango wa PNUD katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amekubali hali hiyo na anatia moyo katika kushiriki kwa makabila katika mwenendo wa kupandisha hali ya maisha ya raia unayosaidiwa na PNUD. Rene Guiraud anasema mbele ya mikrofoni ya Askenzigbe Tayoro kazi za kuunga serikali mkono ambazo pnida nazo tumeona kama kufuatana na vyombo ya kazi tunavyo, tutachunguza kufuatana na mazingira za nchi, hasa mu masekta zenye zilitatizwa na bukomvi. Tutachagua tau mbili ama tatu zenye zinaweza kuleta matokeo mzuri. Hivi tumekusha kupatana hata kama ilikuwa vigumu kwa kuchagua, kwani hatutumike peke yetu, tuna lazima tuungane na wakaji wenye kufaulu mbele ya kupokea msaada na pia anyuma wakisha kuyapokea kwa ile wataweza kukamilisha maendeleo ya mtaa wao wenyewe. Eh, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia jioni njema popote mnaposikiliza Radio Okapi.