Hajo ukapi. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji wa, wa, wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa kumeanzishwa leo kunakokinengalyema operesheni ya kuwatunza wenye kupasuka midomo na wale wenye magumu katika ulimi. Yote yale yanaitwa bec de lievre katika lugha la Kifaransa. Waganga wa kundi kutoka Afrika ya Kusini na wale wa nchi Kongo ya Kidemokrasia ndio wenye kuendesha matunzo yale leo hiyi. Ni watu kumi ndio wamepasuliwa. Wanabunge wa Kongo Kidemokrasia wakujiingiza tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita na sita katika uchunguzi wa misaada ya maendeleo. Hayo ndio yalijulishwa katika semina ya wanabunge iliyofunga milango zake leo hapa mjini Kinchasa. Kanisa la Simo Kimbangu lilisherekea leo hii tarehe makumi mbili na tano mwezi wa tano, sikukuu ya kuzaliwa kwa Kristo. Leo ndio wafuasi wa Simo Kimbangu walisherekea Noele kulingana na madini mengine. Habari kamili Kinchasa. Kumeanzishwa leo hii kuna ku klinike Ngaliema hapa mjini Kinshasa, operesheni ya kuwapasua wale wenye kuwa na midomo imepasuka na wale wenye kuwa na magumu kuna ulimi yao, yani bec de lievre. Matibabu yale yanalingana na Operation Smile, yani kicheko, yenye kufanyika na kundi la waganga kutoka Afrika ya Kusini na Wakongomani. Kwa siku ya leo hii ni watu kumi ndio walipasuliwa. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Mulima Yves eh, mengi tuyafate na Adolphine Ngoy miongoni mwa wagonjwa mia tatu na makumi mbili tulipokea wiki ilipita kulionekana wagonjwa mia moya na makumi sita na ne wana stahiri kupasulio. Muganga mumoja alisema kama haiko kila mwenye kuwa na tatizo kusura njo anapasho kupasulio. Mpaka saa sita ya subu ya hii siku ya pili kulikuwa watoto kumi na mbili njo walikuwa mekwisha kupasulio. Muzazi mmoja alifurahi kuona binti wake amepasulio. Tukumbushe kama wataendelea na kupasula watu mpaka mwisho ya mwezi watano, shaba ni kupunguza ugonjwa hii katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kongo pia kurudishia watoto wa Kongo cheko na furaha, kama iliandaliwa na timu kufanya kazi hii. Katika mpango kuhusu vitendo vya kijamii vya MONIKE, kundi la waasikari wa MONIKE wazaliwa wa Tunisia wenye kuwa nchini Kongo ya kidemokrasia waliandaa leo hii semina ya kuhimiza wanafunzi juu ya ubaya wa kuvuta tumbaku, hatua hiyo ikiwa ya kwanza ilianzishwa kunako masomo ya kiprimari Arme Sali katika mtaa wa Kinchasa walihimiza pia wanafunzi juu ya usafi wa meno na kinywa. Tumsikilize Luteni Osini, ofisa wa kundi la waskari wa, wa Tunisia, mbele ya mikrofoni ya Beli ya mafinga Sijuni. Siku hii ni ya kujulisha maovu kuletwa na tumbaku kwa watoto na wanafunzi. Kunatayarishwa spiche pia, kuko masehemi ingine kuhusu usafi ya meno. Tena tutatizama wanafunzi na walimu bila malipo yoyote, waganga wa meno na waganga wa mwili mzima. Tutagabula pia madawa kama kuna hitaji, itakuwa ni maantibiotike na vingine, na kuwatunza pia kwa kutuzwa magonjwa ya kinywa, inapaswa kufanyika kuli moja pale pale. Gisi gani huenda kusaidia nchi kwa kuepuka na kujitayarisha kwa kupinga magumu kutokana na hali mbalimbali mbali nyingi. Hiyo ndio shabaha ya mkutano uliofungua milango zake leo kunako hotel Memling hapa mjini Kinshasa. Wahudhuriaji wanachungua gisi ya kupinga magumu na kutumia mipango ya kiutu ikiandaliwa na chumba cha OMS barani Afrika wahudhuriaji huenda kuchukua mipango ya pamoja kwa maendeleo ya vifaa vya pamoja kwa usaidizi wa nchi zingine. Tumsikilize mganga Kalambaye Kalula Ausikae na ujenzi wa mipango ya haraka na vitendo vya kihutu barani Afrika, mbele ya mikrofoni ya Jacke Ive Mulima. Kumwisho ya kazi itakuwa ni kufasiria kila neno kuhusu matayarisho na ngisi ya kuzuria misiba, kutayarisha vyombo juu nchi ipate namna ya kujiongoza. Sisi wakina OMS tuna jukumu la, si de si, de la kutayarisha yale yote kusemeka, lakini tutajitayarisha pia ngisi ya kuzuria matukio mbaya kuhusu afya wakati ya kuyatimiza. Tangu mwaka elfu moja mia kenda makumi sita baraza la bunge la Kongo kidemokrasia halikujiingiza kwa kweli katika mpango wa uchunguzi wa misaada ya maendeleo. Hayo ndio yalijulishwa leo hii, siku ya pili, wakati wa kukomesha kazi za semina kuhusu wanabunge, semina iliyoandaliwa na shirika la wanabunge wa Ulaya kwa ajili ya Afrika, AWEPA. Kufatana na maoni ya msimamizi wa muungano ule, inafaa kuwapa moyo wanabunge kwa kuchungua hali ya msaada kuhusu maendeleo. Ripoti ya mwandishi wetu Jile Nyamwenyi mengi tuyafate. Sidioni Adolfine Ngoi. Wazuriaji walisema kama jibu ya wanabunge ya Kongo inaonekana kuwa kiloko. Tangu mwaka 1960 mpaka leo kuliundwa sheria, lakini wanabunge hawajitolee kwa kusaidia serikali ku matumikio yake juu ya kukomalisha nchi tangu zamani. Yale yote inatuma wa husika na muradi wa kazi mjini Akra, pamoja na wenye waliandika kumuji Paris, waunde kituo kufuatilia maendeleo ya bara. Kituo ambacho kitampatia mwanabunge wa Kongo sauti aliyesema kiongozi ya AWEPA ahusika na uchunguzi ya serikali na ya kazi za watu wote. Shirika la wanabunge wa Ulaya ajili ya Afrika inasema kama wanabunge wa Kongo wanapashwa pata neno la kusema kuhusu uchunguzi ya kazi za kukumalisha bara mzima. Tena wateule wa raia ya Kongo wanapashwa kujifasiria mbele ya wachaguzi wao hata pia mbele ya wafariji wao. Mjini Kinshasa utambua mali mengi kushimikwa kwa vibao juu yake, huandika RFI yani Radio France International. Na kwa haki, redio hiyo ya ufaransa haipeperushe kunapita sasa siku nyingi vipindi vyake kupitia FM katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia tangu sasa mwezi wa tano mwaka elfu mbili na tisa kulingana na hatua ya serikali ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kwa shabaya usalama kama ilivyojulishwa na waziri wa usikae na upashaji wa habari na vituo vya habari. Basi, hatua hiyo ni ya kuonyesha kama kweli vibao vile RF huenda kuchukua tena vipindi vyake ya namna gani? Mwandishi wetu Inosa Olengari aliweza kuchunguza jambo lile na akakutana na bibi Gesger, Jenoveva Gesger, mkuu kiongozi wa RF Afrika. Mbele ya mikrofoni aliweza kujiuliza kusema kama ikiwa kama wanasimika vibao vile venye kuwa na E, mambo ya utetezi ya RFI ni kwa kuweza kujulisha wa wale wote wenye kufuata RFI walikuwa wakiifuata kupitia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama wapo tu. Kwa upande wa serikali ya Kongo Kidemokrasia, Lamber Mende akiwa waziri ya usikai na upashaji wa habari na msemaji wa serikali ya Kongo Kidemokrasia alihakikisha kama hatua imechukuliwa kwa kurudulia singa ya upashaji wa habari ya RFI inchini Kongo ya Kidemokrasia. Inabaki tu kadi, alisema Lamber Mende, kuweza kutayarisha tarehe gani na kujulisha kiserikali. Kinshasa tu kanisa la Kimbangu lilisherekea leo itare makumi na tano mwezi wa tano siku kuu ya kuzaliwa kwa Kristu. Sherehe ile lipitika kunako Santre Dake Kimbangiste pamtawa Kasabubu apa mjini Kinshasa. Umati wa waamini wengi kutoka maali mengi, mali mengi inchi ni Kongo ya Demokrasia katika majimbo mbalimbali na kutoka katika nchi za Afrika na maali mengine ulimwenguni walishiriki kwa sherehe ile mbele ya mkuu kiroho Simo Kimbangu Kyangana mbalimbali na madini mengine yenye kusherekea tarehe makumi mbili na tano mwezi wa kumi na mbili kuzaliwa kwa Kristu, wafuasi wa simu Kimbangu walichagua tarehe makumi mbili na tano mwezi wa tano kwa kusherekea sikukuu hiyo. Pastere Roger mpaka akiwa msimamizi jumbuni Kinchasa wa kanisa la Kimbangu anaeleza maana ya tarehe makumi mbili na tano, mwezi wa tano yupo mbele ya mikrofoni ya Prense Masumba, Masumba eh, Kandala njuu ya kanisa la Kimbangiste kufuatana na ufunuo so na maoni ya manabii tulielewa kama Yesu Kristu akuzaliwa mutarehe makumi mbili na tano mwezi wa mu, kumi na mbili, lakini ni mutarehe makumi mbili na tano mwezi wa tano. Yale tulipata kisha kuchunguza njo kusema haiko kufuatana na maandiko matakatifu, lakini pia kupitia ufunuo mu njia ya nyimbo njo tulielezwa siku ya, ya kuzaliwa kwake Bwana Yesu Kristu njo maana tangu mwaka elfu mbili, kanisa la Kimbangu inasherekea kuzaliwa kwa Yesu Kristu kila tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa tano leo hii inaenea miaka kumi. Kabla ya kuweza kuachana na nyinyi, tuwakumbusheni muhimu uliokifata Kinchasa, kumeanzishwa leo kunako Kulinga Ngaliema operesheni ya kuwatunza wenye kupasuka midomo na wale wenye kuwa na magumu katika ulimi, yote yari yakiitwa ya bec de lievre. Kundi la waganga kutoka Afrika ya Kusini na wale wa nchi Kongo ya Kidemokrasia ndio wanaendesha matu, matibabu yale. Ilio watu kumi ndio wamepasuliwa. Wanabunge wa Kongo ya Kidemokrasia wakujiingiza tangu mwaka elfu moja mia kenda makumi sita katika uchunguzi wa misaada ya maendeleo. Hayo ndiyo yalijulishwa katika semina ya wanabunge iliyofunga milango zake hapa mjini Kinshasa na kanisa la Simo Kimbangu lisherekea leo hii tarehe tano mwezi wa tano siku kuu ya kuzaliwa kwa Kristo. Leo ndio Noel kwa wenyewe, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siela na waandishi wetu wa Dolphine Ngoi na wale kutoka majimboni tunia mukunda mile morapi. Asante sana kwa heri. Oh! <laughs>