Mumesalimika wapendwa, w wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa Baraza la wazee wa bunge la taifa linachukua hatua ya kumwalika waziri wa kwanza Adolfo Muzito aje kujieleza juu ya mipango nyingi aliyoisaidia juu ya madaraka ya mitaa na miji mikubwa mingine nchini. Maoni ya kumwalika waziri wa kwanza yalikubaliwa leo na wazee wa baraza la bunge la taifa. Jimboni Ekwatoria, idadi ya watoto masomoni inapunguka sana katika miji ya Mbandaka, Gemena, Isala, Boende na Bikoro. Hali ile ni kinyume ya vita katika eneo zile. Jimboni Kasai ya Mashariki, uongozo wa kazi ya sheria unao magumu mengi katika mtaa wa Lusambo. Habari kamili Kinchasa. Baraza la wazee wa bunge la taifa linachukua hatua ya kuweza kumwalika waziri wa kwanza. Maoni kuhusu kumwita na kumsikiliza waziri wa kwanza yalikubaliwa leo hii siku ya tatu na wazee wa baraza la bunge la taifa. Kufatana na maoni ya mzee wa baraza la bunge la taifa Patrisi Sesanga, ambaye ndiye msingi wa mwito ule, Adolfu Muzito anapashwa kuja kujieleza juu ya mipango zake nyingi zenye kupana madaraka kwa mitaa na miji mingine mikubwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kufatana tu na maoni ya mzee wa baraza la bunge la taifa Patrisi Sesanga, mpango nyingi inaenda kinyume na katiba ya nchi na pia hatua nyingi kiserikali. Ripoti ya mwandishi wetu mengi, mengi. Adolphe Muzito anapashwa kujifasiria kwa nini hakufikisha kalenda ya kusimika majimbo kubaraza baraza la bunge kisha kutangazwa kwa sheria ya kuyasindikiza tangu mwaka elfu mbili na nane. Kwa maoni ya wazee wa bunge, yale ni kinyume kufuatana na sheria kuongoza nchi senete. Akaendelea kusema kama kuna kosa ingine meonekana Kiongozi alibadilisha sheria ya mstari mia moja na makumi saba na tano ya katiba kusema kama asilimia makumi nne na pato ya taifa inapashwa kwenda jimboni kufatana na makubaliano kati ya serikali na maliwali ya jimbo. tena wanamshtaki waziri wa kwanza kugeuza mitani na masekta kuwa mijini, japokuwa hali yao haitoshe kabisa. Kufuatana na yale yote, mzee akakazia kusema kama haiwezekani masekta na masehemu pamoja na vijiji vigeuze kuwa mitaa. Yapata wanabunge makumi tano na wazee wa Baraza la Bunge wa Rwanda na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wanapatikana katika mkutano unaoanzishwa leo hii siku tadumuda siku tatu pale Gisenyi nchini Rwanda. Wapo katika mazungumzo kati yao na watachungua nukta tatu zenye kuwa muhimu kulingana na makubaliano ya kiraisi mwezi wa nane mwaka elfu mbili na tisa ni hasa hali ya usalama, uongozo na haki za binadamu. Mkutano huo utadumu siku tatu kama vile tulisema, na unaandaliwa na shirika Initiative Por Leadership katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ocha chumba chenye kuhusika na uongozi wa mambo ya kiutu kinahakikisha usaidizi wake kwa watoto zaidi mia tano wenye hawana wazazi wala jamaa katika Jimbo la Ekwatoria. Chumba kile cha Ocha kilijulisha leo siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari pakarta kuu ya Monike, hali ya kiutu katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Kulingana na maoni ya Bibi Stephanie Trasari ausikai na upashaji wa habari makamu kwa Ocha, hali ile ya kiutu ilibadilika mahali Monike inapatikana. Tumsikilize Stefani Trasari mbele ya mikrofoni ya Jeffe Ngoi. Wazazi walipata mafunzo kuhusu usafi na afya, kuhusu uzazi kungambo yake kiungo yenye kushitegemea yenyewe. Na jina ya Eglon ilianza na usaidizi ya UNICEF kusaidia watoto mayatima mia tano na mbili. Wamesaidia tena watoto wenye walikuwa mumakundi yenye kuchukua kuchukua sila na watoto wenye kuwa muhali mbaya jimboni ya Ekwatoria, viongozi na wenye kuhusika na maeneo ya kikamati ya kusisimua, yaani espace communautaire de veille, wakisema katika lugha ya Kifaransa, ikiandaliwa na UNICEF wanaozunishwa na wana kupunguka kwa idadi ya watoto huenda masomoni, miezi michache kabla ya kuweza kumaliza mwaka wa masomo. Hali hiyo inatambulikana Pambandaka, Gemena, Lisala, Bwende na pia Bikoru juu ya zaidi watoto elfu ine waliojiandikisha mwanzo wa mwaka wa masomo, zaidi ya elfu moja hawa ende tena masomoni. Hali hiyo inasababishwa bila shaka na vita ya wauni. Tumsikilize leo Kalulu ausikaye na maadhibisho kunako chumba jimboni cha UNICEF. De mwanzo ya mwaka tunao tulipokea watoto elfu mbili na nusu kumwisho wa mwezi wa Aprili tunabakia na watoto elfu mbili na kumi na sita tu ma espas komenotere mia tatu na nusu, kati yao wako mikononi mia wazazi yao. Kugemena tulikuwa na watoto elfu moja na nusu. Sasa tunabakia mia munane na nusu, mia ine na nusu wamebakia mikononi mia wazazi yao, sababu ya vi vita ya wapiganaji wa Enyele. Sasa vita inakwisha, watoto wanastahili soma sababu wengine wakingali muma vituo itayo espace communautaire de vie, na walimu wanastahili kurudisha muma shule. Maoni ya bwana Leo Kalole chukuliwa na mwandishi wetu po Rishar Malengela pale Mbandaka, na inspekta mkuu wa masomo ya kiprimari, kisekondari na ufundi alihakikisha kama serikali ilichukua mipango ya kutatua shida kuhusu kupana vyeti vya serikali vya mwisho wa somo la sita tangu mwaka 2005 hadi 2006 na, na miaka mingine hatua iye ilichukuliwa kufuatana na uwasiwasi wa wanafunzi waliomaliza masomo ya kisekondari miaka zile. Tumsikilize inspekta mkuu Prosper Gaye Lituli akijieleza mbele ya mikrofoni ya Piro Elmaiji. Kwa kupatia wanafunzi vyeti vyao ya serikali, kuna basho waandaliwa mambo fulani kuhusu pesa. Tukikosa namna ya kufanya, ni vigumu sana, na njoo sababu tulipata msaada kutoka kwenye serikali kwa kumaliza shida kuhusu kutoka kwa vyeti. Tunakaribia kumaliza kutosha vyeti ya mwaka elfu mbili na tano, kisha tutaanza yale ya mwaka elfu mbili na sita mpaka tumalize yote. Tuko tunatafuta pamoja na viongozi ngisi tunaweza kufanya tufikie mwatua ya kumpatia mwanafunzi cheti chake kulimoya, tukisha tu kutangaza habari Leke. Jimboni Kivu ya Kaskazini, korti ya kijeshi ina umagumu mengi sana kwa kuweza kutumika vizuri. Ukosefu wa waamuzi wa askari katika kila kituo cha sheria kinaangamiza mwenendo bora wa kazi jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya hayo, kunapatikana pia ukosefu wa vifaa vya kazi, pesa wa kuwaleta waamuzi wengine kutoka katika majimbo jirani. Hayo yote yanasababisha idadi kubwa ya wafungwa katika gereza la Muzenze pa Goma. Kiongozi mmoja wa korti ya kijeshi Goma anatoa mwito kwa viongozi vya juu ili waongeze idadi ya waamzi wa kiaskari Goma na pia waendesha mastaki mengi. Tuyafate na Gabriel wamenya, wingi wa askari wanaosubiri kesi zao ndani ya jela la Munzenze ni matokeo ya hali hiyo. Jela hilo lalinda kwa sasa askari 333 waliofungwa na wale ambao wanasubiri mahamzi yao. Kwa ukosefu wa waamzi, askari hawa wapisha miezi na wengine miaka jelani, sawa vile aeleza mwandishi wa mahakama ya kijeshi Pagoma Buka Santamba. sisi mm -hmm. si, si, si, tunafungua muske, kesi muske, wakati tunajulishwa si, lakini josei, ikiwa ati, jambo dipagin, linachelewa kunako chumba cha uchunguzi vo... siyo jambo la mahakama tunakuwa na mwamzi moja afe, na zaidi afe, ya kesi mia moja ya Kuchelewa. Kiongozi wa mahakama ya kijeshi Pagoma Jose Ilunga Kasongo amehakikisha haya. Yeye hujulisha kwamba amelemewa na wingi wa kesi zinazosubiri maamzi ndani ya maeneo ambaye ni vigumu kupafikia. Tujulishe kwamba ukosefu wa wahamzi umeonekana vilevile vile kunako tabaka zingine za mahamzi jeshini Kivu ya Kaskazini. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Njimboni Kasa ya Mashariki, uongozo wa kazi za kisheria zinakumbwa na magumu mengi Palusambo, pa kilomita mia mbili makumi tano kaskazini na mji wa Mbujimai. Hali hiyo inasababishwa na gisi waendesha mastaki na waamzi wa korti kuu ya Sankuru wote wanapatikana Paruja tangu sasa yapata miezi sita, na hiyo inasababisha kutotimiza kwa hatua nyingi na kutatua shida nyingi Palusambo. Hali hiyo pia inaleta katika sekta ya sheria Bina adamu na haki binadamu kuzorotesha. Mwandishi wetu alikuwa pale nani, Emmanuel Elameji alisema kama hali ya wafungwa ni nguvu sana, sababu wanasongana katika gereza. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu, habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo na waandishi wetu, dunia mkunda milimbana, wapiga asanti sana kwa eli Okapi. Okapi.