Karibuni wapendwa wasikizazi wenye kuwa nasi njiani mwaanga kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni Katanga hali ya usalama si nzuri, pakaminana katika miji nyingi ya distrikti ya Olumami. Milio ya bunduki isikika usiku tangu saa saba ya usiku hadi saa mbili asubuhi, ila ujulisha kama uchunguzi unaendelea kwa kujua kama ni nini na ni wanani wanatenda vile. <coughs> tukiwa tu katika jimbo la Katanga, mazao ya mashamba ni mengi pa Manono, bei ya miindi imeshuka, lakini walimaji wanao shida kubwa ya kusafirisha mazao yao tangu mashamba mpaka katika senta kubwa, hali ya mabarabara si nzuri. <coughs> Kinshasa, mkutano wa jana kati ya viongozi vya rejidezo na SNL na viongozi vya kata mbalimbali za mji wa Kinshasa ulichungua gisi rejidezo na SNL wanapashwa kuwatunza wateja wao. Habari kamili. Hali ya usalama ni ya wasiwasi mjini Kamina, mji mkuu wa distriki ya Olumami. Tangu jana siku ya tatu milio ya mitutu ilisikika kati ya saa saba ya usiku hadi saa mbili ya asubuhi pa mahali mengi mjini mule Kamina. Hali ya ukingo wa usalama ilizidishwa na uchunguzi kufanyika muda wa mchana mzima. Wakawaji wa Kamina wanangoja wajulishwe ni wanani au nini imepitika na hali gani ilisababishwa na ni wanani, lakini mpaka sasa kuna hata maoni mengi kutoka viongozi vya serikali yaliyojulishwa. Mengi tuyafuate, na pole Munanga. Ushuhuda mbalimbali toka pale Kamina husema kama masasi ilifyatuliwa kwenye karta 2 kusiti Kamina, ingine ilipigwa ku maingilio ya bazi ya jeshi. Asubuhi, wakaji wa mji ya Kamina waliona maskari jeshi pia polisi kuzunguka mahali mbalimbali mbali kwa kufanya doria kwa ajili ya kuleta usalama. Hadi sasa wenye kufyatua masasi hawajulikani. Kwa upande wao viongozi wa Kamina hawakueleza neno lolote kuhusu jambo hilo, bali kuliandaliliwa leo asubuhi mkutano ya kamati ya usalama wakaji wa Kamina weko na woga mno, kwani tangu mwanzo wa wiki hii hesabu elfu moja mia nne ya wanamgambo waliyetowa silaha toka teritoria mbalimbali ya wilaya ya Lomami walifika pale mjini ya Kamina. Tuwakumbushe ya kwamba tangu siku ya kwanza iliyepita hesabu ya wanamgambo mia mnane walifanya mzozo na kuwapiga vikali mwakilishi mmoja wa FAO, pia kiongozi wa ofisi ya PNDDR toka Lubumbashi. Pone Munanga, Radio Kapi hali ya usalama si nzuri katika miji nyingine yenye kupatikana kati ya mtaa wa Masisi na Walikale, na hiyo ni tangu kuanzishwa kwa operesheni mbali mbalimbali ya kijeshi ya kuwapinga wapiganaji wa, wa utu wa nyaranda wa FDLR jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali ile inaozunisha sana shirika ya Action Sociale pour le Developpement kwa kifupi ASP, shirika ambalo liweza kujurisha vitendo vya kupinga haki za binadamu vilivyotendewa raia na wa askari, wa askari wa taifa na pia askari polisi: mauaji, kuwatesa raia, kuwateka nyara na kuwapiga. Pakalonge, Kashuga, Mweso na Kalembe katika mtaa wa Masisi. Tumsikilize Bwana Olivier Baimuka Ndole, mwenye kuhusika na vitendo vya kijamii kwa maendeleo, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Moize Mutunga Lukube. 50 ans depuis le 19 mai, inakuwa sasa sa miaka hamsini tokea pale haki na uhuru wa raia zizinishwe katika katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mnamo tarehe 19 mai 1960. Ila kiisha miaka 50 tunagundua hali isiyoridhisha, jeshi za serikali zinazohusika na no utekelezaji wa haki ya raia ndizo zinazokeuka sheria hizo. Ni sharti mahakama ichukue jukumu lao sababu Jimboni Katanga ambako tunarudi ulisha kama mavuno ya mashamba ya wakaji wa muda wa ki kilimo katika lokalite y ya Manono payapata kilomita kusini magharibi mwa mji wa Kalemie ni mengi sana. Pamanono bei ya miindi imeweza kushuka sana, lakini magumu ya walimaji ni ukosefu wa vifaa na gisi ya kusafirisha mazao yao kutoka mashamba mpaka senta kubwa. Barabara nyingi za eneo la mashamba zina hali mbaya. Mengi tuyafate na Sipedi Mwamba Mubi kipimo cha unga wa mahindi kimefikia kiwango cha franka mia nne hamsini ya kikongomani umepita miezi miwili kilikuwa kikiuzwa franka mia mnane ofisi ya kilimo imeona mazao ya mashamba kuongezeka tangu mwezi moja na nusu hii ni kufuatana na kuongezeka pia kwa wakulima idadi yao hufikia sasa makumi mnane elfu na zaidi waliolima yapata hekta mia mbili elfu wamepanda kalanga maragwe mahindi mwogo, viazi vya kiasili pia mpunga. Huenda mazao yakaongezeke tena kwenye sehemu ya pili ya mwaka wa kilimo, bali hali mbaya ya njia, kujumulisha pia mafuriko ya jito Kongo na vijito vingine, huenda vikageuke vikwazo kwa usafirishaji ya mazao ya mashamba. Hali hiyo huenda itawaregeze wale waliolima, wale walimaji waliotumia bidii kwa kazi ya kilimo, wasipoweza kufikisha mazao yao sokoni. Tokea Kaleni, mimi ni Fedima Babubi, Radio Kat. Kunapita miaka kumi tangu kuchukuliwa kwa hatua ya shauri la Umoja wa usalama wa Umoja wa Kimataifa hatua namba 1325, kwa shabaya ya kuwapa wanawake kazi kusudi ya kuweza kushiriki katika ujenzi wa inchi, waname, katika nchi wana memba wa Umoja wa Kimataifa kisha mizozo. Semina iliandaliwa leo siku ya ine hapa mjini Kinchasa katika vyumba vya Munike kwa kuweza kushiriki wanamemba wa mashirika ya raia yali ya usaidizi kwa maendeleo, mashirika ya kutetea haki za wanawake na pia waziri a usikai na hali na jamii walichungua hali ya mwanamke nchini Kongo ya kidemokrasia na maoni ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu jambo lile. Tumsikilize Bibi Odreago Aseta mbele ya mikrofone ya Prince Musumba Kandola. Hawa wanamke wanakutanana kwa kuzungumzia swali, waliishi maoni yao mazaifu na nguvu, wajifunze la kufanya msiku za usuni, maoni yenye inaweza saidia kwa kutumika. Kwa sasa wako wanachunguza maandiko ya kwanza kwa ndani ya sheria yake shauri la usalama ya elfu moja mia tatu na makumi mbili na tano wachunguze nini wanaweza kuongeza au kutosha, kabla sheria bado kutangazwa Kuyah yatetea pia kukazia swali ya muhimu kuandikiwa ndani yote, itatangazwa siku ya kusherekea miaka kumi. Hatua ya kuongeza na kuchungua gisi ya kugawa maji safi na moto wa umeme katika mji wa Kinshasa, swali hilo liweza kuchunguzwa katika mkutano wa jana siku ya tatu kunako Grand Hotel Kinshasa. Shabaha ya mkutano ule ni kuchukua mipango ya kusaidia shirika la kugawa maji safi Regidezo, pamoja na lile la kugawa moto wa umeme SNL, kugawa kwa kila mteja wake moto na maji, moto na maji safi kwa wale wenye kulipa. Kati ya waliohudhuria mkutano ule wa jana jana, kulikuweko waziri wa umeme, viongozi vikuu vya makampuni mbili Rashid De Zona Esnel, na viongozi vya mitaa na pia vakarta mbalimbali mbali ya mji wa Kinshasa. Ripoti ya bibi mimi Engumba Mulungu, mengi tuyafate na Adolfine Ngoi bila kujifasiria, viongozi ya SNEL na REGIDESO zo waliitika kushindwa kwao. Kwake SNEL anaaidia kuweka sasa hivi central thermique kusaidia juu ya moto ya umeme na tena kuweka ma condensateur za mkazo kufuatana na mradi wake wa mwezi wa pili mwaka tunao. Pande yake REGIDESO anangojea ajenge kituo kingine cha kusafisha maji ya la Lukaya, pia awapatie wateja wa wake elfu kumi na mbili na tano maji safi na tena afungule chemchemu ndogo kama Union Europeenne alitayarisha. Lakini mashirika zinasikitika juu ya matumikio mbaya ya wateja wao, kugabula moto kwa wajirani, malipo si halali, kuacha maji na mwangika bule. Kumwisho ya mkutano wanapatana pamoja na viongozi ya mitaa wahimize wakaaji waweze kutumikisha moto ya umeme na maji kama inavyofaa jimboni Kasai ya Mashariki, mji wa Mbujimayi haupate maji kutoka kwa kampuni ya Rezhidezo tangu sasa siku kumi ushusha. Kama hali ile inasababishwa na mashini ya pompaji ndiyo haitumiki vizuri sana. kwa upande wake, liwali wa jimbo lile la Kasai ya Mashariki alisha kama hali ile ni kinyume cha ukosefu wa utashi bora wa viongozi vya Rezhidezo. Ni hivi viongozi mbili vya Rezhidezo viliweza kupeelekiwa kunako sheria kusudi ya kuweza kusikilizwa siku ya ine hii. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Jean Milinganyo. Katika watu waliotuma kwenye mahakamani kuna mkuu kiongozi wa kusimamia watu, alibaki kuongoza kwa muda wakati waliweza kutoa pesa hizo. Mtu wa pili ni kontabli jimboni wa Rejidezo, waliitwa hii siku ya kwanza na wenye kuhusika na ujasusi, kufuatana na ombi la liwali wa jimbo. Liwali alipendelea kujua kwa nini maji inakosekana pa mjini. katika elfu kumi ya dola za Kiamerika waliopewa ili wanunue vyombo hata kutengeneza vingine vyombo vilivyoharibika, wakuu viongozi wa Rejidezo walitumia elfu moja t kwa kulipa deni ya kampuni moja ya ndege. Ingine nusu waliitumia ili wapate kutuma wafanyakazi vijijini mwa jimbo kwenye utume ama mission. Pepe Badu aliye avoka wa Rejidezo anaonyesha kwamba hakupata jinsi ya kuwasaidia wateja wake waliofungwa kupitisha siku mbili, na kwa muda huu birika ama bido moja ya maji ya lita ishirini inauzwa kati ya franga mia tano ama mia nane toka Mbujimai. Mimi ni Jamilinganyo kwa niaba ya Redio Okapi Kiswahili so, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean-Claude Desiala, Micheline Twala, Mpangi na Pili Kipere Mondo ule aterisha kipindiki. Dunia mukunda milemba, kwa niaba ya waandishi wetu Mwibi Adolfine na wengine, anawapigia asante sana. Nawaacha katika mikono ya Tina Salama na Nanambala katika kipindi ya michezo ya kandanda. Okapi. Oh, Okapi. Oh, Okapi. Oh, <laughs>