Hauukaribu ni wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vya habari zenyewe kwa kifupi. Jiboni kivu kaskazini, chumba cha si kinaomba chumba kikuu mjini Kinshasa kuchukua mipango ya kuweza kuwasaidia wakimbizi wa kongomano walitoka Rwanda na Uganda ili, ili wapewe vyeti vya uchaguzi ulimwengu mzima wanasherekea leo hii siku ya kwanza, tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tano, siku bila tumbaku. Maoni yalichaguliwa mwaka huu ni tumbaku na ukahaba. Idadi ya wavuta tumbaku inapungua sana, kufuatana na hali nyingi na maoni mbali mbalimbali. oh, Habari kamili kuhusu kuchunguzwa kwa vyeti vya uchaguzi jimboni Kivu ya Kaskazini. Chumba cha CE jimboni kinaomba chumba kikuu cha mzi Kinshasa kuchukua mipango ya kuwasaidia wakimbizi wa kongomani walitoka Uganda na Rwanda ili wapate vyeti. Kufuatana na viongozi vya CE, watu wale hawana hata vikartasi vyenye kujulikana na sheria ya uchaguzi. Hali hiyo huenda kuwa mwanzo wa msingi wa fujo ikiwa kama kuna mipango fulani fulani yenye kuchukuliwa. Mengi tuyafate na bibi Rozali Zawadi, Goma. Yaipo tunapitia kunako, ulimwengu mzima unasherehekea leo hii siku ya sikukuu ya bila tumbaku. Maoni yaliochaguliwa mwaka huo ni tumbaku na ukaaba katika Jamhuri ya Kongo Demokrasia, kutambua kama watu wengi hawavute tena tumbaku kufuatana na mipango mbalimbali, na hayo yote inasababisha biashaka kupunguka wa tumbaku katika makampuni mbalimbali mbali. Na wengi husema kama tumbaku haina mafaa kwani na ribu ya afya yao. Hayo ndio yaliyojulishwa na watu wengi kufuatana na Francois Twinzu mbele ya mikrofoni bili ya Biblia, mafinga na prese masumba kandala. Naliacha mambo ya sigareti sababu naligonjoka sana sana, nalikuwa mgonjwa ya kifwa sababu nalikuwa nafuta sigareti mingi, njo nikaona ah, namnene napona -na lazima niache kabisa kufuta ile sigareti, njo nikaacha. Tutarudulia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako CEI iliweza kuomba chumba kikuu mjini Kinshasa kuweza kuchukua mipango ya kuwasaidia wakimbizi wa, wa kongomano waliotoka Uganda na Rwanda ili wapate vyeti katana na viongozi vya CEI. Watu wale hawana vikaratasi vya kujulikana na sheria ya uchaguzi. Hali hiyo huenda kuwa mwanzo wa msingi wa fujo ikiwa kama hatua mbalimbali haichukuliwe. Tufate mengi na Rosari Zawadi ni kwamba wakimbizi wale walianza kurudi toka nchi ya Rwanda na Uganda tangu siku si nyingi, ila watu wale hawana hata kitambulisho moja. Na kwa matayarisho ya kubadilisha oroza watakaochagua chumba cha Sei jimboni humu, chajiuliza namna gani watu wale wataorozwa ijapo hawana hata kitambulisho kimoja. Hivi kiongozi wa Sei jimboni Bibi Marishe Masi Baeni anaomba kwa ofisi ya Sei Kinshasa kutafuta namna gani ta, shida hiyo itatatuliwa, kwani yaweza kuwa mwanzo ya msukusuku tena katika jimbo hili. Na kwa kugojelea tatizo kwa shida hii sehi yaendelea kuhimiza wakaaji kuhusu kubadilishwa, kuendelea kuorozwa kwa watakaochagua. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Rosali Zawaji kwa niaba ya Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kusini, wachuruzi wanyama washeferia ngweshe katika mtao wa Walungu wa wanapinga kulipa kodi mbalimbali mbali, inayolazimishwa kwa upande mmoja na sheferina kwa upande mwingine mtaa wachuruzi wale walichukua hatua ya kuto chinja tena ngombe wala nguzi tangu sasa juma mbili, na hali hiyo inaleta magumu kwa raia sana. Sheferi najidai kuwa na madaraka ya kulipisha ushuru na mpango kufuatana na mpango wa pesa uliokubaliwa na jimbo lile la Kivu ya kusini. Shirika la raia la mtaa wa Walungu linaomba sheferi kupana sehemu ya pato lake kwa mtaa. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Kasami. Kupandishwa huko kwa ushuru kunahusu wachuuzi wote katika sheferia Ngweshe, lakini wachuuzi wa nyama ndio wanasema wanaumizwa vikali mno. Mwenyekiti wao husema zaidi ya ushuru wanaolipishwa na uongozi wa asili, kuna pia ushuru za mtaa na za waganga wa nyama, na kwamba ushuru zote hizo humeza faida za wachuuzi wa nyama. Ng'ombe ambayo ilikuwa inalipia franka za Kongo elfu ine imeanza sasa kulipia elfu kumi na ine. Katibu wa sheferi Ngweshe alisema kuwa ushuru hizo zinafaa kufuatana na jinsi inavyoamuriwa na bajeti iliyotumwa na bunge la jimbo. Adalbere Murhi hakubaliani na wazo la shirika la raia la Walungu linalopendelea sheferi itolee sehemu ya pesa za ushuru wake wa uongozi wa mtaa ajili ya kufupisha ushuru Jisileka hasha alifahamisha kuwa mgomo wa wachuuzi wa nyama umepelekea jamaa fulani kwenda kuuzia katika mji wa Bukavu, lakini haiko kila familia inakuwa na uwezo huo, kutokana na umaskini unaokumba wanavijiji wa Ngweshe. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni sasa zaidi ya mwaka mmoja mji wa Kananga hauna maji safi kutoka shirika Rejidezo. Wengi ya wakaaji wanatumia maji ya, ya visima. Hali hiyo inadumu ingawaje serikali jimboni ilipana dola za kimarekani mia tano kwa shirika Rejidezo. Basi pesa zile zilienda wapi? Ripoti ya mwandishi wetu Andre Kambala mengi tuyafate na Adolfine Ngoi. Naliacha mambo ya sigareti sababu naligonjoka sana kifwa, sababu nakuwa nafuta sigareti mingi njo nikaona, ah, namna nene napona, lazima niache kabisa. Mutaturumia kwa kuweza kudanganyika kidogo, niliweza kusema kama, ni sasa zaidi ya mwaka mmoja eh, mji wa Kananga una maji safi kutoka shirika la Rizidezo wengi ya watu wanatumia maji ya visima. Hali hiyo inadumu ingawaji inga serikali jimboni ili pamo na dola za Kimarekani mia tano kwa shirika Reidso. Mwandishi wetu, wetu Andre Kambala aliweza kuchungua jambo lile. Na Kinshasa vifaa na gari za, za kuweza kujenga upya mji wa Kinshasa liweza kuonyeshwa leo kiserikali mbele ya watu wote kunako chumba cha liwali wa jimbo vifaa vimoja vilipewa na raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pesa zingine kutoka katika chumba cha liwali aliweza kununua vifaa vingine ambavyo kuenda kusaidia ko uleta usafi katika mji wa Kinshasa. Ripoti ya bibi Nadine Fula mengi zidiona na Dolphin Ngoi. Katika lundu ya vyombo ya kazi kutoka kwake raisi kuna lori ya kuchimba moya miotogari kubwa kumi ya kutosha buchafu na kumi mingine ya kadiri vyumba ya baridi nne magari kubwa kumi ya kufyagia ya kupakiza magari kumi ya aina ben kubwa bila kusahau mapikipiki za kufyagia. Vyombo toka kwenye ofisi ya liwali ya Kinshasa kuko makinga 15, mapau 2600, shoka 8000, viatu ya matope ya pata 500 na vyombo vingine vingine. Yale yote itafikishwa kumitaa kwa kuendelea kazi za kusafisha munji Kinshasa. Ilianzishwa tangu siku zilipita. Njo maana liwali ya Kinshasa Bwana Andre Kimbuta alialika kila mukaji wa Kinshasa ayatumie kama inastahiri. Waziri ya ITPR jimboni aliongeza kusema kama vyombo ni kwa kusafisha muji, lakini yanaweza pia kusaidia masekta zimoja zimoja sawa kufuatilia mabarabara za kupeleka mavuno toka ku mashamba. Karitas Development makongo na wasaidizi wake inaeneza sasa miaka makumi matano ikitumikia raia wakongomani. Tangu jana muda wa siku ine wajumbe wengi kutoka Karitasi mbalimbali mbali katika majimbo na mahali mengine wanashiriki mkutano unaoandaliwa na mkutano mkuu wa episkopa ya Kongo. Shabaha ya mkutano kumuunga Karitasi ya Kongo. Ya, Ngoi, mengi na Adolfine Ngoi. ya mkutano kumuunga maendeleo nchini mkono. Wazuriaji watachunguza pia kama kazi zake Karitasi zimesaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuboresha kiuchumi na kijamii muda ya miaka Wataukadiri pia musaada ya wafariji toka kaskazini, pia kufuatilia mapatano za kazi kufanyika mbele ya hii mukutano. Wafamishwe kazi nipya ya viongozi ya karitasi, wanani ambao watatumika nao, pesa kutayarishwa juu ya kazi ni ngapi, pia pesa ya muchango ni ngapi. Na tena kunapashwa kuundwe pia muradi wa kufuatilia ngisi ulinzi na matumikio ya pesa yenyewe ili wafikishe ripote kwa mkuu ya wasikofu juu ya miaka kumi za usoni. Kupitia kazi hizo wakiasikofu ya, ya Kongo wanatayarisha kusherekea tarehe 13 ya mwezi wa sita jayo kupitia jambo la muhimu ya fuatayo. Caritas, juu ya maendeleo ya Kongo, pamoja na wapatna muda ya miaka makumi tano, ajili ya kusaidia Wakongomani, matokeo na maoni juu ya siku za usoni Soba. Na ndipo takomeja taarifa yetu habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na wandishi wetu kutoka majumboni dunia mkunda milemba na pia, asante sana kwa heri. <laughs>