Asalamu alaikum wasikilizaji wetu wapendwa wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vitu vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa Presidenti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Voix de Savoi Floribert Chebeya ayupo tena maishani. Mwili wake uliokotwa njia ya Matadi pa Mitendi leo asubuhi ukiwa ndani ya gari lake. Dereva wake ajulikane mali anapopatikana. Mengi baadaye. Ndimboni Kivu ya kasikazini wa FDLR waliwaua wauwo watu 14 wakiwamo askari wa, wa FARDC 12 na raia mmoja. Kitendo kile ni cha FDLR pa Burungu katika mtaa wa Masisi yeah. Kuhusu mkutano juu ya uchunguzi wa mpango wa Roma na uongozi wa CPI, mashirika ya kutetea haki za binadamu na ile ya raia yakipatikana Kampala, yalikutana jana na waziri wa sheria na haki za kibinadamu Luzolo Bambi na kumuomba ili maoni yake yawe katika kazi na vitendo, sio tu maoni. Habari kamili, Kinshasa. Floribe Chebea yupo tena maishani akijulishwa kama hajui mahali yanapopatikana. Tangu jana maoni mbalimbali mbali kutoka kwa askari polisi waliojewa na redio Kapi yalihakikisha kama mwili wake prezidenti wa shirika la Vasamva, shirika la kutetea haki za binadamu, ulipatikana leo siku ya tatu asubuhi ndani ya gari lake kunako barabara ya Matadi kwa upande wa Mitendi katika eneo la Kinshasa kwa upande ungine mpaka sasa dereva wake ajulikane mahali anapopatikana ni bwana Fidel Bazana. Basi Radio Ukapi iliwaojea maoni na kuweza kuchungua maoni ya bwana Robert Ilunga Numbi wa shirika la kutetea haki za binadamu Lezami de Nelson Mandela, tumsikilize. Iko huruma sana kusikia kama leo Floribert Chebeya, President la Voix des Sans Voix pour les Droits de l'Homme, banamuua nitokea a zamani tuo natoka kusema ba defenseur ya droits de l'homme ku Congo alibapendaki e utona ministre anapita ku television anadementir, oh non ba defenseur ya droits de l'homme bena ujisha inchi, na tu unasema atujishe inchi tu nafanya kazi pour que ba citoyen congolais ba, ba jisentir à l'aise ku mugini yabo banapashwa kuishi vile mtu anapasha kuishi. Leo nami hivi ni unasema hapa leo monsieur Robert Ilunga Numbi Tukirudi nyuma juu ya gisi presidenti wa shirika la Voix des Sans Voix Flobe Chebeya alitumia wakati wake jana, siku ya pili magharibi. Bibi wa mrehemu Chebeya alikuwa akihusika akiwaza kama mume wake yupo mzima. Leo siku ya tatu asubuhi, anajieleza kupitia radio Okapi Jana pande za saa kumi na moja mume wangu akaniita kunjia ya singa kunambia kama ataenda akutane na jemedari Numbi pa saa kumi na moja na nusu kule ku IG, baada akaniita kusema kama banakaribia kumupokea. Tulipofika saa moja ya usiku nikamutumia ujumbe kusimu nijue kama walimupokea walaje. Jibu yake ikasema kama hapana, lakini alikuwa tayari kwenda hipene. Mimi nikashakia sababu si tabia yake, na pia hakukuwa na panga kufika mpaka upen. Je, ulimuita? Ndiyo, tangu saa tatu ya usiku mpaka asubuhi iwe simu yake wala yale ya deriva yake hakuna yenye kupita. Radio Kapi kiwa oje wa askari polisi hao walihakikisha kama Flori Chebeya alipaswa kupokelewa jana mangaribi, na chumba kikuu cha askari polisi hapa mjini Kinshasa. Jimboni Kivu ya kaskazini watu kumi na nne waliuawa kati yao wa askari wa FARDC kumi na mbili na wa raia mbili. Hiyo ndicho kinyume cha mashambulio ya rafla ya wapiganaji wa uto wa nyaranda FDLR katika eneo la FARDC katika usiku wa jana, siku ya pili kwa kuchia leo siku ya tatu pa Burungu, eneo lenye kupatikana karibu na kichanga zaidi ya kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Goma katika mtaa wa Masisi. Watu wengine watano wote wakiwa wa raia walipelekwa kwa nguvu katika shamba la wanyama la Virunga na wapiganaji wale wa FDLR. Mengi tuyafuate na Gabriel Wamenya. Meja moja na kapiteni moja ni kati ya askari wa FRDC waliouawa katika shambulio hilo, kufuatana na viongozi wa FRDC jimboni. Shambulizi hilo lililenga maeneo ambayo yadhibitiwa na FRDC kunako milima zinazozunguka mji wa Burungu. Wapiganaji walifaulu kuwaondoa askari wa FRDC kunako maeneo yao kabla ya kujibebea zana nyingi za vita, kufuatana na duru hiyo. Watu tano wakaaji wa Burungu wametekwa nyara hadi mbuga la wanyama la Virunga. Viongozi wa jimbo la nane la kijeshi wamehakikisha kuharikisha vikosi vya msaada kwa kuhimiza maeneo yao pa Burungu kwa kuepuka shambulio ambalo linaweza tokea. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Kinshasa, baraza la wazee wa bunge la taifa lilimwalika waziri wa ukingo na wa nchi na waaskari wa zamani kwa kujieleza juu ya swali linaloandaliwa na, na mzee wa baraza la bunge Jacques Joly Charles Mwando Nsimba. Waziri wa ukingo na waaskari wa zamani alijieleza juu ya hali ya usalama katika majimbo mengi nchini, mengine yakishambuliwa na wa FDLR na wamaimai katika majimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini na pia wa LRA katika jimbo la mashariki. Le ministre, uh, a kuduru yake waziri yu, le alisema kama hakuna amani bila sheria ingelionekana kupitia matendo, sababu nyuma ya pale kwa mazungumzo yake ya pamoja na shirika la raia ya Kongo, serikali alisema la Bosco Taganda hawezi kufika kula he. Kwa nini kuzungumzia basi jambo la amani bila sheria wakati wanashindwa kutimiza sheria ilikamatwa na tena ajili ya matendo mbaya ya mauaji? Akasema kama s wanaweza kuyafuatilia, wanaweza kufungwa na kupelekwa nafasi ingine. Kwangu mimi, minaona kama hii swali kuko shida kuhusu matendo manake, tukirudilia masemi yake ya siyo amani bila sheria, inafaa pia kuwa na juhudi ya kutimiza muda ya mipango kukamatwa. Leo hatuwezi kusema kama wakati yoyote anaweza akawafunga, sababu ushuda zimoja zimoja zimoja zimoja zinaweza kupotea. Hakuna amani pasipo sheria. Maoni hayo yalijulishwa siku ya pili mjini Kampala nchini Uganda na waziri mkongomani ausikae na sheria na haki za binadamu Bwana Luzolo Bambi Lesa wakati wa mkutano wa kuchungua nukta ya mpango wa Roma. Kwa hiyo waziri Luzolo Bambi Lesa alijulisha hatua ya serikali yake kwa kupinga mipango ya kutoa wazi, wazibu waliotenda maovu. Shirika la raia la Kongo Kidemokrasia na pia shirika la, la kutetea haki za binadamu zikiwa pale Kampala ziliweza kujulisha kwamba maoni ya, ya waziri Ruzoro Bambi ya na hayaonekane katika vitendo. Jana wajumbe wa, wa mashirika yale ya kutetea haki za binadamu na raia walijulisha huzuni yao kuhusu Bosco Ntaganda, mkuu kiongozi wa zamani wa vita Ituri. Tumsikilize mkili robert falai yuma juu ya jambo lile. La, la MONUSCO, MONUSCO ne sera, MONUSCO ne sera pas ni tofauti na, na, na, si na kama si kusema kama jina peke yao ndio wala alama mtaturumia. Ilipaswa kusikiliza metre Robert Falai Yuma, yupo mwanamemba wa kundi la wakongomani wenye kungana juu ya CPI na kundi la mashirika ya taifa ya sekta ya kutetea wafanyakazi wa serikali linaomba serikali iweze kustaeresha kwa usawa mipango ya kwanza ya makubaliano ya mbudi kuhusu mishahara ya watumishi wa serikali. Katika maoni hayo yaliyojulishwa leo siku ya tatu kwa wafasha habari, mwandikaji wa kundi lile alijieleza kuhusu mishahara ya katibu mkuu wa chumba cha uongozi wa serikali mpaka wa mtumishi wa mwisho. Josef Kode Banza mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi na kwa upande mwingine muungano wa kweli wa sasa, tangu tarehe moja mwezi wa saba mwaka huu, MONUC itageuka kuwa MONUSCO. Hatua hiyo huenda kusababishwa na mabadiliko katika mpango za kazi huenda kufanyika na ujumbe wa Umoja kima wa kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, tume ya ujumbe wa ulinzi wa amani na kushimika nchini kote katika Kongo ademokrasia ya amani. Tumsikilize msemaji wa, wa MONUC bwana Madunoje Munubai akijieleza wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari, na maoni yake ichukuliwa na Tereze Basubi s ni tofauti na moni. Na la si kusema la la kama la jina la peke yao ndio s wala alama njotu inabadilika, sababu s inasema kuimarisha. Wenye shauri ya usalama wanajua kama kutakuwa mabadiliko kumatumikio kufuatana hali kudumu munchi ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunatambuka hatua ya kazi kuendeshwa na waskari jeshi. Sasa kwa kuimarisha, yani kusimika msingi kujenga ya kujenga bupya jamhuri demokrasia ya Kongo kusudi ikome lote. Tangu leo kutaundwa kazi kufuatilia matumikio pande yote mbili yale ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yale ya Umoja wa Mataifa. Kwa kuchunguza kazi kuendeshwa na Monic, kuna pia shirika zimoja zimoja ya mataifa zitapewa madaraka kusudi watumike. Manake kutaonekana mabadiliko kabisa kufatana na namna tunazoea kutumika. Donc dans notre façon de travailler, il va y avoir des changements. Kaskazini mwa jimbo la Katanga katika lokalite ya Kongolo pa kilomita elfu moja miambili kaskazini mwa mji wa Lubumbashi, Kongolo ambako kazi za uchuzi inatoa mwito kwa raia kutokula vyakula venye havitafalia kwa afya yao, vyakula vyenye kuoza ambavyo muda huu inahirika nyingi sana katika mji wa Kongolo kutoka Lubumbashi na gari la moshi. Kazi za uchumi zinastaki wafanyabiashara wenye kusafirisha vyakula vile katika gari la moshi kambele mbele ka Lubumbashi na ne apota komesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na waandishi wetu wa shiriki nasi dunia Mokunda Milembana wapiga, asante sana, mangaribi mema, kwaheri. Oh! <laughs>