Radio Okapi. Dunia mkunda. Okapi. Mkunda. As Asalamu, habari zetu, dunia mkunda, Asalamu alaykum wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora, lugha bora ya Kiswahili. Fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Ubalozi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na watumishi wake walipewa muda wa siku tatu kuondoka nyumba wanamopanga na nchini Libi, kwani sasa miaka tatu wapo na deni ya unyezi wa nyumba. Nchini Alemanya Udachi walifungua milango ya nyumba ikiwa mali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa manufaa ya Ubalozi wa Kongo Kidemokrasia nchini Alemanya. Maoni mengi ya huzuni kutoka inchi nyingi ulimwenguni kuhusu kuuawa kwa Floribert Chebeya yametufikia kwa Radio Okapi. Mutapata muhimu ya maoni yale baadaye katika mkutano wake wa leo hii inawapashabali. Chumba cha umoja wa kimataifa chenye kuhusika na mambo ya kiutu OCHA kilijulisha kama watu wengi wanafariki nchini Kongo ya kidemokrasia kwa ukosefu wa usaidizi kifedha. Habari oh, kamili zaidi ya juma moja kisha kujulishwa kwa kiserikali na rais wa Amerika kwa sheria kuhusu mipango ya kupinga vitendo vya uwauni wa elera ya Uganda, balozi wa Amerika nchini Kongo ya kidemokrasia anahakikisha hatuo ya serikali ya nchi yake kwa kukomesha elera katika inchi ine za Afrika ya kati. Waziri mshauri ausikae na ujumbe kunako ubalozi wa Amerika nchini Kongo ya kidemokrasia ajulisha maoni yale kwa wapasha habari leo hii siku ya tano Bwana Samuel Brock aliweza kujulisha kama mipango ilichukuliwa kwa kuweza kukomesha jambo lile. Ripoti ya Inosa Olenga mengi sidioni tuyafate na Isaki Remo yope kutoka Bunia. Samuel Brok hakutoa siri ya mpango waliochukua kwa kupiganisha waasi ya LRA, lakini alisema kwamba wametayarisha namna ya kuendesha hiyo operesheni na, na serikali ya Amerika itashirikiana na nchi ine ziliyokumbwa na uovu ya waasi ya LRA. Kwa swali ya kujua kama waskari ya Amerika watashiriki kwa operesheni ya kukomesha uovu ya LRA, Samuel Brok alisema kwamba ni moja ya hatua, lakini hawakusudia kufanya hivyo kwa sasa. Na sababu gani watapiganisha waasi ya LRA na kuacha wa FDLR? Kwa swali hiyo mtumishi ya balozi ya Amerika anasema waasi ya LRA ni gundi ya watenda maovu inayokuwa katika daftari mweusi ya Amerika, wanavunja usalama katika nchi ine na kuua raia, lakini wa FDLR wanakuwa tu kwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na wanaingia pia wakati mmoja nchini Rwanda na ni gundi isiyotengenea sawa wa LRA. kwa mujibu ya Samuel Brock, haizuru serikali ya Amerika kuwashughulikia pia na nyumba mpya kwa ajili ya kazi za ubalozi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inchini Udati yani Alemani mjini Berle ilifungua milango zake kiserikali jana, kulingana na masemi ya waziri ausikai na mambo ya kigeni. Nyumba ile ni ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia mjini Berlin na huenda hivi kuepusha ubalozi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia nchini Udati yani Alemani kutolipa ushuru wa upangaji. Lakini ubalozi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia nchini Libii wanalazimishwa kuacha nyumba wanamotumikia mbele ya siku tatu, kwani sasa wana deni ya miaka mitatu pasipo kulipa ushuru wa, wa nyumba ile. Mwandishi wetu Jo de Chartemenga aliweza kusema katika ripoti aliyoichungua kama wengi wao watumishi wa, wa, wa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia nchini Libii wapo wanalala vitu vyao iko nje na upande ungini kuhusu kuuawa kwa prezidenti wa shirika la kutetea haki za binadamu vwa de savwa Floribert Chebeya, maoni mengi ya uzuni kutoka katika inchi nyingi ulimwenguni yametufikia. Maoni muhimu yalitufikia kwa redio Kapi katika ripoti ya bibi engumba Molungo. Kwanza serikali ya Uingereza ilijulisha kama kifo cha Floribe Chebea kinawahuzunisha sana, katika tangazo ilojulishwa leo hii siku ya tano kiserikali na Uingereza. Uingereza inaomba serikali ya Kongo kidemokrasia inapaswa kufanya uchunguzi wa wazi na wa ukweli, na hiyo ni kulingana na giza yenye kukumba maoni kuhusu kuwa wa kufru, eh, kwa Floribe Chebea. Serikali ya Uingereza inaomba serikali ya Kongo Kidemokrasia kuonyesha ushujaa wake katika uchunguzi ule na kuonyesha kama ipo inchi inayo mipango ya wanasheria, kukinga wanasheria kukinga wanamemba wa, wa mashirika ya raia na kukinga pia wapasha habari na hata pia watetezi wa haki za binadamu. Kwa upande wa kimataifa tu ni kwanza, serikali ya Amerika inaomba E, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hufanya uchunguzi kubwa katika maoni yaliyoshughulishwa leo. Siku ya tano, waziri mshauri ausikae na ujumbe makamu kunako ubalozi wa Amerika hapa mjini Kinshasa, alisha kama serikali yake ipo tayari kwa kuweza kupana wataalamu kwa kuweza kufanya autopsi kuangalia kama ni kitu gani kilimuua proibere chebea, na kuomba hivi kwa upande wa Union Europeen, umoja wa, wa nchi za Ulaya kuweza kusaidia kwa uchunguzi ule. Basi shirika la kimataifa lenye kutetea haki za binadamu Jumani la Chobot linaomba pia neno lile, ni kusema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isiwe na haya ya kuweza kufanya uchunguzi wa kweli, na ikiwa kama inajidai kuwa nchi inayoitwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, uchunguzi ule uwe pia wa kidemokrasia na wataalamu kutoka nchi mbalimbali watashiriki na kupana usaidizi wa kifedha, ili wavumbue ni nani alipenda anaalifanya kitendo kile. Kwa upande wa taifa ni kugumu sana kuwajulisha maoni mengi kutoka huku na kule kuhusu huzuni ya watu wanaokumbwa na, na ha, ha, hamu niwesema walikumbwa kabisa na kitendo cha kuwatisha moyo wakisikia kama eh, Florie Chebea ameuawa akiwa mtetezi wa haki za binadamu. Kwa upande wa vyama vya siasa nchini Kongo ya kidemokrasia demokrate ma, mubutise idemo inaomba pia mwangaza ufanyike kwa kuweza kujua ni nani aliweza kumuua Florie Chebea. Ukosefu wa pesa unasababisha vifo vya watu wengi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hali hiyo ilijulishwa na shirika la Umoja wa Kimataifa OCHA, chumba chenye kuhusika na uongozi wa mambo ya kiutu, leo siku ya tano, wakati wa mkutano na wapasha habari juu ya uchunguzi wa mpango wa kazi za kiutu mwaka wa elfu mbili na kumi nchini Kongo ya Kidemokrasia. OCHA ijulisha kama mipango ya kiutu inasaidiwa kwa kipimo cha pesa makumitatu asilimia moja. Mwandishi wetu Jefe Ngoi aliweza kutujulisha kama OCHA iliweza kutoa mwito kwa viongozi vya serikali ya Congo kidemokrasia kufanya lolote, ili bila shaka misaada anayoipata kwa ajili ya watu itumiwe kwa ajili ya watu na jimboni Kivu ya Kusini hushurusha kama wakaaji wa mtaa wa Shabunda wanaishi katika hali ya woga tangu leo siku ya tano asubuhi. Ushurusha kama milio ya mitutu yani masase ilianza kusikika tangu asubuhi mahali pote, na kulazimisha hivi wakaaji kujifungia katika manyumba zao fatana na maoni ya askari polisi, ni milio ya mitutu ya kundi moja la waaskari wa FRDC lililorudia Shabunda kutoka katika mapambano iliyowasonganyisha na kundi la jemadari aliyejitaja mwenyewe mwenyeo hivi palokalite tenda pa palo kiyumbi. Wa askari ine walifariki na wengine ine kuumizwa vikali sana na mtego wa uchumi. Ripoti ya Jacques Kasami. Ni wakati wa mazishi ya waaskari hao wane, ndipo waaskari wenzao walianza fyatua risasi kila upande, ndivyo tumefahamishwa na duru za kipolisi za mahali. Hakuna mawasiliano yaliwezekana kwa simu na watu wa Shabunda kabla ya saa za mbele ya mchana kati. Kila mmoja alikuwa katika hali ya tahadhari. Hitilafu zilianza Matili juzi wakati kundi la kiatenda mwenye kujiita jemedari lilifukuza askari polisi pale Matili na kudhibiti eneo. Hata silaha za wapolisi zilinyang'anywa. Kikosi cha waskari wa FRDC kilichoenda kufukuza kundi hilo kilianguka katika mtego kunako kilomita 13 na Matili, waskari wane wakauawa na wengine wane kujeruhiwa vikali. Habari hizo zilithibitishwa mara tena na uongozi wa polisi ya Shabunda. Kiongozi wa mtaa anayekuwa ziarani mjini Bukavu ameomba kutumwa idadi ya wasikari wa kutosha huko Shabunda. Alihakikisha kuwa akiyatenda anaungwa mkono na vikundi vingine visivyo halali toka Zibo, Kitutu na Lugushwa. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Kasai Mashariki, misiba iliyotukia mwezi wa ine uliopita paloja katika eneo la Sankuru ni vinyume vya mizozo ya ukabila inayopitisha kipimo jua uwivu kati vya vya ya vyama mbili vya siasa Convention des Congolais Unis CCU na MCDD, Mouvement de Solidarité pour le Développement de la Démocratie, aliojulisha na ripoti ya ujumbe wa pamoja Monique baraza la bunge jimboni na serikali ya jimbo uchunguzi iliofanyika tarehe 12 hadi tarehe 14 mwezi watano mwaka. Tunao mengi tuyafuate na Jean Milinganyo katika ripoti hiyo, kamisheni ya pamoja ilitambua kwamba chama hizo mbili za kisiasa zenye kupatikana Sankuru kwa chanzo ya ubaguzi wa kikabila kwa mambo ya zamani. Chama CCI kinachoongozwa na waziri wa upashawabari Lambert Mende mzaliwa wa Loja na MSDD inaongozwa na Christophe Lutundula mzaliwa wa Katakokombe tangia wakati wa uchaguzi, inanena ripoti hiyo, vikundi hivi viwili havisikilizani kufuatana na kutosikilizana ya viongozi hawa wawili wa kisiasa kwenye vyama vya kisiasa vya AMP, kutosikilizana kati ya CCI na MSDD wote wakiwa wanachama wa AMP. Suluhisho inapashwa kupatikana tu kwenye hali ya juu nchini. Kufuatana na hiyo ripoti inaonyesha kwamba liwali wa jimbo naye iko na ile mawazo, kisha safari yake katika mkoa huo, akiwaambia waagizi na anaendelesha akinena kwamba amekwisha kutuma kibarua kwenye government nchini ili wapate suluhisho. Mimi milinganyo kwa kifupi, nimoni Maniema mjini Kindu ujurisha kama wanawake waliozaa muda wa miezi mitatu hiyo wananungunika, kwani watoto wachanga wao wakupata chanjo ya dawa ya kupinga magonjwa mbalimbali. Hali hiyo inatambulikana katika vituo vingi vya afya vya serikali na vile vya kipekee. Na ni hapo tunakomesha habari zetu katika lugha ya Kiswahili. Aksanti na wiki njema.