Mm, mumesalimika nyinyi wote wenyi kwana sinjani mwa anga kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vya habari vikubwa, vya habari zenyewe. Kinshasa, mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri Bwana Flori Kabange Numbi akiwapokewa pasha habari leo hii, alijieleza juu ya maswali matatu: mwito wa waziri wa kwanza kunako baraza la wazee wa bunge la taifa, kufungwa kwa mwanabunge Marte Mukonkole na kuwawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribe Chebeya yeah. Kinchaza tu waziri wa kwanza Adolfe Muzito alijieleza leo hii mbele ya baraza la wazee wa bunge la taifa kuhusu kwenda kinyume na katiba ya inchi juu ya hali ya majimbo mapya. Ujenzi upya Avenue de l'Ecole katika ka mto wangalima unaendelea kisha miaka kumi ya kuharibika kwake. Watu huenda bila shaka muda kidogo kutembelea. Oh, naam, habari kamili mjini Kinshasa, mwende cha mastaki mkuu wa jamhuri bwana Flori Kabange Numbi aliweza kuzungumuza na wapasha habari liwii kuhusu maswali matatu katika ripoti ya mwandishi wetu Jefengoi. Eh, nitawatoleeni nyinyi maswali ya Jefengoi na kwa upande ungine bibi Adolfine Ngoi atawatolea majibu ya Jefengoi, na kuhusu maoni ya kumsikiliza waziri wa kwanza, kufungwa kwa mwanabunge wa taifa Marte Mukonkole na kwa mwisho kuuawa kwa mpresenti wa shirika la kutetea haki za binadamu Floribe b matishi wetu waliuliza hivi: unaandaa mkutano huo kupitia radio kapi? habari muhimu. mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri unasema nini juu ya kifo cha Floribe Chebea? Kwa jumla minaweza kusema kama muhamuzi mkuu alikataa kusema ovyo ovyo kupitia kwa, kwa wapasha habari a Swali ya wahamuzi alipana jibu kuswali ya wapasha habari kuhusu neno la Floribert Chebeya Kabange. Numbi alisema kama kazi za upekuzi tayari zilianzishwa kwa kuleta mwangaza ya mauaji hii, kumealikwa maofisa ya polisi, lakini muhamuzi mkuu hakufasiria kila kitu sawasawa sawa. Mwandishi wetu alimuuliza mwendesha mashtaki mkuu swali hili: unasimulie juu ya makao ya kuchungwa. Basi ni nini juu ya mwanabunge wa taifa Martin Mkongole, ambaye atujui hali yake juu ya kesi yake? Mimi naweza kuambia kama kuhusu Martin Mkongole, tangu leo asubuhi ameketi kwenye hotel de presse investi. Basi vipi juu ya maoni ya mwito wa waziri wa kwanza Adolphe Muzito kunako baraza la wazee wa bunge la taifa? Ndio swali la tatu la mwandishi wetu Jeff Ngoi. Muhamsi mkuu anasema kama, mimi mimi nasema kama, mimi, kama kuhusu hiyo swali, tungoje sababu kumeanzishwa kazi za upekuzi basi. Na kwa upande mwingine, mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri, yaani Procureur General de la Republique, alisimulia juu ya kugomesha kazi kwa muda inspekta mkuu wa askari polisi wa taifa patana na maoni ya Florika Bange Numbi. Jemadar John Numbi hayupo katika makao yenye kuchungwa. Tumsikilize mwendesha mastaki mkuu Florika Bange Numbi mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Inspekta mkubwa ya polisi nchini Kongo amesimamishwa mkazi kufuatana na hatua ya serikali juu ya kuzuia tu, haiko anachungwa kama mfungwa ndani ya nyumba. Kufanya kosa inatafuta sema nini? Amesimamishwa mkazi, sababu ni yeye njo kiongozi ya askari jeshi, yani soli kuhusu usalama inamwelekea. Mbone sasa kuna waskari polisi kumi na tano ambao wote ni maofisa walileta ushuhuda wakaitika Walisema kweli fasi gani? yale ni habari kuelekea maradio zenye kuyatangaza zoo zenyewe. Kufuatana na upekuzi ya sheria, ofisa nani anaweza alikwa? Sababu ni wakati tuko tunatayarisha ushuhuda, tukiogota swali kutoka huku na kule mpaka tufike mwatua ya kumukamata muuaji kutenda kitendo hicho. Mjini Bukavu, maandamano yaliyoandaliwa na shirika la kutetea haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini, Radasco, haikufanyika kama vile vyopangwa. Leo siku ya kwanza maandamano yale ikatazwa na shauri la, la mji wa Bukavu lenye kuhusika na usalama. Mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu yalikusanyika pa chumba cha kutetea haki za binadamu la shirika Eriteda la Justice. Shabaha ya mashindano yale ya mkutano ule ma, ya mashirika yale ilikuwa ya kuujulisha uzuni yao na hasira yao juu ya kuuwao kwa prezidenti wa shirika la kutetea haki za binadamu, wade, samba, buana, Floribe, Chebea, la kutetea haki za binadamu vadesanva Bwana Chebea vaizire na kuomba uchunguzi ufanyike. Meya wa mji wa Bukavu aliwajulisha kama maandamano yale yanatazwa sababu ya usalama na pia kuweko jimboni katika eh, mji wa Bukavu kwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. <coughs> Waziri wa kwanza Adolf Muzito alisikilizwa leo hii kunako baraza la bunge la wazee wa bunge la taifa, akijibu hivi kwa swali iliyoandaliwa na mzee wa baraza la bunge la taifa Patrisi Emese Sanga. Waziri wa kwanza Adolf Muzito anashtakiwa kwenda kinyume na katiba ya taifa kwa kujichagulia mipango isiyokuwa halali na yenye kulingana na katiba ya nchi. Waziri wa kwanza alijulisha kama serikali anayoiongoza haina hata maoni ya kuvunja mipango ya katiba ya nchi. Ni hivi kwake yeye, kuundwa kwa majimbo mapya ni mipango inayolazimisha hatua za mwimzo nakusema msingi wa hatua. Ripoti ya mwandishi wetu Juria Nyamwenyi mengi tuyafati sidioni na bibi Adolfine Ngoi Adolfe Muzito alikataa serikali yake haikusudia kutumika kinyume ya maandiko kwa ndani ya katiba, hata kama kulionekana kosa fulani kufuatana na kuundwa ya mitaa munji na sehemu zimoja zimoja. Adolfe Muzito anasema kama kuna timu ya wafundi ilifanya kazi kwa kutengeneza kila kosa kuonekana, lakini kuna masenete kutamani waone imetoshwa sheria yenyewe. Walizungumzia pia swali kuhusu kuundwa kwa majimbo nyipya. Kwa hiyo wasenete walinungunika kwa kuona kama kufuatana na kisiasa, serikali haoneshe nia yake ya kutii sheria kuwa ndani ya katiba. Lakini Adolphe Muzito alisema kama kuna tayarishwa kalenda juu ya kuundwa kwa majimbo jipya, na pia itafikishwa mbele ya wateule ya wakaaji. Kuna masenete kusema kama shirika la PNUD alijifunja jimbo gani inaweza kuundwa kwa ile wakati, ngambo ingine masenete wanashtaki mahali wali ni wao ndiyo walileta vurugeni kama yale, sababu walisimika vijiji vimoja vimoja kuwa mwinji, japokuwa hazieneze hatua yote jimboni Kivu ya Kaskazini, Pareke inaendelea na kazi zake jimboni mule umbalimbali na kuchukua silaha ya vita kwa kubadilishana na pesa kwa kupanda pesa. Iliendaa tangu sasa muda mchache kwa kuhamisha wa FDL jimboni Kivu ya Kaskazini siku ya tano. Wa FDL 263 na, na jamaa zao wenye kuitika kwenda katanga walionyeshwa mbele ya wapasha habari. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya Kaskazini inachungua jambo lile la Pareke na kujulisha kama sio so suluhisho kamili kwa jambo lile la FDLR. Tumusikilize presidenti wa baraza la bunge jimboni leo, Bariyanga Rutai, mbele ya mikrofoni ya Silvestre Kilolo inapeleka makombata rwandais deja desarmes. Lakini hata ikiwa wanawapeleka mahali fulani, inafaa wanaenda wanajua kama nchi yao ni Rwanda, lazima warudi wasiwasi. Kama wanaenda kule kukreye republike yao ndani ya republike ya Congo, wamekisha fanya miaka kumi na sita, nafikiri inatosha. Ikiwa watafanya ile transition kwa muda kidogo na warudi kwao Rwanda, nafikiri itakuwa mzuri, non seuleman kwa Congo me usi kwa region ya grand lacc, sababu kama hakuna menase kwa Rwanda washakuwa desarme, na sisi tunajua kama ndani ya polisi yetu kustabilite mambo ya viole, haitakuwa tena mambo ya piage mambo ya vol mambo ya matiori haitakuwa na itakuwa usalama ndani ya jeu de grands lacs. Sasa tuanze mambo ya maprojet integrateur mkadi ya cpg na vile na waza usietakuwa vizuri zaidi, alikuwa pale bwana leo barianga rutuye mpresidenti wa baraza la bunge jimboni Kivu ya Kaskazini kama ni kipindi cha pili cha kuwapeleka FDLR jimboni Katanga, kipindi cha kwanza kilifanyika kunapita mwezi mmoja na mjini Kinchasa Venin de Lecor iliyojengwa upya na baadaye huenda kutumiwa kiisha miaka kumi ya kuharibika kwake. Hali hiyo ilisababishwa na mporomoko wa udongo na kuharibika kwa mifereji iliyosababisha nyumba kufunikwa na udongo na kupia kuvifaa vingine kuharibika. juni kama Veni de Lecor inaunganisha wakaaji kwa wakata ozone na wale wa kisuka peshere. Waandishi wetu Nadine Fulan Simba na Beli ya Mafinga walijiendelea na kuweza gua hali hapo. Ripoti yao inasoma Sidioni na Bibi Adolfine Ngoi mnamo siko chachi tu myoto gari zitaendelea tena kutembelea ndani ya barabara ya itwayo avini de Lekole toka Ozone mpaka Kintuka Peshere, ambako vichwa vya miporomoko ya udongo zilifika zikazika na kubomola manyumba kandokando. Hata wakaaji wa moja moja waliuzisha viwanja ya na manyumba kubei rahisi sana, wakiogopa wasifunikwe na udongo wala maji ya mvua isiwaporomoshi. Wakaaji walishangilia kuona fundi ya uchai na kuanzisha kazi ya ukarabati mumwezi, mwezi wa saba ilipita kwani kuna wakongomani kutumika pamoja na wafundi wa China wanaoshudia kama kwa kutengeneza fasi ile ili lomba wataalamu kabisa. Wakaji ya mitaa mbili, yani Uzone na Kintuka Peshere wanania moja tu, kazi ziishe mbio, warudilie barabara yao ya zamani pale pa kuzunguluka mpaka kubarabara mamayemo ambako magari zinazoa kufunga njia toka Pompage na niapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Edi Merkis na waandishi wetu, Bibi Adolfine Ngoi na wali kutoka majimboni dunia mukunda milembana wapiga, aksanti sana na mangaribi mema. Kwaheri, oh, kapi. Oh, <laughs>