Asalamu alaykum wapenda wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Kinshasa wazee wa baraza la bunge la taifa walimsikiliza leo hii waziri ya usikai na ukingo wa nchi na askari wa zamani kuhusu swali lenye kuelekea hali ya usalama nchini, swali ililoandaliwa na mzee wa baraza la bunge Jacques Joli. Waziri Mwando Simba alirudisha huzuni yake juu ya uhusiano wa FDL na makundi ya Maimai. Nchini Uingereza, mjini Londres, makao ya balozi wa Kongo Kidemokrasia akika ya bini karubu imeunguzwa usiku wa siku ya yenga wa kuchia siku ya kwanza na watu wasiojulikana. Jimboni Bandu ndu kazi mbalimbali za serikali katika sekta ya sheria yanagombania madaraka apasite ya mawangu katika mtawa Kasongolunda. Habari kamili. Baraza la wazee wa bunge la taifa limsikiliza leo hii waziri wa usikai na ukingo wa nchi na waaskari wa zamani kuhusu swali lenye kuelekea hali ya usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Swali lililoandaliwa na mzee wa baraza la bunge cha Kijulii, ambaye alitamani waziri ajieleze kuhusu hali ya usalama nchini kulingana na hali ya uwasiwasi yenye kudumu mali mengi nchini, akielewa kuweko kwa operesheni mbali mbalimbali yenye kufanyika na wasikari wa FADC. Charles Mwando Simba anahuzunishwa na makubaliano yasiyo sawa kati ya wafdl wa na makundi wa ya umaimai. Ripoti ya mwandishi wetu Nyamwenyi Mwana Shangu mengi sijioni na Bibi Adolfine Ngoi. Charles Mwandu Simba alizungumzia hali kuhusu usalama ya majimbo hasa yale ya Equateur, la Mashariki, la Kivu ya Kaskazini na ya Kusini, pia sehemu ya Kaskazini ya Katanga. Kwa masimu ya Waziri ya Ukingo, jeshi la taifa linatumika fasi nyingi kule Mashariki ya nchi sababu kunaonekana vikundi nyingi kumiliki silaha wenye walikataa kujiunga kumuradi wa amani, asema Charles Mwandu Simba. Ni uzuni kwa kuona kama kuna ya wajambaji wa, wa Ifdila na wengine kuishi porini sawa wale wa SRF na wale wa maimai ya ya kutumba kuketi milimani ya Minembwe, pia kandokando la Fizi. Tuseme nini, mheshimiwa? Pia waziri ya Ukingo alihakikisha kama vikundi nyingi miongoni ya wahasi wameachiliwa. Kiongozi ya Senete, Leon Kingo wa Dondo, aliongeza kusema kama umaskini halizulu usalama na kusitosoma njo maadui ya kidemokrasia, inafaa serikali ayafuatilie hata kama vile waziri ya ukingo alihakikisha kama jeshi la taifa wanakosa vifaa ya kazi ili watumie mfano ya gerila, lakini hadi leo bado kupoteza fasi walikwisha kunyang'anya na jimboni mashariki ujusha. Kama maelfu na maelfu ya wakaaji wa grupe maloya katika sekta ya bakumu dangumu ni wenye kuhamahama tangu sasa zaidi ya mwezi mbili katika eneo la kiserikali la upyengo na magrupe majirani. Gevemaloya inapatikana pa kilomita zaidi ya makumi tatu na nane kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani, katika mtaa wa Bafasende. Mkuu kiongozi wa eneo la Bakumu da Ngumu alijulisha kama wakaaji wale wanakimbia mateso kutokana na maimai na vita pamoja na FDLR. Wakaaji wale hawana hata kitu kimoja na utambua kufa kwa watoto na magonjwa mengi nyowakumba. Ripoti ya bibi Godelive, umondo mengi sidioni andre kitengi wakaji hawa ni wenye kutokea katika vijiji 13 muji wa Loya yeni kuharibisha mwezi wa hine wakati wa mapambano kati ya waskari jeshi wa FRDC na wamaimai. Kuambatana na kiongozi wa kijiji Bakumu Dangumu, manyumba na shamba lao iliteketezwa na wamaimai na watu wengi waliwawa na mabibi wengine walibakwa. Ni kwa hiyo ndiyo alikamata mpango ya kuondosha raia upande ule, na kwa sasa ni waskari jeshi ndiyo wamepatikana pale bila raia, wote wamekimbilia muji Opienge na kandokando ya kijiji wandi pa kilomita makumi tatu na muji wa Loya kwa sasa wakaaji wenye kupatikana katika majamaa ya mapokezi wamekosa chakula na dawa kufuatana tu na kiongozi wa kijiji ile muji wa Upenge ilipokea wahami kupita elfu sita kati yao watoto 987, wa umri za miaka chini ya tano na mabibi wenye mimba mia moja na tatu kumeonekana pia vifo tisa kwa ukosefu wa dawa muda mwa mwezi moja kati yao watoto wane Mujikisangani, mimi ni Andre Kitenge Radio Okapi. Miji kumi na moja kubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanakumbwa na shida ya ukosefu wa vyakula tangu mwezi wa kenda mwaka elfu mbili na tisa mpaka mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi Hali hiyo ni kinyume cha kupandishwa kwa bei ya vyakula hayo. Ndio ilijulishwa leo siku ya tatu mbele ya mchana kati, wakati wa mkutano wa Munike na wapasha habari. Maoni yalijulishwa na usikai na habari kwa wote na msemaji makamu wa Ocha, Bibi Stephanie Trasa ni hai hivi ripoti ilichunguzwa ilifanyika na mpango wa taifa wenye kuhusika na malisho pronanu, eh, pamoja na FAO na pia na PAM. Stephanie Trasari anajieleza mbele ya maikrofoni ya Theresa Basubi kwa leo kunaonekana wakaaji wengi wanakosa vyakula hasa kule mashariki ya Kongo. Kuna sababu nyingi. Ya kwanza kuongezeka kwa bei ya vyakula inatambuka yale ya mwaka jana kwa asilimia makumi mbili na munane. Ya pili kule mashariki ya nchi watu wanaacha kazi ya kulima wende kuchimba madini. Ya tatu vijana ya kule wanafurahia kazi ya kijeshi kuliko kulima, na sababu ingine tuliona hapa nyuma nyuma, ugonjwa ya mozaiki kushambulia shamba za mihogo na ugonjwa ingine ikashambulia migomba pale kukivu ya kaskazini. Yale yote inapunguza vyakula de makao ya balozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mchini Londres nchini Uingereza yalishambuliwa usiku wa siku ya kwanza kwa kuchia siku ya, ya, ya, ya, ya, ya kuyenga kwa kuchia siku ya kwanza na watu wasiojulikana waliunguza gari mbili na kuchoma nyumba ya balozi. Askari polisi wa Uingereza alichukua hatua ya kufanya uchunguzi kwa shabaha ya kugundua waliotenda jambo lile. Tumsikilize balozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nchini Uingereza, Bwana Kikaya Bini Karubi akiojua njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga. La nuit de dimanche a lundi des assaillants, usiku ya kulamkia siku ya kwanza walinishambulia kwangu wakalunguza gari yangu ya kazi kama balozi na yale ya mke wangu, moto ikafika mpaka kumulango ya kuingia mlupango. Bahati nzuri, wahusika na kuzima moto walifika kwa wakati. Je, wewe unawafahamu wachokozi wenyewe? Bado, lakini polisi alifikisha habari mikononi mwa wapinga ukaidi nchini Uingereza, sababu viongozi ya Uingereza wanaoona kama kitendo hicho ni hatari, unasema je? Wewe binafsi hawawazie mtu? Ndiyo, lakini siwezi kusema kitu, mimi naweza kupoteza ushuda ya upekuzi. Kuna watu kuishi hapa muji Uingereza kuwa na tabia ya kukoroga na kufuruga bitu kupitia matendo ya ukaidi kama hii mara kwa mara. Je, ni Wakongomani wala je? Mimi sijui Jimboni Bandundu utambua, kama katika kazi mbalimbali za serikali ya sekta ya sheria madaraka yanagombaniwa na kusema, haijulikani kama ni nani anawao mtu gani wakenza kufanya kazi fulani katika site ya mawangu mtawa Kasungulunda, payapata kilomita mia kenda kusini mwa mji wa Kikwiti. Askari polisi na auditora militere, korti ya kijeshi, hawasikilizane, wanaishi sawa vile mbwa na punda, kuhusu kuwafunga wa raia wenye kustahili juu ya makosa fulani fulani yenye kuelekea haki za binadamu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Fabie Kambizi. Wakaaji wa muji wa mawangu wenda shangai jambo hawajui waheshimu nani kati ya hizi maofisi mbili, askari polisi na chumba cha mwendesha mastaka ya kijeshi. Wakaaji hawa wanafungwa wengine kwenye waskari polisi na wengine kuchumba cha mwendesha mastaka ya kijeshi. Jambo hii inaleta kelele kati ya hizi maofisi mbili. Wanawake wawili waliopigana ugomvi na kuwafunga ku auditorami waskari polisi walikerebeshwa nguvu sana na waskari jeshi ya chumba cha mwendesha mashtaka ya kijeshi. Shirika hii husema kama raia akupasha kufungwa ku auditora militaire ku mambo yenye kuangalia wa raia. Shirika hii ya kutetea haki ya vinadamu twende alika viongozi kwa kuomba chumba cha mwendesha mashtaka ya kijeshi kutokuwa kufunga funga wa raia juu ya mambo yenye kuangalia wa raia. Ujumbe wa ofisi yenye kuhusika na uongozi wa deni za serikali, Ojetevi kwa kifupi, unapatikana wilayani Ituri tangu sasa juma moja mjini Bunia. Shabaha ya ziara yao wilayani Ituri ni kuchungua hali za nyumba lizopewa wazaiwa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na tatu. Wajumbe wamoja wanaanza kunungunika, kwani walitambua kama hali ya kulinda nyumba zile na mipango ya kulinda hali yao si nzuri, kwani wengi walichukulia nyumba zenyewe kwa zao. Chumba cha wilaya la Ituri mjini Bunia chenye kuhusika na nyumba za serikali kinacho magumu ya kushiriki kwa ujumbe ule, kwani hakina hata daftari ya kiserikali ya kuvulisha ya idadi ya nyumba. Ripoti ya Jean Paul Basila mjini Bunia, sidioni na Jean Claude Luki. Ni kweli manyumba hizo bado kukiangali hapa Bunia, lakini mengi kati ya hizo manyumba tayari zimekwisha kuuzishwa na wenyeji. Kwa misemo ya Otto Baizi, mmoja kati ya wataalamu kutoka shirika OJDP akiwa ziarani ya kazi hapa Bunia, wenyeji kwa sasa wanapasha kujua bei ya hizo manyumba na kuandaa kulipa pesa kwenye sanduku ya serikali. Kama sivyo, watanyang'anyiwa hizo manyumba na wenye mapato kuliko wanaweza kuyanunua. Kunako chumba cha serikali yenye kuhusika na suala ya udongo, kiongozi wa ofisa huu amenena kwamba bado hajapewa cheti lolote toka serikali kwa kuhakikisha jambo kama huo. Hapa Bunya ni manyumba makumi na tano yenye kuhusika na hatua huo ya serikali, lakini Andre Chomba kiongozi ya chuma cha serikali yenye kuhusika na udongo amenena kwamba hesabu hizo kweli kuna kuwa ndogo sana. Toka Bunya ni mimi Jean Claude Lukio, Radio Kapi. Hapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha Magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dimerkis na uandishi wetu Vivi Adolphine Ngoi na wale wote walioshiriki nasi kutoka majimboni dunia mkunda milima