Karibuni, mm -hmm, kwa kuwa nasi njani mwa mwaanga fata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa dikriti zote iliyo sailiwa na waziri wa kwanza Adoto Muzito kuhusu kuinua vijiji vimoja kuwa miji na mitaa itaondolewa. Hayo ndiyo yalijulishwa leo hii binafsi na waziri wa kwanza Adoto Muzito mbele ya wazee wa baraza la bunge la taifa. Kuhusu kuundwa kwa majimbo mapya, hakujieleza vizuri kwa wazi Mwendesha masaki mkuu wa jamhuri Bwana Flori Kabange Numbi alirusha kama sheria ya nchi inaendelea na uchunguzi wake kwa kuelewa mengi juu ya kuuawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya Baizire. Jimboni Ekuatori, ya ugonjwa wasiotambulikana unawashambulia sana watoto katika vituo vya afya Bangandanga na Binga. Watu kumi na sita waliuawa na ugonjwa ule, wakiwamo watoto wote ni watoto wa miaka tano hadi saba. Nam, habari kamili Kinchasa. Dikriti usailiwa na waziri wa kwanza Adolfo Muzito kuhusu kuinua vijiji kwa kuwa miji na mitaa uenda kuondoshwa, ndivyo alihakikisha leo hii binafsi waziri wa kwanza Adolfo Muzito mbele ya baraza la wazee wa bunge la taifa. Mkuu kiongozi wa serikali ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia alikuwa hivi akijibu kwa mwito uliotolewa na mzee wa baraza la bunge Patrisi Msi Sanga kuhusu kushimikwa na kuundwa kwa majimbo mapya, waziri wa kwanza kujieleza wazi. Ripoti ya mwandishi wetu Julie Nyamwenyi. Mwana shangu mengi stidioni, tuyapate twafate na bibi Adolfine Ngoi sababu kuna sheria zimoja zilikubaliwa bila tatizo kisha kuzitangaza. Mkuu ya waziri alitulia mbele ya maseme ya wapinga sheria kuhusu kuundwa kwa mitaa na mijini toka mitaa zimoja za nchi kusudi wapatane. Adolfe Muzito anatuma timu ya wafundi wabadirisha hiki wala kile kuhusu kusimikwa kwa majimbo zipya. Adolfe Muzito anakazia Nikifuatilia swali zimoja mliuliza, inaonekana kama serikali alikusudia kuchelewesha kazi za kuunda majimbo jipya, lakini kama hadi leo hajiyafanyika ni kwa sababu kulikuwa shurti zingine zingine. Lakini mzee wa bunge Patrice Emese Sanga anasema kama kwa kuunda majimbo zipya haiombe kwa na mamiliari kama alisema mkuu ya waziri. Sikia. Mon entendement quand il s'agit de kwa maoni yangu miye kusimika kwa majimbo njo kusema kusimika vituo nyipya ya kisiasa ndani ya majimbo yaani baraza la wanabunge pamoja na ofisi yake kwa kuchagua wa liwali ambaye atakayesimika ya serikali yake. Son équipe gouvernementale kufuatana na yale yote kumeonekana kama kuundwa kwa majimbo nyipya kutafanyika tu ndani ya majimbo sababu ya matumikio mbaya ya vituo ya nchi huenda kinyume ya katiba ambayo ilianza tangu tarehe kumi na tano mwezi wa tano ulipita. Baraza la bunge inangojea wapewe kalenda ya kufuatilia kusimikwa kwa majimbo hizo. Tubaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu kuchinjwa kwa mtetezi wa haki za binadamu aliyekuwa kiongozi mtendaji wa shirika la Voix des Sans-Voix Floribert Chebeya Bahizire. Kitendo cha kuuawa kwake kilikubaliwa na mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri, katika maono yaliyoyajulisha leo hii, siku ya ine, kuwapasha habari hapa mjini Kinshasa, Flori Kabange Numbi, mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri, anahakikisha kama sheria ya Kongo Kidemokrasia inaendesha vizuri uchunguzi wake na kujulisha kama bado kupata shida ili aombe msaada, asaidio na uchunguzi wa kigeni. Tumsikilize mwendesha mastaki mkuu Flori Kabange Numbi, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeffrey Ngoi. Kwa leo mi napenda kuwajulisha kama kufuatana na ushuhuda tunayo aliwawa, lakini kunaendeshwa kazi ya upikuzi mpaka leo, tukingojea jibu ya kupasuliwa kwa maiti ili tuhakikishe. Tutawafamisha matokeo kukila hatua ya upikuzi. Mwasema je, kuhusu wafanyakazi ya upekuzi ya ulimwengu kupenda mutumike pamoja, mpaka tufike kipindi hiki ya kuwapatia kila jibu mukila swali munauliza, tulitumika sisi wenyewe Inaonekana kama aliwawa tukipata shida kwa kuendelesha kazi ya upekuzi, basi tutawafahamisha kinchasa tu. Leo hii ni siku ine, ni sasa siku ine mgomo wa kazi na watumishi wa serikali kunako uwaziri wa mambo ya kigeni unaendelea. Vyumba vingi vya kazi vinafungwa na kuweza kwa watumishi wote wanapatikana nje basi watu wao wanapinga wana kutumika, sababu wanadai waongezwe pesa zao za nyongezo ya miezi sita, pesa kutokana na kuhuzisha kwa vikaratasi kuhusu pasipoti. Watumishi wa kadha na wa wana, wengine wananungunikia sana uh, Alexi Tambo Mwamba, waziri wao juu ya pesa zao za miezi sita. Tumsikilize bwana Jean Like Mboyo, prezidenti wa kundi la shirika la kutetea wafanyakazi wa waziri wa mambo ya kigeni mbele ya mikrofoni ya Inosa Ulinga tunatambuka miezi munane tangu wafanyakazi ya serikali hawapokee pesa wanazoea kupata kuuzisha vikaratasi ya paspo kwanza wakati walikuwa wakiuza karatasi kudola kumi tulikuwa tunapata mshahara yetu kila mwisho wa mwezi kwa leo kikaratasi kinatoka kudola kumi kinaanza uza dola makumi mbili tunafikisha miezi sita hata saba bila malipo japo tuko tunauzisha njo sababu yetu mi nawaza kama kiongozi ya wizara mwamba angelikumbuka hali ya maisha ya wafanyakazi, sababu kama kuliundwa kikaratasi kenyewe ni kwa kuboresha maisha ya wafanyakazi, basi kama hakuna jibu kupatikana, mi nawaza tutaendelesha mgomo kunako chumba cha waziri Alexi Tambwe. Mwamba hujulisha kama mkutano mkubwa ulifanyika leo kati ya waziri na wanamembo wa shirika la kutetea wafanyakazi, lakini hakuna hata surugisho moja mpaka sasa. Jimboni ya Ekwatoria ujulishakama ugonjwa usiotambulikana kuvumbuliwa unawaua watu katika mitaa ya afya ya Bongandanga na Binga pa kilomita pakilomita mia moja makumi tatu na moja na Lisala katika eneo la Mongala. Tangu tarehe kumi na mbili mwezi wa tano uliopita, shirika la, la ulimwengu lenye kuhusika na afya yani OMS iliweza kujulisha kama ugonjwa ule umekwisha kuwaua watu kumi na sita, wote wakiwa watoto wenye umri kati ya miaka tano hadi miaka saba. Mipango ya kupinga ugonjwa ule ilichukuliwa na mganga wa mtaa wa afya Binga, mganga Levi Balekola anajieleza juu ya jambo lile mbele ya mikrofoni ya bibi Regina Boku. Maladie, eti des enfants de moins de 10 ans. Watoto wa umri chini ya kumi ndio wanaigonjwa. Mgonjwa anahoma na moto haishuki hata na dawa ya antibiotiki, na samoya iko na shusha kadiri ya damu na ni ugonjwa ile njo inaua watoto wingi tena, mgonjwa iko na hara damu, kutapika na kuchoka nguvu sana. Lakini wakati tulifika tuliona mbele watoto kuhoma, tulikuwa na wazo mbili, tulizani mbele kama ni malaria na kupunguka damu pia na kuhara. Kuko ukosefu ya vyombo vya laboratoire kwa kutoza damu juu ya kuzituma mu laboratoire zenye kuwa na vyombo vyote kwa mpango wa Umoja wa Kimataifa wenye kuhusika na maendeleo, kwa kifupi PNUD, huenda kutoa dola za Kimarekani ya pata milioni sita mwaka huu jimboni Kivu ya Kaskazini wa kuweza kuwaingiza viongozi vya jimbo katika mipango ile ya PNUD. Chumba terin de PNUD kiliandaa jana mjini Goma uchunguzi wake wa kwanza kwa kukubaliwa kwa mpango wake wa kazi mwaka wa elfu mbili na kumi. Viongozi vya jimbo wana memba na nao wengi kusika na maendeleo na pia wana viongozi wa Pinedi wote walishika katika mkutano ule. Mengi tuyafate toka Goma na Bibi Rozali Zawadi. Suala la maendeleo linahusu kwanza serikali, mashirika za kimataifa kama vile PNUD za sindikiza serikali katika kazi ile. Ndio maana miradi za PNUD zapashwa jipanga sawasawa na mwendo wa serikali. Alieleza hayo Dr. Serigne Bamba Gay, kiongozi kwa muda wa PNUD, akionyesha maana ya mkutano huo. Isashi: ni kusema tulitaka kuwa na ratiba ya kazi zetu kwa mwaka huu kupitia sekta mbili za kazi, yaani uongozi na umaskini. Ni pia kazi kiakili kisiasa, tena ya, ki ya muhimu sana, inayoelekea lengo la kusawanisha miradi ya PNUD na maoni ya serikali, ili serikali ishiriki kazi zenyewe. Kwa mwaka huu, PNUD inalenga kusaidia serikali ya jimbo katika uongozi wake, pia kuendesha miradi katika sekta mbalimbali mbali, alifahamisha Musa Diagana, kiongozi wa mradi umaskini kwenye PNUD. Kwa upande wake Eustashanguru, mwakilishi wa waziri jimboni ahusikaye na miradi, alisema kama inabidi serikali ihusike na kuchagua miradi itakayotekelezwa Goma. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Watu wanajua kama michezo ya kandanda kuhusu kugombea kikombe cha ulimwengu itaanzishwa kesho, siku ya tano, nchini Afrika ya Kusini. Mjini Lubumbashi, jimboni Katanga, nyumba za kugawa vifaa vya kupitisha sura ya watu zinafaidika sana. Wanunuaji wanasongamana kwa kujipatia huyu televishen, yule kifaa fulani. Vyumba vya kibiashara kama televishen na vingine vilifaidika na wateja wate wao wengi tangu siku ya sita yaliyopita. Shuruti ni mtu mtu muyeyote apendi kukosa kufata michezo ile. Ripoti ya Bibi Madeleine Waila. Matembezi yetu yameanzia kwenye nyumba ya biashara Canal Sat huko watu ni wengi, wamoja wanasubiri kununua vyombo vipya, wengine ni kutoa malipo kusudi kupokea picha toka televisheni za kigeni. Katika nyumba ya biashara Solar Energy, wateja ni wengi pia, nao vilevile wanahitaji kununua vifaa kwa ajili ya televisheni yao. Wamoja kati yao usema wananunua vyombo hivyo kusudi wasikose kuona mechi ya Kombe la Dunia. Tulikusudia kuwa na DStv nyumbani kwetu kusudi nyumba kwe tuwe huru tu kwa kufata mechi zote. Katika nyumba ya biashara kunakouzishwa televishen kama vile Liberti, wateja wameonekana wengi pia tangu siku ya sita iliyopita. Mteja moja usema, ninanunua televisheni ya pili itanifaa kwa kufata mechi chumbani mwangu, ikiwa mechi inapangiliwa usiku. Mwingine usema, ninanunua anten mupya kwa nia ya kupata picha nzuri. Tujue kwamba ijapo wateja ni wengi, bei ya televishen na vifaa vingine haikubadilika na wenye maduka husema ni asa televisheni ya mtindo plasma inayonunuliwa kwa wingi toka Lubumbashi. Na, na pamoja ripoti ya ila, ya habari katika lugha bora so, kwa Kiswahili. Wa mitambo na wengine wote tunawapigia asante sana, kwa heri.