Dunia Mkunda. Assalamu alaikum wasikilizaji wetu wapenzi wa habari wa katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vitu vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa ulimwengu mzima huenda kusherekea sikukuu ya wakimbizi siku ya yenga, lakini mjini Kinshasa siku hiyo ilianzishwa siku ya ine, ambako ase ilijwisha hali kubwa ya wakimbizi nchini Kongo ya Kidemokrasia jimboni mashariki katika mtaa wa Dungu. Malokalite machache yalishambuliwa na wahuni wa elela mwanzo wa juma hilo. Hao waliumiza raia wengi na wengine kutekwa nyara Sikukuu ulimwenguni ya wakimbizi huenda kusherekewa siku ya yenga ijayo, lakini sherehe za sikukuu ile zilianzishwa jana siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Leo siku ya tano, shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi aser kwa kifupi lilirudisha kiserikali ya likuu ya wakimbizi katika jamhuri ya kongo kidemokrasia. Ripoti ya inonsa olenga usomi wa kisijoni na mwandishi wetu francois Xavier mibe toka Kalimi. Matukio na idadi inayotolewa na atseher ni kubwa ni jumla ya wakongomani 1418 wanaoishi wa mishoni ndani ya nchi ya bara la Afrika. Kati yao kuna wale waliokimbia vita jimboni Equateur tangu mwisho wa mwaka wa 2009. 126 wamekwisha rudia inchini tangu mwaka wa 2008, na wengine2 mwaka wa elfu mbili na kenda. Kuna watu wanaoishi uhamishoni ndani ya nchi ya Kongo. Mama Ndeye Mbaye, mwenyekiti wa HCR inchini, anatoa mwito akisema ya kwamba kuna watu hawakubali wenyewe kuishi uhamishoni, kama vile hakuna anayekubali kuhama nyumba yake. Tuwasaidie wakimbizi wapate nafasi ya kuishi kama watu. Mwaka huu HCR anatoa wazo kubwa akisema ya kwamba nilipoteza vyote, lakini maisha ya mbele yangu inatufai sasa kupata suluhisho ili wakimbizi wapate nafasi ya kusoma wasipoteze pia maisha na umutu wao. Wakimbizi sio wakongomani tu, DRC inapokea pia wakimbizi 1118 wa nchi yengine tangu mwaka wa 2000 na wengine 1121 ambao wamekwisha rudi makwao. Anatangazia ASR wale wote wenye kuomba pasipoti biometriki yao wanaweza kujielekeza kwa uwaziri unaohusika na mambo ya kigeni kwa kuyachukua. Mwito huu ni wake uwaziri wa mambo ya kigeni kufatana na maoni ya mshauri ya husikani na upashaji wa habari na msemaji wa uwaziri ule. Ingawaje kunako mgomo wa kazi na watumishi wa uwaziri ule, kazi za muhimu zipo zinafanyika ili uwaziri uendelee mbele. Tumsikize Patrike Mutumbo anajieleza akiojiwa na Jefe Ngoi. Atuku kuwa na mambo ya kukosa mapasepore, tuko na mapasepore apa ndani ya chumba yetu, milango ya nyumba yetu ingali ya kufunguka. Tunaomba na watu wale wanapenda kukamata passepor wakuja apa ndani la nyumba ya waziri ya mambo ya kigeni ya kwanza, utauza formulaire utalipa pesa na banke, na tena ujionyeshe mbele ya ANR na ilo, utapata passeport yako muzuri sana aitapita siku ine utaipata formulaire iko dolari Amerika makumi mbili utauuza pesa mia moja makumi tano ya dolari ya Kiamerika ndani ya bank, na tena utalipa kazi ya bank franga tano ya dolari ya Kiamerika. Yote inafanya pesa mia moja makumi saba na tano ya dolari ya Kiamerika, ile njo pesa serkali ya najua. Alikuwa pale Patrick Mutombo, msemaji wa waziri wa mambo ya kigeni. Maseme yake tafsiriwa na mwandishi wetu Giro Nyampala jimboni mashariki, hujusha kama wauni wa Uganda wa elera walishambulia mwanzo wa jumailo hilo lokalite chache za mtaa wa Dungu pa kilomita mia moja mia saba iorazi kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Kinyume cha mashambulio yale, watu wengi waliumizwa na wengine kutekwa nyara na pia uporaji wa mali ya wakaaji. Shirika la raia na Dungu lijusha kama mashambulio yale ya elera yanapingwa na wa FRDC. Ripoti ya Selma Maswa, mengi usidioni tuyafate, na Andre Kitingi. Mashambulio ya mwisho ilifanyika siku ya tano asubuhi katika kijiji linakofo kandokando ya muji Dungu. Bibi moja aliumizwa na kupelekwa kunako hospitali kuu ya Dungu. Siku ya tatu waasi wa Elera waliiba vitu vya wafanyabiashara katika vijiji vya Limaina Kiliwa, lakini hakuna mutu alifariki siku ile tu. Ya tatu waasi wale walibeba vifaa vya shamba, nguo na nyama za kuvuka ya raia kijijini na ngume. Na majamaa karibu makumi mbili kufuatana na shirika la kiraia ili na, kukimbilia katika kijiji moja jirani. Na kwa wakati ule kunako kijiji Bamokandi waasi wa Elera walifukuzwa na waskari jeshi wa FRDC wakati walitafuta kujingiza katika shule moja wakati wanafunzi walikuwa wamefanya mashindano za masomo siku ya kwanja. Tena pale linakofo waasi wa Elera waliumizwa mutu moja na kutega nyara mwingine na kumpeleka porini muji Kisangani. mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. Na kiongozi wa waskari wa FRDC chenye kusika na operesheni katika wilaya ya Ituri, Kanali Faresi Kabwa, anaomba wakaaji wafanye kazi zao kama desturi pasipo uoga wala uwasiwasi, kwa kusikia kama Kanali Kobra Matata yupo katika eneo la walindubindi bila kuruhusiwa na kanali wa FRDC. Kobra Matata ni mmoja wa vichwa muhimu vya kundi linalo silaha FRPT, Front de Resistance Patriotique de l'Ituri. Ni kundi lenye wana memba wanaweza kwenda, wanaendelea na vita. Mwito wa kanali Falsi Kabwe unajulishwa kama wapashwi kuogopa ila wawe na kazi zao. Ripoti ya mwandishi wa Delfe wa Isala, mengi si dunia yafuate na Jean Paul Basila. Kamanda kiongozi mkuu ya chumba cha operesheni ya vita ya wanajeshi wa FARDC wilaya ya Ituri, Kanali Falsi Kabwe, anahakikisha kwamba wanajeshi wake pamoja na askari polisi wana kwa sasa uwezo yote te ya kukinga raia. Anaomba raia wasiwe na woga lolote na wasidanganywe kwa kuwa bwana-Kobwa Matata ameangaika huko na huko na hana hata askari moja pembeni yake kufuatana na masemi yake. Hata kama bwana-Kobwa Matata amepatikana ndani ya sekta ya Walendu Bindi hana mamlaka lolote ya kuzorotesha hali ya usalama. Bwana Didi Angaika yeye kama mmoja kati ya wazee ya asili ya wazaliwa ya Walendu Bindi amejulisha ya kwamba toka Kobwa Matata alirudi mjini kwa njia ya magendo Raia imeshikwa sana na woga ya kuona vita irudi tena. Shirika la kiraia wilayani Ituri imepokea vizuri wito lake Kanali Fal na prezidenti wa iyo shirika la kiraia amewaomba wanajeshi wa FRDC wakomeshe kabisa matendo ya vita ya wanamugambo. Bunya, Jean-Paul Basila, Radio Kapi. Jimboni Equatoria ujulisha kama matokeo ya ma, masomo ya division ya Jimboni EPSP Equatoria tatu pagemena ni ine, kumi na ine asilimia moja. Matokeo yale, yani nukta za mashindano ya mwanzo wa mitihani ya serikali kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi hayo ndiyo yalichunguzwa wakati wa mkutano kuhusu maendeleo ya kazi za masomo mwaka tunao. Ripoti ya o yaa ja, Michelle Libula Mopolo mengi tiioni na bibi Beatrice na bindi wale waliohudhuria katika semina ile walinena kama idadi ya wanafunzi imepunguka zaidi mu mashule mbalimbali ya division yao. Tena akili ya watoto inapunguka tangia mwaka elfu mbili na mnane wanafunzi asilimia makumi mbili na mnane njo waliweza masomo ku. Mwaka iliyofuata wanafunzi asilimia makumi mbili na tatu njo waliweza masomo, na mwaka tunao wanafunzi asilimia kumi na ne njo waliweza walinena. kama kuna maana nyingi zenyezi zinaleta upungufu ya wanafunzi. Mfano, walimu wengine wanakosa vyeti za masomo ya julu, ma shule mingi zinafungulikana sio kartasi, walimu wanakosa kazi burebure. Mpango ilikamatiwa, mfano wa mwongozi mwenye atatoheshimia mpango wa kazi ataadhibiwa, prefe mwenye atafukuza mwanafunzi juu hakulipa masomo atapata adhabu, wanastahili kutumika kazi mbele mfazi waku Bwana Rafael Sanduku, akiwa kiongozi wa division ya EPSP Equateur, alibeba mizigo wa kutumizia mpango zile juu ya kuendelesha kazi la masomo mzuri. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. na kaskazini mwa jimbo la Katanga, ulishakaa kufungwa tangu siku ya sita iliyopita kwa mtumishi mmoja wa ane mjini Kalemie, huyo anapatikana kuna kuchumba cha wafungwa cha polisi. Mfungwa yule alinaswa usiku sana akiwa mwenye kutaka kufungua mlango wa nyumba mlimo ufichwa mitihani ya serikali, yani exeta. Inspekta wa askari polisi alijulisha kama mfungwa yule ni mwanamembo wa kundi moja, ambao watalivumbua mengi tuyafate na fransa za kizavyemiibe askaripolisi anaye chunga ofisi ya Aner baada ya kukataa kiasi cha franka ya Congo elfu kumi ya rushwa, ili asimtoe alimfikisha mwisho mbele ya ofisi ya polisi. Mtumishi huyu wa Aner saa saba mbele ya askaripolis alijulisha ya kwamba alifika pamoja na wenziwe kwa kufanya rodia ya kikazi mbele ya ofisi masaa machache. Alimdanganya askari askaripolisi na kumwambia ya kwamba amekwenda kufanya cho ndogo baada ya masaa matatu hivi alikumbwa na hofu ya kutokumwona mtumishi huyo. Inspekta wa polisi Nseba Mwanjavita, na saa ine ya usiku alipojitembeza kwa uchunguzi, aliwazia kuwa alianguka ndani ya tundu ya choo. Alimkuta mbele ya mlango wa ofisi ya aneer akibomoa mlango huo. Alikuwa na lundo ya mafunguo, alikuwa na lundo ya mafunguo na hata chuma cha kufungua mulango ikiwa kuna shida. Kwa simu yake kunakutaniwamo namba ya mmoja wao wakubwa wa masomo wa hapa muji wa Kalemi na wengine wa vijiji wanaotayarisha watoto kwa mitihani ya serikali. Mia yake ilikuwa kuchugua maulizo ya mitihani ya serikali na kuizambaza kwa wale alio shirikiana na nao. Kesi imefunguliwa kwenye chumba cha mazambo cha mji wa Kalemi. Tokea Kalemi, François Xavier Mibé, kwa niaba ya Radio Okapi. Na ni pamoja na François Xavier Mibé tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima Zangu na wandishi wetu walishirikina nasi kutoka majimboni tunia mkunda milemanamapiga. Asante sana kutakia mwisho wa juma njema, kwa heri <laughs>