Hali ilirudi tulivu mjini Goma kisha maandamano makali yaliyosababishwa na mauaji jana usiku katika kata Kasika. Polisi waliotawanya kwa wingi nafasi ya maandamano, walirudisha kimya kisha kufyatua risasi kati ya waandamanaji. Bei ya chakula ilipanda asilimia kumi na mnane popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miezi 12 iliyopita. Habari ilitangazwa leo hii siku ya tatu na Stefania Trasari, kiongozi wa OCHA anayehusika na habari kwa watu wote wakati wa mkutano wa kila juma baina ya MONISCO na wapasha habari. Na hali ya maisha ya jamaa nyingi inabaki mbaya katika maeneo za madini za jimbo la Kasai ya Mashariki, kutokana na mapato ya chini ya wananchi katika eneo hizo. Masomo ya taifa ya elimu ya hesabu iliyotoa habari hiyo inaomba kuanzishwa kwa kazi za kilimo na usaidizi wa kazi za mapato. Oh, e, jimboni Kivu ya Kaskazini hali ilirudi tulivu mjini Goma kiisha maandamano makali yaliyosababishwa na mauaji jana usiku katika kata Kasika usaidizi wa polisi waliotawanywa kwa wingi nafasi ya maandamano uliruhusu kurudishwa kwa kimya kwa watu waliotamani lipisha kujilipisha kisasi kisha kutambua walioshutumiwa kutenda mauaji ya jana usiku. Watu wawili waliuawa kati ya wa waandamanaji, ni kwa risasi iliyopigwa na polisi. Kiongozi wa polisi ya Goma ameahidia kuandaa uchunguzi. Goma, Sifa Maguru. Miili ya watu mbili ikilazwa ndani ya sanduku katika nyumba moja. Hii ndiyo jambo lililoleta hasira kwa wakaaji wa kata ya Kasika. Upande mwingine, mwili wa mtu mmoja aliyeshtakiwa mauaji yale aliunguzwa na wakaaji kwa kujilipizia kisasi. Wengine wawili wanaoshtakiwa pia waliokuwa mikononi mwa kiongozi mmoja wa wapiganaji hapo zamani wamepelekwa sasa -sa kwenye jela ya polisi, na wakati umati wa watu huo walikuwa wakiomba mapolisi wawatolee wafungwa wengine wawili walioshakiwa mauaji yale, ndipo mapolisi walifyatua masasi kati ya watu na kuua wakaaji wengine wawili, kati yao binti moja na kijana moja. Kwa sasa hali ni yenye kutulia. Jamaa za wahanga waliruhusiwa na viongozi wa polisi kuchukua miili za ndugu zao, nayo ofisi ya meya wa mji walitoa msaada wa gari ajili ya mazishi. Kiongozi jimboni wa polisi anahaidia kuhimiza mapolisi wake kwa kujua kunyamazisha Jimboni Equateur shirika la msalaba mwekundu linajiandaa kukaribisha wananchi wanaorudi katika eneo zao za asili, kisha uwasi wa kundi la silaha la MLYA, hususan Padongo, umbali wa kilomita mia nne, na mji wa Mbandaka juu ya mto Ubangi. Katika uhusiano na kamati ya ya kimataifa ya msalaba mwekundu, shirika la Croix Rouge la hapo nyumbani lilikusudia kutayarisha makao zaidi ya elfu moja kwa kukaribisha jamaa za wanaorudi ikiwa makao yao yaliunguzwa wakati wa mapigano katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Beatrice Nabindi. Muda wa mwito wa viongozi pia na mashirika za kiutu kwa kuita wakimbizi kurudia makwao, wingi kati yao wa walirudia, kufuatana na masemi ya Felicien Abubambi akiwa mfanyakazi wa shirika la msalaba mwekundu wa Dongo kumwezi wa tatu iliyopita. Pia na shirika lake walifanya uchunguzi kwa kujua gisi wakaaji wanaishi mumalukalite za Enyele Sabasaba na Mangwala, na kule walinena kama walipora mabitu za wakaaji kubombola vyumba na na kuzilunguza. Sababu ya hayo mashirika zile miwili yalikamata mpango wa kujenga vyumba elfu moja kumi na tano na walishajenga vyumba mia mbili makumi saba na sita Tendo ile ina lengo wa kubembeleza wakaaji wenye wamepatikana mu inchi la Congo Brazzaville kurudia makwao. Tujueni ya kwamba vyumba zitajengwa kwa wakimbizi wa Dongo Centre Likwangala na Mobambo. Vyumba zingi za vijiji zile zililunguza wakati wa vita shirika la Msalaba Mwekundu inatamania kutakatisha mahali popote kwa kulokota nusu za maiti zenye hazikuzikwa juu ya kuzizika. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. E, na bei ya chakula ilipanda asilimia kumi na mnane popote katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo miezi kumi na mbili iliyopita, habari ilitangazwa leo hii siku ya tatu na Stefania Trasari kiongozi wa OCHA anayehusika na habari wakati wa mkutano wa kila juma baina ya MONUSCO na wapasha habari Bi Stefania Tresari alitaja ripoti moja la shirika ya FAO kuhusu usalama wa malisho ya Wakongomani. Miji iliyoguswa sana ni Kananga, Kinshasa, Kisangani, Matadi, Likasi na Chikapa. Bi Stefania Tresarie mbele mikrofoni ya Nadin Lukeni na Richard Kamunga. Katika de... fasi fulani fulani nchini Kongo, uh, vitu vya madini vimeharibika ma kabisa, kufuatana na magonjwa yenye kuharibisha vitu hivyo. E, kuna tena shida ya kupeleka vitu vya madini, vitu vya madini de... katika fasi ile inapashwa, kwa sababu kuna mafasi zingine zenye kupatikana mbali sana. Kufuatana na shida hiyo vitu vya kula vimepanda vya bei sana na ni magumu wakati kupata chakula sietu wenye kuterekeza na usaidizi ya watu. Et donc le fait que euh, les, les populations n'ont pas accès à, à la nourriture. Hali ya maisha ya jamaa nyingi inabaki mbaya katika maeneo za madini za Jimbo la Kasai ya Mashariki. Mapato ya siku na hata mwezi ya wananchi katika eneo hizo ni ya chini sana. Habari ilitolewa juzi, siku ya kwanza, na masomo ya taifa ya elimu ya hesabu, kisha uchunguzi wa kiuchumi na kijamii ya mwisho wa mwaka wa 2009 masomo hayo yanaomba kuanzishwa kwa kazi za kilimo na usaidizi wa kazi za kutoa mapato. Jean Milinganyo, malalamiko zaidi ilikuwa ukosefu. Hii inaonekana kuwa shida kwa malisho ya jamaa, kwa kusomesha watoto na ukosefu wa kazi, hata na nyumba za kawaida. Jamii nyingi zinaishi juu ya madini ya limasi na uchuuzi ndogo ndogo, pia na kilimo. Kwa hiyo yote inaonekana kwamba mtu mmoja anaishi kati ya dola 0.3 kwa siku na utafuti ulionyesha kwamba makumi saba na tano asilimia mia moja ya wakaaji wa Bakwa Chimuna Boya Bakwa Boa Lwamwela wanaishi katika misonge inayokuwa na chumba moja ya kulala, familia inayokuwa na watu tano, hakuna msarani nzuri. Wakaaji wengine wanahuzunishwa kuona watoto wakifanya kazi katika shimo za madini ya limasi na kupoteza desturi ya kawaida. Si ya hapa Bakwa Chimuna Bena Majiatu wa wa uh, uh, si uh, uh, watu wanakula bila, sio bora, hatuna maisha ya kawaida hapa. Watu wote wanashughulikia tu, tu uh, uh, madini ya limasi, wanazoea tu maisha ya hivyo. Uh, mkuu kiongozi wa mkoa huo anajitoa iwezekanavyo kuanzisha kilimo na kuwatoa watoto kwenye kazi ya madini. Kutoka Mbujimai, mimi ni Jamil Nganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Na serikali ilitolea vifaa vya uchaguzi kwa komisheni ya uchaguzi huru leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Ni vifaa vya aina mbalimbali, mbali na vya kazi za utambulisho wa wachaguzi pamoja na pikipiki kinga na kadhalika. Akitoa vifaa hivyo, waziri mkuu makamu wa kwanza anayehusika na mambo ya ndani na usalama alitamani seni gombowesei kwa kuendesha operesheni za uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Afuatayi ni Adolf Lumanu akiwa mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Nasema sema wazi kama vyombo hivyo ni vyombo vya kwanza viko elfu kenda mia tano vya kazi ya uchaguzi nchini Kongo. Vyombo hivyo vimetokea kwa shirika ZTS na lengo ya kutengeneza uchaguzi. Kwa kuona vyombo hivyo kiongozi wa nchi anataka kuonesha watu wote kama uchaguzi utaanza mwaka kesho. Sawa ya vyama vya siasa hata wakongamani wote wanapaswa kujua kile. Kwa sei kiongozi wa nchi anaomba kulinda vizuri vyombo vya kazi vile wamesha kupokea. Kisha kupokea vifaa hivyo vya uchaguzi, makamu kiongozi wa tatu wa sei alihakikisha kwamba wakati uliotayarishwa kwa uchaguzi na katiba ya taifa utaheshimiwa bila shaka. Hapa Kalemi jenereta ya pili ya bwawa ya umeme ya bendera ilitengenezwa upya na kutoa moto kwa moja ya eneo hilo la kando yoke. Waziri wa nishati aliyeongoza ujumbe wa serikali na watumishi wa shirika la SNEL Kinshasa aliongoza jana maandamano ya mfano akiwa hapo liwali, makamu wa jimbo la Katanga. kutolewa kwa bwawa ya kiimbi kunafungua njia kwa kazi za viwanda vya kaskazini ya Katanga, malizo mengi nawe. Francois Xavier Mibei, mashini ya pili ya kutoa umeme imeanza kazi kupya baada ya mwezi mzima wa mazoezi. Ofisi kubwa la Asnel limehakikisha uwezekano wa kutumikisha mashini hiyo kisha mwaka mzima wa kuharibika pale Bendera, hali iliyofanya Kalemi na kando kando lake kukosa umeme. Kwa hiyo kazi iliyoandaliwa kwa kurudisha umeme imeomba milioni ine ya dola ya Marekani, ambamo milioni tatu mia ine imelipwa na kampuni la Asnel. Waziri hausikaye na mambo ya umeme Chongo Chibinkubula wa Ntumba amefurahiwa na jambo hilo. Ilikuwa muda wa mwaka mzima hivi bila umeme. Leo hii jambo hilo sio tena ndoto, umeme umerudishwa kupya mji wa Kalemi. Kazi itaendelea kwa sababu mashini moja haitafanya kazi iwezekanavyo, tunajiandaa na mashini ya pili kurudisha kupya kwa umeme. Kunapatia sasa viwanda kama vile Regideso kutoa maji safi kwa raia, Interlake pale Kabimba kutoa simenti na pale bandarini ya SNCC kazi kuendelea kupya. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Okapi oh, kapi. Oh, kapi. Oh, kapi.