Vitambulisho vya zamani vya wachaguzi havina tena mafaa. Wakongomani wote wanaombwa kupata vitambulisho vipya vya uchaguzi. Habari uh, ilitangazwa leo na waziri makamu mkuu wa kwanza Adolf Lumanu katika mazungumzo na wakuu viongozi wa vyama vya kisiasa yeah. E, karibu jamaa mia saba kutoka eneo la Ninja katika mtaa wa Kabare na maeneo jirani za Idunga na Muguna mtaani Shabunda, e, ni katika jimbo la Kivu ya Kusini. E, jamaa hizo zilikimbilia pa cha minunu katika eneo la Kalonge mtaani Kalehe e, tangu tarehe 6 Julai iliyopita kwa mujibu wa shirika zisizokuwa za kiserikali wananchi hao wanakimbia maovu wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. <coughs> Na eneo lenye kutenga jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Zambia, kunako mpaka wa Kasumbalesa linajaa na magari nyingi kubwa kubwa. Hali hiyo inaharibu usafirishaji wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na inasababisha kuibwa kwa biashara na kabla ya kuwatolea maelezo mengi jueni kwamba waamzi wa korti ya kimataifa ya hukumu waliamuru kuwacha huru Toma Lubanga, kiongozi wa zamani wa kundi la uasi la Ituri, kutokana na, na kusimamishwa jumajana kwa kesi sababu ya kutoheshimu mwenendo wa kusema washuhuda kwa mjibu wa Adrian Fulford, kiongozi wa chumba kinachohusika na kesi hiyo Siyo sawa kuchunga Toma Lubanga katika gereza. Kutokana na hali hiyo, kiongozi wa habari wa CPI mjini Kinshasa, akihusika pio na mawasiliano, bwana Paul Madidi amehakikisha habari hiyo, lakini amesema haitatimizwa mbele ya siku tano zenye kutolewa kwa mwanasheria mkuu wa CPI kwa kutoa mwito, na ya pili, azimio hiyo inapaswa timizwa kama nchi fulani inakubali kukaribisha Toma Lubanga kisha kuachilia kwake huru. <totilabia> vitambulisho vya zamani vya wachaguzi havina tena mafaa. Wananchi wa Kongomani wote wanaomba kupata vitambulisho vipya vya wachaguzi kupitia operesheni ya uangalizi upya wa fomu ya uchaguzi. Habari hiyo ilitangazwa leo na waziri makamu mkuu wa kwanza akiwa waziri wa mambo ya ndani na usalama, wakati wa mazungumzo na viongozi wa vyama vya kisiasa hapa mjini Kinshasa, Adolfe Lumanu alikumbusha wageni wake kazi ya vyama vya kisiasa katika matayarisho ya uchaguzi. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma, studioni na Elize Chikota. Nam kufuatana masemi ya waziri makamu wa kwanza, lengo ya mkutano huu ilikuwa njuu ya kuonesha wa kuviongozi wa vyama vya siasa, kanuni ile itaweza kusaidia vyama vya kisiasa kufanya kazi yao kuhusu utengenezo wa uchaguzi. Adolf Lumano alionesha kazi ya muhimu ya vyama vya siasa kuhusu kupata kibarua mupya kya uchaguzi, sababu vibarua vya kwanza avina tena vya muhimu kwa ngambo yao. Wakuu viongozi wa vyama vya siasa walifurahishwa na jambo hili na wamesema kama watajikaza njia ya kuonesha wanamemba wa vyama vyao kutoa vibarua mpya cha uchaguzi. Tukumbushe kwamba siku hii nchi ya Kongo yenye kuwa na vyama vya siasa 152 na tume ya uchaguzi huru itakusanya masalio ya vifaa vya kazi e, vilivyotumikishwa mwaka wa elfu mbili na sita pamoja na vifaa vilivyotolewa jana na serikali e, pamoja vifaa hivyo vya kazi vitaruhusu tume ya uchaguzi huru kuandika wachaguzi katika kila eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ikiwa ni katika matayarisho ya uchaguzi ujao. Dedone Mirimo, mwandikaji mkuu wa SEI anafasiria njani. Mwasimu na Richard Junior Kamunga. Tume huru ya uchaguzi imepata vyombo mpya kwa kazi kwa kuendelesha waandishi wale watachagua mwaka kesho. Na miaka ilipita tulikopesha wandugu wa Togo, wa Togo elfu tatu ya kiti d'enregistrement na makiti hizo zimekwisha rudi nchi yetu Kongo na inaongezeka kwa yale ambayo tulitumia mwaka elfu mbili na tano kasababu, kwa sababu kwa ma maandishi ambayo itafanyika, yani revision officielle electorale kazi itafanyika kunako magroupement na ni hapo ili, ilibidi tuongeze vyombo vya kazi sababu ma makiti zitabaki huku kwa kuservir pia ku eta civil. Karibu jamaa mia saba kutoka eneo la Ninja katika mtaa wa Kabare na katika maeneo jirani za Idunga na Muguna mtaani Shabunda. Jamaa hizo zilikimbilia pacha minunu katika eneo la Kalonge mtaani Kalehe e, tangu tarehe sita Julai iliyopita, kwa mjibu wa shirika zisizo za kiserikali, wananchi hao wanakimbia maovu ya wapiganaji wa, utu wa Rwanda wa FDLR e, katika eneo la Iregabaroni na katika eneo lote la Ninja. Jamaa zimoja huenda zilitawanya katika maeneo za mule Rambo na Chifunzi hali ya kibinadamu ya watu hao ipo mbaya sana, zimesema duru hizo hizo. Maelezo mengi nawe Michel Chiri Mwami kutoka mji wa Bukavu. Hali ya watu hao ni mbaya sana, kwa mujibu wa mashirika yanayotumikia katika eneo hilo wanakutana matatizo ya kila aina, mfano uhaba wa maji safi, ukosefu wa makao, kwani wanaishi katika jamaa za waliowapokea ambazo hazina namna ya kutosha ya kuwahudumia. Hali mbovu ya misarani pia iliyochafu sana inaripotiwa pamoja na kukosewa chakula, kwa kuwa wakaaji waliowapokea ni wahami wa hivi majuzi waliorejea vijijini mwao chami Nunu Centre pia Chifunzi. Alipoulizwa, kiongozi wa muda wa shirika OCHA Jose Bonyoma alitambua na kuhakikisha hali hiyo. Alisema ujumbe wa watumishi wa mashirika ya misaada huko ukijiandaa kuelekea huko punde si punde, ni kwa ajili ya kutazama jinsi yalivyo mahitaji ya wahami hao wa Kalonge waliotokea ninje na sehemu za Shabunda na kuwahudumia haraka iwezekanavyo. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, Rasind inaomba madai kima ya kimataifa dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili makubaliano ya ulinzi wa wahami yakubaliwe na serikali. Ni mojawapo wa mapendekezo ya mkusanyiko huo wa mashirika za haki za binadamu za mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha mkutano wa tarehe makumi mbili na kenda Juni hadi tarehe moja Julai mjini Geneve kwa mjibu wa mwakili Lumbulumbu Lumbu, Kiongozi wa Rashid. Tarehe mbili na tatu Oktoba elfu mbili na kenda nchi kumi na saba za bara la Afrika, kati yazo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zilisaini pakampala nchini Uganda, mapatano yenye kuruhusu kuzuia mwenendo wa watu na kuwalinda wahami barani Afrika. Afuataye ni mwakili Jean-Pierre Lumbulumbu, maseme yake alichukuliwa na mwenzetu Moise Mutunga Lukube. Ni kweli tumekuwa na mkataba wa kufuata iliyotolewa ila sheria hii inayokuwa ya ulimwengu haiwekwi ndani ya sheria ya jamhuri ya Kongo ya Demokrasia. Sisi tunatia mkazo kweli zidi ya kukinga vyema wahami wa nyumbani na ni heri mapatano hayo ya Kampala ichunguzwe na kuwekwa kama sheria ndani ya jamhuri ya Kongo. Hii itatusaidia kukinga vyema wahami kabla ya mambo yote ya usaidizi hususan mambo la kiutu hata la kifikra. Hii imekuwa nia yetu ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, kwani kila mwaka kumekuwa watu wanaokimbia maskani yao. Sasa kweli kumekuwa jambo la kuharikisha ili kulinda wahami kabla ya msaada wowote. Jueni kwamba ni jamhuri ya Uganda peke yake kati ya nchi kumi na saba zilizosaini mkataba huo ndiyo ilikubali makubaliano hayo. Eneo lenye kutenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia kunako mpaka wa Kasumbalesa linajaa na magari, mamia ya magari kubwa kubwa zinakawia katika eneo hilo tangu juma nyingi. Jambo hilo, yani hali hiyo inaruhusu usafirishaji wa kiuchumi, imeharibu usafirishaji wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili, na imesababisha kuibwa kwa biashara wa foroza wa nchi hizo mbili wanapima kuleta suluhisho kwa hali hiyo. Maelezo mengi nawe Madlen Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Maeneo haya inayo hesabu kilomita moja na nusu inajaa gari nyingi ambaye miongoni mwao ni gari kubwa itwayo kwa kawaida trak. Gari hizo kuna yale imekwisha kufikisha hata mwezi moja. Sababu ni nyingi, kwanza kufatana na mapenzi ya wafanyabiashara wenyewe, pia jambo la uporaji, tena nukta ingine ni uwizi wa biashara unayofanyika mara kwa mara pale mipakani. Kuondosha gari pale maeneo mipakani inakuwa shughuli ya viongozi wa sehemu za Zambia pia wa RDC. Kwenye kikao kilichoandaliwa siku ya tatu hii, pendekezo mbalimbali yameweza kuchuguliwa kwa kuonyesha kwa viongozi mbalimbali mbali. kama vile kujenga njia mbili maeneo mipakani, ambapo pande zote kutasimikwa vizingiti kwa kuwezesha gari kutembea maeneo humo, lakini pendekezo hii haikukubaliwa kabisa na kiongozi mmoja wa Dejerad kwa sababu amesema, kama ni ya zamani tokea Lubumbashi Madlene waila redio Kapi. Kwa kifupi, barabara ya tourisme inayopatikana kando ya jito Kongo na Mongaliema itafungwa kwa usafirishaji kwa muda wa miezi mbili. Azimio hiyo inatokana na hatari za usafirishaji katika barabara hiyo, ni barabara hiyo yenye kukarabatiwa na inasababisha msongamano wa magari.