Habari zetu. Jean Desire Kanyama, upashaji wa <fix> habari katika maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka makumi matano ijayo ndiyo jambo lilozungumziwa kwa kusherekea leo hii tarehe 22 Julai, sikukuu ya taifa ya waandishi wa habari Daftari yao kwa mwaka tunao ilioneshwa. Serikali ya mupya ya jimbo la Kivu ya kusini ilisimikwa leo hii siku ya ine mjini Bukavu. Kwa muda wa miezi kumi ya kazi inayobaki, serikali hiyo inaongozwa na Marcelin Tishambo, itaelekeza miradi yake katika maeneo za ndani ya jimbo sawa vile mjini Bukavu. Na wakaaji wa eneo la Kalenda, umbali wa kilometa 115 kusini ya Mbujimai jimboni Kasa ya Mashariki wanakumbwa na ugonjwa wa kuendesha damu pamoja na maradhi ya kupumua kwa muda wa miezi miwili, watoto kumi na moja waliuawa, wakiwa wengi wenye kuguswa oh. Na kabla ya kuwatolea maelezo zaidi, jueni kwamba kiisha kusimamishwa karibu muda wa juma moja matangazo ya matokeo ya mashindano ya mwisho wa kipindi cha sekondari kwa mwaka wa elfu mbili na kumi yataanzishwa mara tena leo hii usiku. Hakuna sababu kamili iliyotolewa hadi wakati tunao, na waziri anayehusika na masomo ya kimsingi kiprimari, sekondari na ufundi kwa kufasiria kusimamishwa huku, lakini makamu waziri alisema Arthur Sedea Ngamo za Busu alisema ni kutokana na sababu za kiufundi. Matangazo yataelekea mji wa Kinshasa Sawa vile majimbo za Kasai ya Magharibi, jimbo la Bakongo, jimbo la Maniema na jimbo la Kivu ya Kusini. Kitabu kinachowaandishi wote wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka wa elfu mbili na kenda elfu mbili na kumi kilioneshwa leo hii hapa mjini Kinshasa. Ni wakati wa sherehe ya sikukuu ya taifa wapasha habari inayosherekewa kila tarehe makumi mbili na mbili Julai ya mwaka iliyozungumziwa ni kuhusu matumaini ya upashaji wa habari katika maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka makumi matano ijayo. Daftari hiyo iliyotengenezwa na muungano wa pashahabari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina lengo ya kutia usawa katika kazi yao kwa kuepuka uharibifu na vinyume vibaya. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma Sidoni na Elize Chikota nam ni wakati wa kufahamu wale wahana pashabahi nchini Kongo. Hii ni masemi ya Bibi Chantal Kanyumbu wakati alitosha majina yote ya wapashabahi nchini Kongo. Kufuatana kiongozi wa kundi la wapashabahi nchini Kongo amesema kama lengo yao ni kufahamu wapashabahi wote wenye kufanya kazi katika inchi ya Kongo. Hii yote ni kujua wenye kuwa mpashabahi na ule aiko mpashabahi. Na pia wapashabahi watakuwa na kitambulisho. Kwa masemi ya wazi na usika na mambo ya upashabahi. Alisema naye kwamba lengo ya serikali ya nchi ni kuona wapashabari kufanya kazi yao bila tatizo. Kwa hiyo inapashwa kila mpashabari kuwa na kitambulisho yake. Maneno hii imefurahisha wapashabari, mmoja yao akisema kama inafaa serikali kuheshimu masemi yake, na sie tutaweza kufanya kazi bila shida. Tukumbushe kwamba kazi ya kufahamu wapashabari wote wa nchi ya Kongo inaendelea na muungano wa kimataifa wa wapashabari wa Kikatoliki utaitwa sasa Muungano wa Pashabari wa Katoliki wa Afrika. Hiyo ni kutokana na mapendekezo ya Geneve, mji mkuu ambamo ofisi yake ya kimataifa inapatikana. Habari hiyo ilitolewa wakati wa kukomesha leo hii hapa mjini Kinshasa, kwa semina ya kituo cha Afrika ya kati na ya kusini. Medar Mbuyal, kiongozi wa kituo hicho, anafasika mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Kamwe tutajijulisha kama umoja wa wapashaabari wa kikatoliki wa Afrika, yani Union Catholique Africaine de la Presse. Iyo ni moja ya shaba yetu, lakini hapa tulikuja kualika wapashaabari kwa shaba hiyo ngambo ingine. Itakuwa mara ya kwanza Afrika kupokea mkutano wa wapashaabari wa kikatoliki wa utaendeshwa tangu tarehe kumi na mbili mpaka tarehe kumi na kenda ya mwezi wa kenda ujao. Kwa hiyo tunatafuta kualika watu wenye utasi mwema wote wenye wataweza kusaidia wapasha habari wa kikatoliki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili waweze kukutana na wenzao katika mkutano huyo wa kwanza. Itakuwa mkutano wa dunia mzima, wapasha habari watatokea katika nchi zote za ulimwengu. Serikali ya mupya ya jimbo la Kivu ya kusini ilisimikwa leo hii siku ya ine mjini Bukavu, mbele ya wanabunge wa jimbo liwali Marcelet Shambo alisema yupo liwali wa jimbo lote la Kivu ya kusini, sio wa mji wa Bukavu peke yake. Ndiyo maana serikali anayoongoza itaelekeza miradi yake katika maeneo za ndani ya jimbo sawa vile mjini Bukavu, kwa muda wa miezi kumi ya kazi inayobaki. Wanabunge wa jimbo kwa upande wao waliomba serikali hiyo kutayarisha miradi yenye uwezo wa kutimizwa kwa kustahili matumaini ya wananchi. Afuataye ni Marceline Chishambo akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. Allons, tutaendelesha yaliyokwisha anzishwa, tukiweka mkazo kuhusu hali ya maisha, tukilindia wakaaji na mali yao, usalama. Tutajaribu kupambana na hali ya umaskini kadiri ya uwezo wetu. Ingawaje tutafasiria moja kwa moja kile tunatarajia kufanyia kila mtaa, ni vema tujulishe hapa kuwa mpango wetu wa kazi unasimamia juu ya nguzo tano: kuboresha uhusiano kati ya ngazi zote za uongozi wa jimbo, kutetea amani, uongozi bora, pia kukinga na kuboresha mazingira e. na tutajiunga sasa na mwandishi wetu wa Bunia, Jean-Claude Loki aliye tuandalia taarifa kuhusu viwanda vya Capricat Limited na Fox Hollweb Limited viwanda vya vinavyotumika katika sekta ya petroli na vitakavyo sasa timiza miradi mingi wilayani Ituri. Jean Claude Loki katika miradi hizo zenye kuharifiwa, kuna kuwa sawa vile kazi ya ukarabati barabara Bunya hadi Komanda, kilometa ya pata 175, Bunya Kasenyi kilometa 155, barabara kubwa ya mji Bunya kilometa ya pata 15. Zaidi ya hayo, kampuni hizo imeandaa pia kuendesha miradi fulani fulani kuhusu maji safi ya kunywa na pia moto la umeme. Wamearifu tena kwamba watajenga pia chumba cha kazi kwa ajili ya wafanyakazi ya serikali kazi imeweza kuanza kisha juma mbili, kama vile amenena menena kulazuma kiongozi mwenye alikuwa kwa kichwa la ujumbe kwa ngambo yake. Kiongozi ya muungano ya wafanyabiashara ya yani bubu lenga koston amefurahishwa na habari kama huo. Kiongozi wa shirika la raia ya Ituri ametamani kusubiri kwanza mradi anze, kwa kuwa kumepita miaka mbili, kampuni lingine kama huo ilitoa pia habari kama huo, lakini hadi hapo hakuna lolote limefanyika. Toka Bunye jimboni Kasa ya Mashariki, wakaji, wa kaaji wa Kalenda umbali wa kilomita 115 kusini ya mji wa Mbujimai wanakumbwa na ugonjwa wa kuendesha damu pamoja na maradhi ya kupumua. Ni watoto wa chini ya miaka tano ndio wanaguswa sana kwa muda wa miezi mbili. kwa muda wa miezi mbili kumi na moja waliuawa daktari kiongozi wa eneo la afya la Kalenda anasema magonjwa hayo yanatokana na hali mbaya ya maji ya kutengeneza mvinyo. Anaomba msaada kutoka serikali na washiriki wake. Tumsikilize akiwa njiani mwa simu na Emmanuel Elamej wa Kabedi. Kwa jumla tuna watu makumi tatu asili mia moja watoto wako kiasi ya miezi zero mpaka makumi tano na tisa. Kwa miezi sita tulioroza vifo vya watoto kumi na moja wenye kuwa chini ya miaka tano. Chanzo ni maji isiyo kabisa bora. Raia wanachimba shimo ya santimeta makumi sita juu ya kupata maji kwenye tingitingi tingi. na hivyo wanatumia maji na nguruwe pia na nyama wenyi kutoka msituni wenye kuja kunywa maji usiku, na sasa tunaomba usaidizi wa haraka wa dawa. Tunayo dawa zenyi tulipatia mikoa za afya na nusu tulipatia vijiji vyenye kuwa na shida, na sasa tunaomba ingine usaidizi ili tupate chemchem ya maji watu wapate kupata maji iliyo safi. Daktari Judex Kasongo, huyo kiongozi wa eneo la afya la Kalenda jimboni Kasai Mashariki, masemo yake yalichukuliwa na Emmanuel Elamejo wa Kabedi. na ujenzi wa manyumba na ugawanyo wa vifaa vya kilimo Padongo, operesheni hiyo inaendeshwa katika eneo hilo la kusini ya Ubangi jimboni Equateur, inaendeshwa na shirika la Msalaba Mwekundu katika usaidizi wa kifedha wa Kamati ya Kimataifa Msalaba Mwekundu. Kiongozi wa kwa ruje ya hapo Dongo amesema mradi huo unalengwa kuthubutisha kurudi kwa wahami. Bwana Felisien Abu Bambi anasema tena kwamba kipindi cha ujenzi kinaendeshwa vizuri, wakati kipindi cha kugawa vifaa vya kilimo kina matatizo. Shida ya kwanza ni ukosefu wa njia, shida hiyo yenye kutafuta kwa mvua na mvua njo imeleta tatizo ya kufika katika malokaliti zingine. Kwa mfano Enyele ama lokaliti yenye kupatikana pa kilomita 81 na, na Dongo, wakati wanatembea lwa miguu kilomita 13 kwa ajili ya kufika katika vididi vya Vaka njuu ya kupata usaidizi wa vyombo vya kazi za mashamba na kupata tena mambegu kwa wakaji wa muzaya nao wekwe na shida moja hii, wanatembea lwa mingulu na kufanya saa sita kwa ajili ya kupata usaidizi. Hii ni ushuda wa Bwana Felicien Abambi wa chumba cha Croix Rouge. Kufuatana na jambo ya manyumba, kuna manyumba 284 nju ya watu walipotea nyumba yao. Bwana Felicien Bambi anaendelea kwamba lazima hii yenye kuonesha tena kwa wakaji wakati ya kuhodi kwao pale dungu.