Au wapendao wasikizaji wa Radio Okapi karibuni kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa. Wataalamu wa nchi ine za kanda la Ziwa Tanganyika kutoka Zambia, Tanzania, Burundi na Kongo Demokrasia wapo katika mkutano tangu leo asubuhi ya subuya mjini Kinshasa, ndio uongozo wa ziwa lile Tanganyika na kuchungua upya mipango lyo. Ni tangu sasa siku kumi na saba wamama memba wa baraza la bunge la mji jimbo la Kinshasa wakutane wengi ya wanabunge, kama lili, wa wanabunge waliojulisha kama prezidenti wa baraza lile, ndiye msingi wa hali hiyo. Ulimwengu mzima unasherekea leo tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa nane mwaka tunao siku ya kuwauzisha watumwa wa Afrika na kuwapeleka mahali pengine nchini kote. Habari kamili. Mpango wa pamoja kuhusu uongozo wa Ziwa Tanganyika uliandaliwa kunapita sasa miaka nyingi kati ya inchi ine za kanda la Ziwa lile Tanganyika kwenda kuchunguzwa upya. Wataalamu kutoka Zambia, Tanzania, Burundi na wale wa Kongo Kidemokrasia wenye wanaokutana hapa mjini Kinshasa mpango ule unaelekea utajiri mbalimbali mbali wa ziwa lile Tanganyika patana na katibu mtendaji wa uongozo wa ziwa lile uongozo wa ziwa lile unao magumu mengi tumsikilie kiongozi cha chumba cha wazia usikaye na mlimo Konstantin Mateso mbele ya mikrofoni ya Bibi Agathe Mpona Elema kuhusu kazi itakaofanyika katika mpango huu, vilima hata urefu wa lake sawa, vile vitu hivi vyote viliharibishiwa maneno hiyo ndiyo ilitafuta eh, kuharabika kwa udongo, kwa maji ya mitoni, maji hii yenye kwenda na vitu nyingi sawa, udongo, michanga, hata vitu vingine, na pia mahibwe na vitu hivi vyote vyenye kujitumia pale lake. Katika lake, kuna michanga ndiyo maana inafaa kutosha michanga yale kwa kukua miti kando kandokando na lake. Hii itaweza kusaidia wakati Jueni kwamba ziwa Tanganyika ni kubwa sana barani Afrika na linalo msamaki nyingi ulimwenguni. Hali si nzuri kunako baraza la bunge la mji jimbo la Kinshasa. Ni sasa zaidi ya siku kumi na tano, hakuna hata mkutano mmoja unafanyika na wanabunge jimbuni wengi wa wanabunge jimboni walioulizwa na Radio Kapi wanarusha kama hali hiyo inasababishwa na prezidenti wa baraza lile la bunge jimboni, Bwana Roge Singi anachotwa kidole na wanabunge wa chama chake cha siasa MSC ambao wanahitaji aendoke madarakani mwake. Hali hiyo inaharibu kazi nyingi za mkutano wa kipindi cha baraza la bunge ripoti ya Inosa Ulenga Mbengi na Bibi Elize Chikota. Mukutano wa mwisho kunako chumba cha wanabunge jimboni Kintasa ulikuwa tarehe ine mwezi wa Oktoba, lakini kunako chumba hicho ni upelekwa wa kibahwa cha kutosha nacho kiongozi Rogen Singi, kibahwa kilisaiwa kwa wanabunge wengi. Ni masemi ya mwanabunge mmoja wa chama cha AMP. Kufuatana na masemi ya bwana Marius Ngangael mwenye kuandikwa kibahwa hicho, walimungombeza kiongozi yao kutumia mbaya kwa fedha ukuiba kwa fedha za dola 1418 na pia ukawia wa mambo zingine zenye kuharibu mwenendo mzuri wa serikali wa jimbo hapa Kinshasa. Kwa upande wa chumba cha kazi kunako chumba cha wanabunge, kiongozi makamu na pia rapporteur walihakikisha kwamba hakuna swali hata moja yenye kuhakikisha uingizi wa mkutano. Kwa kumaliza, kenye wanaitwa shida walisema kwamba kutakuwa mkutano wa viongozi wa makundi ya wanabunge juma hii, na walisema kama kama hakuna kitu lolote kenye kukamatwa watapelekwa kibarua kiao na lengo ya kumu huu kwa ngambu yao, wanabunge wa chama cha MP walinena ya kwamba wakati huu kalendari wa mkutano huu haikuheshimiwa. Juma mbili baada ya kuanzishwa kwa masomo jimboni Kivu ya Kusini, hali ni ya uwasiwasi ya kuanzishwa kwa masomo katika mitaa yenye kushambuliwa na makundi yenye silaha, ni hasa kufika katika mtaa wa Shabunda ambako mashambulio yalisababisha kuoma kwa wakaaji wengi. Vatana na maoni ya kiongozi cha chumba kidogo cha masomo ya kiprimari kisekondari na ufundi, vifaa vingi vya masomo vimeharibishwa kaskazini mwa Shamunda Centre na wapiganaji wa utu wa Nyarwanda afdele ambao pia waliweza kuunguza nyumba nyingi na vifaa vya masomo mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Mishere Thiri Mwami zaidi ya jamaa elfu moja mia saba zimekimbia mashambulizi ya wapiganaji FDLR katika maeneo ya Kachungu, Biangama, Chombi na Makese, kaskazini mwa Shabunda Centre. Masomo hayakuponyoka kwani mengi yamechomwa moto. Kiongozi wa idhaa ya elimu ya msingi na sekondari Shabunda anasema wapo katika kutafuta suluhisho kwa ajili ya kusaidia watoto hao wa wahami. Paul Mlolo wa Kibonge vyumba vya masomo viliweza kuchomwa kwa moto. Ni kwa mfano, masomo ya msingi ya kelele ya msomo kiongozi yameripoti kuwa amepoteza vitabu yapata mia ine hivi, yaani vyote vile vilitolewa kutoka CTB kupitia muradi pass. Nyumba za walimu kadhalika zilichomwa. Hata kama wakaaji wakirudi leo, wataanza kwanza kujenga makao yao au watajenga vyumba vipya vya masomo ndiyo maana bahati ya kufunguliwa kwa masomo huku kwetu Shabunda. Hatuna viongozi wa jimbo na wa mashirika ya huduma za kiutu walitembelea hapo Shabunda siku ya Ijumaa na kutoa ahadi ya kutafuta sulisho kwa suala hili. Bukavu, Michel Chilimwami, Redio Kapi na jimboni Kivu ya Kaskazini, mwito wa shirika la raia la Walikale kwa kuomba watumishi wagome kazi na maduka ya fungwe au kuruhusiwa na viongozi kiserikali vya Walikale. Shirika lile lilikuomba wagome kazi kufatana, bila shaka, na hali ya usalama inayozorota katika mtaa wao. Kwa upande wa viongozi vya serikali walijurisha kama wamefatilia jambo lile na kama wamoja wa jambazi wapo nguvuni jimboni mashariki kisha, kama milio ya bunduki ilisikika tangu saa nne hadi saa sita ya usiku katika usiku wa siku ya sita wa kuchia jana, siku ya yaenga Payangambi, kilomita mia moja magharibi na mji wa Kisangani. Washahidi walijulisha kama ni waaskari wa FRDC ndio walifyatura masase hewani wakushaba ya kuwasambaza wakaji waliokusudia kuzuia gari mbili iliyochukua singa za moto wa umeme, singa zilizoibwa Payangambi na kusafirishwa Kisangani. Kwa upande wengine ujwisha kama gari moja ni lake mwanabunge jimboni na lingine na shirika lenye kuhusika jimboni na, na kilimo ni leo hii, siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa nane mwaka tunao, ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya, siku ya kuwauzisha watu weusi, na pia sikukuu ambayo walichukua hatua ya kukomesha kitendo kile. Maoni ya leo ni mafaa ya kuwauzisha watumwa na uwengi wa tabia, kwa kuelewa mafaa ya kuwauzisha watumwa na kubadilishana pia hali na tabia ya kuweza kuhusiana kwa kuweza kutimiza kitendo kile. Ulimwengu mzima unasherekea kwa kuweza kukumbuka mafaa pia kwa uzisha wana wa, wa, wa, wa, wa Afrika kuingiza katika inchi mbalimbali sa Ulaya na Amerika ni katika in, tare, makumi mbili na, na mbili hadi makumi mbili na tatu mwezi wa munane mwaka elfu moja mia saba makumi kenda na moja ndipo kulianzisha pasen Dominike na jamhuri ya Dominike, hatua hatuya kuweza kupinga kitendo kile. Ripoti tufate mengi zaidi, Mniorazi, na Elik Mbokolo mbele ya mikrofone ya Michel Kifunda Ngoyo wakati watumwa walifika pale Amerika tuliona kama walikuwa wanaume na namna yao ya kuisha maisha yao. Kama tunaangalia leo hii nchini Cuba, Brazil, Haiti, tusema kama katika nchi hizo makanisa za wananchi wa Afrika yenye kupatikana sana. Hiyo ndiyo habari ya muhimu. Habari ingine ni katika mambo la muziki, inafaa kusema kama namna ya kucheza muziki katika nchi za Afrika kwenda kujelekeza katika ma inchi za Amerika Latini hata namuna ya kulinda watoto na tukaona kama katika inchi ya Haiti mama ni mtu ambaye mwenye kuwa na kazi ya muhimu kabisa. Jimboni Ekwatoria, watu wengi wananungunika sana na hali ya nyumba ya kutia maiti. Kuna hospitali ya Wangata wa, hawa wanastaki mwenye kuhusika na nyumba ile kulazimisha watu kulipa zaidi ya franka kupanda mazutu na esansi kwa kuchunga maiti mili ya waliofariki zaidi ya pale, anapora vitu vya bei kubwa na vitu vya lazima sana kwa waliofariki. Mchunga nyumba ya wafu anatupilia mbali maoni yale. Kwa upande wa mganga kiongozi cha hospitali ya Wangata alisha kama hajui jambo lile. Ripoti ya Lilopondo mengi tuyafate, na bibi Beatrice na bindi Jambo ya mwisho ilifanyikana ni ya mwanamke mmoja alifariki Jumajana mu Centre Hospitalier Universitaire, maiti yake ilipelekwa ku morgue. Kufuatana na masemi ya jamii yake, siku enye walipeleka maiti ku morgue, alikuwa na pete mkilole, wakati walikuwa kumutosha kumorge pete ikapotea. Malalamiko ingine ni ya jamaa zingine wenye wanapeleka maiti ya nduku zao kumorge ya Mbandaka, wanawauzisha kwa wafanyakazi wa kule mbele wa kuweka maiti wanawalomba litre makumi tano ya mazuti na litre tano ya mafuta pia na pesa kuenea na elfu kumi na tano ya faranga ya Kongo, na ni kila siku mpaka maiti itatoka kumorge. Hali ile inauzisha wakaaji wa Mbandaka hawaone tena maana ya morge ile ya kwanza ndani ya mujini. Wakati aliulizwa, Kabamba Mbokolo akiwa mguzi wa ofisi ile mujini Mbandaka inalomba mafuta ya kutembeza umeme sababu hospitali kuu ya Wangata kwenye ofisi ile inasimamishwa, inakosa uwezo wa kununua mafuta ama carburant. Juu ya daktari kuu wa hospitali ile hajue neno ile, lakini anaagamia kuadhibia watumishi wa morgue wenye wanatenda vitendo zile. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Binti Radio Okapi.