Habari zetu dunia mkunda. Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora Kiswahili, karibuni. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Msimamizi makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Kijini Sarasuru ni mwenye tangu asubuhi kupatikana jimboni Kivu kaskazini ambako aliwasili kwa shabaha ya kuchungua pamoja na mashirika kima taifa, ya kimataifa yakiwa yakihutu mahitaji yao kuhusu usaidizi jimboni mashariki. Kama mwezi wa saba mwaka huu, tunao idadi ya wanawake waliobakwa ni 117 hapa eneo la Iziro kayapata kilomita 500 kaskazini mashariki mwa Kisangani. Mjini Kinshasa kumeanzishwa leo hii kampeni ya kuhimiza raia juu ya kutembea barabarani na kuheshimu mipango ya usafirishaji kwa watu wenye kutembea na miguu kama vile wenye gari oh, Habari kamili. Msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ni mwenye kupatikana tangu leo asubuhi mjini Goma. Bwana Fidel Sarasoro alifika jimboni Kivu ya kaskazini kwa shabaha ya kuchungua pamoja na mashirika ya kiutu mahitaji ya kiutu jimboni kuhusu misaada ili yapangwe vyema. Tumsikilize Bwana Fidel Sarasoro mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi, ilikuwa wakati wa kushuka kwake katika ndege la anga kunako uwanja wa kimataifa Goma. Kwanza ni ziara ya kazi pamoja na wenzetu wa mashirika za Umoja wa Mataifa na pia wale wa MONUSCO. Tutatizama kazi tunazo katika ziara hiyo hiyo, tunapangilia pia ukutana na viongozi wa jimboni ili kutizama namna gani tunaweza kuongoza vema misaada za mashirika za Umoja wa Mataifa katika kazi zao jimboni. Hivyo tunapangilia kutanana na mashirika za kiutu ili mara tena tukue na mtizamo katika hitaji za misaada za kiutu na namna gani kujibu kwa hitaji hizo. Tubaki katika jimbo lile la Kiva ya Kasikazini, Wakweza Kama, ambako mashambulio yalitukia, iliwauwa wasikari tatu wa Maunesko siku ya pili pa Pakirumba, kusini mwa Rubero, kuwateka watu nyara pamoja na mashambulio mengine katika miji nyingi za wa Likale. Hali hiyo ilisukuma kuundwa kwa makundi yenye silaha katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, makundi ambayo yalizaniwa kukomeshwa kulingana na makubaliano ya tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tisa mjini Goma. Basi hujiuliza sababu gani makundi yale yenye silaha huenda tena kujiunga? Ripoti ya Jiringala wa wamona mengi sidonzi yafate na BBC fa maguru viongozi wa serikali wanasema kama vikundi vile vya wapiganaji vinaambatana na makabila, ijapo makubaliano ya tarehe makumi mawili na tatu Mechi mwaka iliyopita ulizaniwa kuleta mwisho kwa swali hizo zote. Didier Bitaki, mmoja kati ya waliosaini makubaliano hiyo, anawaza kama hii ni matokeo ya kusitoheshimu makubaliano kwa serikali makubaliano ilikuwa kuwahusisha ndani ya mchanganyiko viongozi wote waliosahini. Sasa serikali ilipoona kujitoa kwa wapiganaji wengi wa CNDP, likasahau kama kuna makundi mengine. Ndio maana wengine makundi walibaki na silaha zao porini na ni wao ndio wanaleta usalama mdogo. Na upande mwingine, inazaniwa kuwa serikali ya Kongo haikugawanya vema madaraka kwa wapiganaji Deo Chimere ni mwalimu kwenye yuniversiti ya Goma. Uh, de... ni swali la ugawanyi tena, ni swali la sheria. Inabidi waweke sharti zilizo sawasawa kwa wote, kusiwe upendeleo kwa wamoja zidi ya wengine. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. na jimboni Kasai ya Mashariki hali ya usalama ilikuwa ya uwasiwasi jana siku ya kwanza palwamwenewa, eneo la madini lenye kupatikana pa kilomita kumi na nane na mji wa Mbujimai, patana na maoni ya kiongozi cha site ni waaskari polisi wa madini ambao walijielekeza kwa upande wa poligoni ya Miba, wakavunja ulalo uliojengwa kwa upande wa mtoni Mbujimai na kuharibisha hivi hali ya usalama na kupoteza vitu vingi vya watu ujususi ya kiserikali kama ilikuwa kundi la kusafisha mali watu wenda kuchimba alimasi kwa magendo patika eneo la miba vipi Krisi mukande pale Mbuji Mai. Uharibifu ama mvurugo huo ulianza mwisho wa wiki uliopita pale mto Mbuji Mai mpaka kati upango wa kampuni la miba na maji Lwamwela. Kiongozi wa mji Lwamwela ameonyesha ya kuwa ni askari polisi uh, wanaokinga poligono la miba ndio walitenda hivyo, walibomoa wa boma la kuzuia maji kwa kuchimba diamond. Kiongozi wa Lomwela amesema tena ya kuwa vitu vinaopotea ni vingi, tuku za mafuta ya gari, pia vyombo vya kunyonya maji. Ndiyo maana wachimba almasi wana kasir, kas, kasirani kuu. Wamesema ya kuwa walitia tumaini zao katika kazi hiyo, kwani tunakuwa kipupwe. Watu hawa wameomba kurudi na kuanzisha kazi zao. Chef Bukasa Kadilu amesema ya kuwa alishirikiana na wakubwa wa polisi, pia wale wa miba kwa kutazama jinsi ya kupata suluhisho ngambo zao. Viongozi wa polisi demin wamehakikisha ya kuwa wao ndio waliwatuma askari polisi au kuwafukuza watu wote wamefanya kazi ipanafazi hiyo, kwani ni fazi la kampuni la miba. Ukifupi wamegombana tu juu ya mtoni huo unao diamond nyingi. toka Mbujimayi, Chris Mukande, Radio Okapi na jimboni mashariki sente ya kuchungua hali ya wenye kukumbwa na shida kutokana na shida za kipsikolojia na kijamii, yaani centre d'intervention psikosociale Iziro, ilivumbua kama mwezi wa saba uliopita, ni wanawake mia moja na kumi na saba ndio wamebakwa pa Iziro, pa zaidi ya kilomita mia tano na mji wa Kisangani. Wengi ya wanawake wale hawapate matibabu juu ya ukosefu wa dawa. Juu ya idadi ile, wabinti wadogo ni mia moja na moja na kumi na sita, wengine wakubwa. Jambo la sasa lile kumwelekea kumwe. Mtoto mwanamke wa umri wa miezi makumi tatu na sita aliyebakwa na kijana mume wa miaka makumi mbili na tatu huyo alipwasha kupelekwa kunako chumba kikuu cha sheria. Tumsikilize Bwana Semforie Kolomoni, kiongozi cha mpango huo Centre, Centre d'intervention psychosocial, akiojewa njani mwa simu na mwandishi wetu Jake Mukonkoli. Majambo hizo zote haielekei tu mji Isiro. Kuna majambo ambaye zilifanyika panyangezi Wamba, Nyangara, Meje na Runguu, lakini wote hawakupata matunzo isipokuwa tu watu kumi, sababu hospitali kubwa ilipata dawa na tukawasaidia mji Nyangara. Kuna watu kumi na tano tu chini ya kumi na ndie walipata dawa sababu hospitali kubwa inapata msaada wa MSF Belgique. Jueni kama hospitali kuu ya Iziro ilipewa jana vifaa vya kiganga na pia dawa kutokana na mfuko wa Umoja wa Kimataifa unaohusika na raia wilayani Ituri, matokeo ya uchunguzi kuhusu mipango ya afya kwa kipindi cha pili kwa kupinga ugonjwa wa kikohozi kikuu. Uchunguzi ule unajulisha kama ugonjwa huo wa, wa kikohozi kikuu uliongezeka kwa hatua ya makumi mbili na tano asilimia moja, kulingana na uchunguzi wa kipindi cha kwanza. Hayo ndiyo yalijulishwa leo hii siku ya pili na mganga kiongozi cha mpango wa taifa wa kupinga ukoma na pia kikohozi kikuu wilayani Ituri, mganga Jean Marie Mpapa akijieleza mbele ya mikrofoni ya Delfe wa Isala. Donc, si nous considérons la même période de l'année passée, kulinganisha na mwaka iliyopita kuna kuwa maongezo ya asili makumi mbili na tano juu ya mia, na inabaki mwezi sita kumaliza mwaka Numa, tunaweza kufikisha asili makumi tatu au makumi nne juu ya mia ya watu wanaosumbuka na ugonjwa wa kikozi kuu. Si kwamba ugonjwa inazidi, hapana. Ni wasaidizi ya waganga katika vituo yetu ya afya walipata mafundisho na wanajua sasa vizuri ufundi ya kutambua hiyo ugonjwa, ndiyo maana hesabu ya wagonjwa inazidi. Ugonjwa wa kikozi kuu inakumba watu wengi oui, wilayani turi na inafaa 30 kufanya 30 juhudi yote kwa kutambua watu wote wanaosumbuka na kikozi kuu, kwa kushinda hiyo ugonjwa pour dépister le plus de malades possible afin d'arriver au controle de cette endemie. Kumeanzishwa leo hapa mjini Kinshasa utetezi wa kuhimiza raia juu ya kutembea barabarani, hasa kukatirisha kwa ngambo ingine ya barabara kunako bulevari kubwa ya Le Trente Jue. Muda wa juma mbili, shirika Bonaventir likisaidiwa na komisheni ya taifa ya kukinga misiba barabarani CNPR wataelimusha watu gisi ya kutembea barabarani, gisi wa dereva wanapashwa pia kuheshimia watu wenye kutembea na miguu. Ripoti ya mwandishi wetu Nadine Fulansimba mengi sitiontu yafate na bibi Elize Chikota nam hapa Kintiasa tunapashwa kusema kama kampeni kwa kuonesha wakadi namna gani wanapashwa kupita katika mabarabara ngoi waonda. Kwa upande wake msimamizi wa kundi lenye kuhusika na mambo za njia alinena ya kwamba kampeni hii inapaswa kusaidia wale hawakupata majifunzo kuhusu mambo za njia, wadereva, hata wenye kutembelwa migulu, wote wao wameitwa kwa ajili wajelekeza kwa kampeni hiyo, na lengo ya kukombanisha jambo la ukosefu wa ulinzi njiani na kwa kufikia kumaliza jambo la msiba na ni hapo tutakomesha ta taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu, waandishi wetu bibi Elize Chikota, Jacque Mukonkole na Christian Mukand walioshiriki nasi katika taarifa ya habari dunia. Mukunda Mokunda Milemba nasema kwaheri, magharibi mema, tutakutana siku za usuni. Okapi. Okapi. Hayo, Okapi. <laughs>