Um, um, um. Mumesalimika, wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Asante kwa kuona sinjani mwa anga. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe Jimboni Kivu kaskazini akitembelea jimbo lile msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo wana munituko, Ituri, ya kidemokrasia Bwana Roger Meese alijulisha kama MONUSCO uenda kuzidisha mipango ya ukingo wa raia jimboni mule. Wilayani Ituri, Komisheni ya dioseze ya Mahagi yenye kuhusika na sheria na amani katika mtaa wa Maagi inaozunishwa na hali ya kuwatesa wavuvi wa ziwa Albert pamokambo wa Maagipor. Waaskari wa force naval wanalipisha kodi ya pesa nyingi mbele ya kuvuka ya kuvua samaki na kuingia katika ziwa Albert. Hmm, habari kamili msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Roger Meece aliitembelea jimbo la Kivu ya Kaskazini ambako ukiisha kujionea binafsi hali ya maisha ya raia wa mtaa wa Lubero na Walikale. Leo siku ya nne, Roger Meece alijulisha kama atazidisha mipango ya ukingo wa raia jimboni Kivu ya Kaskazini huyu alifika Kirumba tena pakibua Walikale. Lengo lake la maoni kujionea mwenyewe hali inayopitikana kule, hali ya ubakaji wa wanawake na maeneo yale, ni ya kuelewa vizuri sana mpango gani ulituma waskari tatu wa MONUSCO kuuawa tarehe kumi na nane mwezi wa nane mwaka tunao. Pa Kirumba, Roger Mis anajieleza mbele ya mikrofoni ya Benardi Nyangi. Mara nyingi katika hali kama hizi tulizoishi, kuna mambo mengi ambayo hayaonekane wazi. Ndiyo maana nilikuja mwenyewe ili nielewe nini ilipitika na kujionea tena shida zinazokuwa katika eneo hili, na pia ili nielewe mambo wanayofanya makundi za vita. Kwa bahati mbaya, yaonekana kama wa FDLR washirikiana na kundi zingine. Ni kusema ni ya muhimu kuboresha operesheni zetu. Tukishirikiana na wakongomani tutajitahidi tena zaidi ili kutimiza kazi yetu kubwa iliyo ya kulinda raia tukishirikiana na viongozi wa Kongo. Mambo mabaya sana yalipitika kibua ikiwa ni ubakaji wa wanawake na uporaji katika vijiji vingi, na hiyo inaonyesha namna gani tunapashwa kufanya yote iwezekanayo kwa kukomesha vikundi hivi vya vita mchana ndipo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Josefu Kabila Kabange amefika Mbuji Mai, mji mkuu wa jimbo la Kasai ya Mashariki. Mbele ya kuwasili Mbuji Mai, Josefu Kabila Kabange aliweza kuwakilishwa na ujumbe kubwa wa mawaziri wa serikali kuu ya nchi na wanabunge. Rais wa jamhuri Josefu Kabila Kabange atapana kesho, siku ya tano, bahasha ya dola za kimarekani milioni kumi kwa manufaa ya mibaa, ili iendelee upya na itumike mbele ya kutembea hivi ya kutembelea Mukanda Joseph Kabila anafika hapa Mbujimai katika mafikiri ya wakaaji wote, wanawaza kwamba ni juu ya kuanzisha kazi ya miba. Kazi zote za kiwanda cha madini kinachokuwa tumaini kiuchumi la jimbo zimesimama tangia Novemba 2008. Tangia wakati huo hakuna hata madini iliyochimbuliwa. Kisha mwaka mmoja, rais alifika hapa Mbujimai. Josef Kabila anajitoa kwa kutoa dola milioni ishirini yenye miba ilikuwa nayo shida, ili ipate kuanzisha kazi kidogo kidogo. Na sasa inakuwa karibu miezi tisa hadi hiyo haiyafanyika. Kwa hii kufika kwa rais mara ya pili, anakuja mfukoni mwake na pesa milioni kumi juu ya kuanzisha kazi ya miba. Sheria ya kupana hizo pesa ni hii siku ya tano kwenye poligone kiwanja mahali ya kuchimba madini ya diamond. Na hiyo siku ya tano inatayarishwa kwenda Boya kwa kuchunguza skimu, vile vile kiwanda cha kuchimba madini awali ilikuwa Sengamine inayopatikana kwenye kilometa arobaini kutoka Mbujimai, na alikuwa pale jamilinganyo haiko Krist mkande mtatuwa razi na jimboni Kivu ya kusini ujulisha kama katika miji nyingi kutashimikwa vitu makumi mbili na ine vya kusaga miogo muhindi na vimba tatu vya kuchunga unga kuto kutokana na kusagiwa. Kituo kimoja cha wamama uenda kuzala kimejengwa upya kunako hospitali ya Bulambika. Masomo tano ya majengo mapya ma yalifanyikana na senta ya upashaji wa habari kuhusu amani kwa ajili ya vijana ni yenyu kujengwa pa Bunyakiri na pia vitu vingi huenda kufanyika ambavyo ni katika mpango wa pili wa pamoja PNID, UNICEF na FAO huenda kufanyika katika eneo la pili miti na ombo katika mtaa wa kale zaidi ya kilomita makumi tisa magharibi mwa mji wa Bukavu. Kazi zile zilianzishwa siku ya tatu pa kanisa sepake Bunyakiri pa Bulambika. Ripoti ya Mishe Chirimwami mengi sivioni, tuyafuati na jaka sani mradi huo ulianza mwaka jana katika maeneo toka Bukavu hadi Walungu, ukigharamiwa na serikali ya Uholanzi kwa kiwango cha milioni kumi na moja mkato ine ya dola za Kimarekani. Mjumbe wa PNUD alifahamisha kuwa mradi huo unasaidia wanaorudi mahali walikimbilia kustarehe upya makwao kijamii, kama vile kiuchumi. Arunda Malam wa mpango dhidi ya umaskini kunako PNUD anaeleza: mpango ambao ni wa muhimu ni kuwapatia wakaaji jukumu kuhusu maswali za amani, masikilizano na kupiganisha magomvi za ukabila. Tutawasindikiza wakaaji kwa njia ya kusimika mbinu za majadiliano. Hayo ndiyo tunaita eh, kamati za maendeleo vijijini. Vijiji yote ya eneo ya miti hombo vitapewa kamati hizo za maendeleo. Viongozi pamoja na wakaji wa mahali walishukuru wafadhili kwa kitendo hicho chenye shabaha ya kurudisha amani kisha vita vya miaka ya kutosha, hasa kwa vile mradi unahusu kilimo ambacho ni shina ya maisha ya kijijini mwao. Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama waendesha mastaki kumi na tano wa korti za mwito na wale wa vyumba vikuu vya mastaka kunako kurti watamali walimaliza leo hii siku ya ine hapa mjini Kinchasa semina yao ya uelimushaji kuhusu korti ya hukumu ya kimataifa. Waendesha mastaki wale walitoka Lubumbashi, Kisangani, Goma na Kinchasa. Semina ile ya mafunzo kuhusu korti ya hukumu ya kimataifa imeandaliwa Tutendelea tena na ile kazi pour que nabo na bo baanze kuforme bamagistrat bengine, sababu unajua ke mukadre ya lwa ya mise en oeuvre c'est-a-dire ile lwa bata vote ku mashiku itakuya kumbele ku ngambo ya parlema. Ile lwa inasema itakuwa ni court d'appel njoo tanza sasa ku reprime ba auteur ba ma crime international. Sasa iko muzuri, ulio a shi ku chunga sema lwa ikuye eko, sasa njoo kuanza kubaforme inafai kuanza kubaforme paka, sasa lesote kama lwa banaivote batumike ile kazi vile inapendelea semina ile itafunguliwa tena kesho siku ya tano kwa ajili ya wanabunge wana bunge kumi na tano wana memba wa komisheni ya siasa na kisheria kunako baraza la bunge la taifa. Habari kutoka katika distriki ya Ituri hujulisha kama wavuvi wa samaki wenye kupatikana pa eneo la ziwa Albert katika mtaa wa Maagi pa Mokambo na Maagi por payapata kilomitra mia tatu, kaskazini mwa mji wa Bunia wanasumbuliwa sana na waskari wa Force Navale. Wavuvi wale wanalazimishwa kulipa pesa nyingi mbele ya kuingia ndani ya ziwa Albert kwa kuvua samaki. Hali hiyo imejulishwa na komishen ya diocese ya Maagi yenye kuhusika na sheria pia amani. Kitendo kile ushujaa wa wavuvi na kinyume ni kutambua kama wengi wao walikimbilia Uganda. Mengi tuyafate toka Bunia na Isakiremu yope kwa ushuhuda ya wale wenye kuteswa kupitia jambo huo, wamelazimisha wavuvi kulipa dola tatu hadi saba ya Kiamerika. Kwa hiyo wamekuwa na cheti yani jeton yenye wamepatia kila mvuvi. Haya ni matamshi ya kodoneta ya CDJP ya mtaa Maagi. Ameongeza akisema kwamba hawa waskari jeshi wamenyang'anya kwa kinguvu nyavu ya wavuvi kwa kuwasukuma kulipa hiyo pesa. Wengine hata wamekataziwa kwa lolote kuendesha kazi ya uvuvi hijapo hawa mahanga wametoa wa habari kwa viongozi lakini hadi hapo hawajapewa jibu lolote. Wamoja kati yao wamehamua kuvuka Uganda kwa kuwa kiwango ya unyanyasi imepitia kiasi. Kiongozi ya kolektivite ya Mokambo amenena kwamba wavuvi zaidi ya makumi tano tayari wamekimbilia Rumba na Dei, mingi zinapatikana kupatikana hapa nchi Uganda. Kamanda ya askari srdec ameongeza kwamba tayari amechukua mpango kwa kukomesha tendo kama huo. Toka bunya Jean Claude Loki Radio Gari zilizotumiwa Ulaya na ambazo huenda kuingia nchini kama vile e, vya watu mtu, mtu pekee yake haziwezi kuchunguzwa mbele ya kuingizwa katika vyombo vya safari. Katika tangazo lao la pamoja, chumba kikuu cha duane pamoja na UCC hushusha kama hatua ile, huenda kudumu miezi tatu, ingawaje hali ya gari na hiyo. Ni kwa shabaha ya kuacha wazi mabandari mengi nchini kama vile bandari ya Kasumbalesa, na katika jimbo la Katanga na mabandari mengine katika miji sawa vile Kinshasa na Matadi. Hiyo Shabani kwa kuweza biashara kuondosha magari yenye kubaki hata zaidi ya mwaka mmoja katika mabandari yale. Na ninapotakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la so Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo na muandishi wetu walioshiriki nasi, dunia mbukunda milima na wapigia, asante sana na mangaribi mema. Okapie Oka ayo okapie.