katika lugha bora la Kiswahili ya mjambo, karibuni. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Leo hii ndipo raisi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange alipana bahasha ya cheti cha dola milioni kumi kwa viongozi vya MIBA ili kazi ziendelee. Kisha sherehe hiyo, raisi wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange ajielekeza pamia bi kilomita makumi nne na tano na, na Mbujimayi kwa kujionea hali ya kampuni kutokana na Sengamine. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini Julien Paluku alitoa mwito kwa raia wawe na utulivu, kwani mipango imechukuliwa ili presidenti wa shirika la raia la Masisi aliyetekwa nyara awe huru. Kinchasa ni leo hii ndipo MONUSCO ilikutana na mashirika ya raia ya mitaa makumi mbili na ine ya mji wa Kinchasa kwa shabaha ya kuelewana katika mipango ya kazi huenda kufanyika. Oh, habari kamili. Mbujimai, Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange alikomesha leo siku mbili ya ziara zake za safari jimboni Kasai ya Mashariki. Leo asubuhi, Rais wa Jamhuri alipana cheti cha benki cha dola za Kimarekani milioni kumi kwa mikono ya komiti ya uongozi wa kampuni Miba kwa ujenzi upya wa kampuni ile. Kisha sherehe ile ya Miba, Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange alijielekeza pamiabi miabi, kilomita makumi ine na tano na mji wa Mbujimai kwa shabaha ya kujionea Ni kwenye mlango wa poligoni mahali kuna kuwa akiba ya madini ya diamond ya miba ndipo rais aliwapatia kamati, kamati, kamati inayoongoza miba cheki ya dola milioni kumi. Hapo hapo kiongozi mkuu wa miba akaonyesha mawazo jinsi pesa hizo zitatumika. Christine Tusi anaonesha kwamba nyuma ya hiyo hizo pesa zitasaidia juu ya kuendelesha kazi kidogo kidogo, na kwa kutoka kule kwenye poligoni kuna ahadi ya kiongozi wa miba Christine Tusi kwamba pesa hizo zitaleta matokeo karibu ya kara milioni mbili katika miezi kumi na mbili. Huko huko tuli wale wa jimbo wa Ngoikasanji alinena kwamba inaomba jicho la raisi juu ya matumizi ya pesa hizo. Kwake yeye haifai kupanisha bei wakati ya kununua vyombo vya kazi, inafaa viongozi wa miba watie akili juu ya kuchunga mali hiyo, na hali hiyo ananena Ngoikasanji ni ya kusaidia wamoja na kuwatesa wafanyakazi, kisha kuwasikia wote, Joseph Kabila alienda boya kuangalia kazi inayofanyika katika kiwanda skim. Kisha mwezi mmoja tangia walianza kazi, walionyesha mazao ya kazi yao. Toka Mujimai ja Miningani kwa niaba ya redio kapi ni leo. Mjini Kinshasa ndipo waziri wa kwanza alikutana na pia wanamemba wa baraza la bunge la taifa kwa kuchungua mipango iliyochukuliwa na baraza la bunge na kuomba hivi itimizwe na serikali kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lengo la mkutano ule ilikuwa kila mwanamemba na mwakilishi wa uwaziri mbalimbali ajulishe alichokitenda kwa manufaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake Muzito Adolphe waziri wa kwanza alisema kama mpango ule na hatua ile na mkutano ule na kuweza kuchungua wapi wanafikiria kufatana na mahitaji ya baraza la bunge la taifa. <tune> na jimboni Kivu ya kaskazini muungano ya shirika la raia linastaki serikali ya Kongo kutegemea haki ya nguvu kuliko kutumia nguvu ya haki. Maoni hayo yanapatikana katika buku la malalamiko yaliyotolewa jana kwa rais wa jamhuri kulingana na kutekwa nyara kwa bwana Silvestre Bwira tarehe makumi mbili na ine mwezi wa mnane mwaka tunao. Silvestre Muniazi Bwira ni prezidenti wa shirika la raia la mtaa wa Masisi. Waliomteka nyara walikuwa ndani ya gari ya aina jeupe payapata saa saba katika karta ndocho. ni wali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alivyosha kama hatua zimechukuliwa ili wawe katika amani. Julie Paluku akihojiwa na Rosali Zawadi. Kwanza ni masikitiko sana kwa kuona kwa wa ya kwamba huyu presidenti wa soteti vile ya Masisi tangu siku fulani ameweza kupotea, lakini tunahakikisha populasia ya kwamba uh, utafiti unaendelea kupitia maservisi za kwetu na yule ambaye anaweza akapata mainformasion kuhusu uh, yule president wa sivil ya Masisi, tayari milango yetu ni wazi kuweza kumpokea ili tusaidiane kwa utafiti wa wa ule mtu, na ya pili ni kuweza kuelezea wale ambao wanatukosesha usalama ya kwamba Hali ya vita tayari imekwisha. Wakati huu ni wakati wa kuweza kujenga provinsi yetu ya Nord Kivu, na yule ambaye atatambulikana kwamba anaendelea kuzorotesha usalama, wakati utakuja ambako uh, tutatia mikono juu yake na atajikuta mahali pabaya. Jueni kama mbele ya kutekwa nyara kwake Silvestre Bwira alimwandikia rais wa Jamhuri kwa kujulisha hali ya usalama ya haki za binadamu yenye kuvunjwa na waaskari na pia uongozi wa kiserikali kwa pande mbili za sawa katika mtaa wa Masisi. Jueni kwamba watu sita walitekwa nyara tangu mwanzo wa mwezi wa mnane pale mjini Goma na mmoja wao alivumbuliwa katika eneo la mji wa Goma katika hali mbaya sana. Kinshasa uingi, uchuzi wa watu weusi utumwa na vitendo vya kuwateka nyara na kuwahujisha watu weusi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hayo ndiyo maoni ya mwanzo ya kitabu kinachotangazwa kiserikali na UNESCO. Kitabu kile kimeonyeshwa leo siku ya tano kiserikali hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa UNESCO na wapasha habari, na hiyo ni kwa mipango ya kusherekea siku kuu ya kimataifa ya ukumbusho wa mateso, utumwa na uhujishaji wa watu weusi. Mwandishi wetu Michel Kifinda aliyokuwa pale aliweza kukutana na Kasongongoi akiwa kiongozi cha mpango wa kamati ya wa utaalamu kwa chumba cha taifa la UNESCO. Huyo alijulisha kama kitabu kile kinacho vipindi saba, na kinaelekea hasa walimu wa masomo ya kiprimari na sekondari kwa kuweza kuelimusha watoto. Kinshasa tu ni leo hii siku ya tano ndipo Monusco ilikutana na mashirika ya raia kwa kubadilishana maoni mbalimbali mbali. Mkutano huo uliandaliwa na Division ya Upashaji wa Habari cha Monusco, ulikuwa na lengo la kujulisha mashirika ya raia ya mtaa makumi mbili na nne ya mji wa Kinshasa mipango na mabadiliko ya Monusco nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mwandishi wetu Therese Basubi aliweza kuchungua na kusema kama alikuwepo pia Roger Meece mkuu kiongozi kiwa pia msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Huyo alijulisha mashirika ma ya kitaifa ma ya raia mji wa Kinshasa ya kama lengo la Monusco ni kuweza kushiriki pamoja na mashirika ya raia kwa kuweza kuendelea mbele, ili bila shaka wakutane kwa kuweza kubadilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hali ya usalama na habari kutoka baraza la bunge jimboni Kasai ya Mashariki lilikubali jana, siku ya ine, maoni ya jimbo kwa kulipisha kodi juu ya utumivu wa mabarabara, vilalo na baki malipo ya taksi ama kodi ile inawaelekea wote wenye kutumia mabarabara, vilalo na bak, ni magari, pikipiki, piki na pia vifaa vingine, kisha uchunguzi wa mazungumzo ya eh, mashirika na walikushirikiana katika mkutano kinga za kuwachukua watu inajulikana kama bayanda haita kuo lipa kodi. Repoti ya Kriste Mukande mengi tuy afatisiyoni na Andre Kitenge tangu Kisangani. Mtoa ripoti wa baraza la bunge mheshimiwa Manix Kabwanga Kabwanga anahakikisha ya kama makinga yeni kubeba biashara haitakuwa imelipa kodi ya barabara ya vilalo na bak. Kufuatana na namna ile, mpango imeweza kuleta vinyume kwa wenye kutumia barabara, kwa sababu kutaja kwa kodi ile imefanyika kufuatana na mpango ule wenye kuwa. Kati ya wale walipashwa kulipa kodi ile, wa bayanda kama wabeba biashara wamepona kwa mpango ile kwao. Wanabunge wenye kukata ile mpango ilikuwa namna ya kupeleka waraia wenye kufanya yote kwa kuleta chakula mbalimbali mbali katika muji kwa umaskini. Mabarabara na njia zingine ya jimbo la Kasai ya magharibi imekwisha kuharibika, na makinga ndiyo imekamata fazi ya magari kwa kuleta vyakula mbalimbali mbali. Na habari hii ni ya furaha kwa watembeza kinga ya kubeba biashara katika jimbo la Kasai ya magharibi, na mpango ya kanuni ile imepatikana sasa kwa mafunzo katika kamisheni moja mbele ya tangazo lake na ni pamoja nawe Andre Kitenge nio takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kipindi cha leo wiki kumalizika, kwa niaba ya fundi wa mitambo Mwimikindu, waandishi wetu leshiriki nasi wewe, Andre Kitenge kutoka Kisangani, Ja Milingani kutoka Mbujimai, dunia Mukunda Milemba anasema wiki njema, kwa herini. <laughs>