Habari zetu, Tony Amkunda. Mumesanimika wapendo wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. So asante kokona sinjani mwa anga. Kwanza, muhtasari wa habari zenyewe jimboni kivu kaskazini uwasiwasi unawakumba wakumba raia juu ya jambo lenye kufanyika kuwateka nyara watu kisha kutekwa nyara kwa prezidenti wa shirika la raia la masisi idadi ya watu waliotekwa nyara juma umeenda kumalizika ni watu watano mjini kinshasa na pia kisantu jimboni bakongo wazazi ni wenye kujipigapiga kwa kurudilia masomoni kwa watoto wawo mashule mengi ni yenye kulazimisha vifaa vya masomo vilipwe na pesa zilipwe hapo mbele ya masomo yafunguliwe na jimboni Kasa ya Mashariki, hali si nzuri pa Kataka Kombe, pa kilomita mia tano kaskazini mwa Mbujimai waraia wanakubali kiongozi chao kipya kilichotajwa na liwali wa jimbo aketi kunakositihe oh, Habari kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia linahuzunishwa na ukimya wa viongozi vya siasa na vya kijeshi kuhusu jambo lenye kutendeka jimboni Kivu ya Kaskazini. Utafuti wa watu kisha kutekwa nyara kwa prezidenti wa shirika la raia la mtawa Masisi. Ni mwengine mtetezi wa raia ndiye aliyetekwa nyara mjini Goma wiki uenda kumalizika. Huyo ni mwanamemba wa shirika Action Sociale pour le Developement, kwa kifupi ASPD. Ni sasa watu watano ndio wametekwa nyara muda wa juma moja mjini Goma. Shirika la raia jimboni ya Kivu ya kaskazini linaomba uchunguzi ufanyike kwa kuwavumbua wenye kutenda jamulile. Mengi tuyafate. na BBC, Sifa Maguru. Basili Kakule, akiwa mfanyakazi wa shirika ASPD hapa Goma, alikamatwa wakati alikuwa akienda kazini. Kwa mjibu wa mwanamemba mmoja wa jamaa lake, bwana Kakule Martin aliwahi kutolewa vitisho mbele achukuliwe, ilikuwa ni nyumbani kwake na mtu mmoja. Kuhusu swali la pekee kwa sasa, inakuwa watu tano ndio wamekwisha kupotea hapa mjini Goma tangu sasa juma moja. Shirika la raia linajulisha tena kama zaidi ya hayo watetezi wa haki za binadamu wanaendelea kuwa katika hatari wengi kati yao wamekwisha kupokea vitisho na hata kushambuliwa. Shirika la raia linasema kuzunika na kunyamaza kwa viongozi, na hawa wanatarajia kuendesha hatua zingine ajili ya kupinga hali hiyo. Tukumbushe kama Presidenti wa shirika la raia ya Masisi alichukuliwa juma iliyopita na hajaonekana bado. Vilevile wafanyakazi wawili wa shirika Senir waliokamatwa pale Lubero. Goma, Asifa Maguru, Radio Okapi. Baada ya siku chache masomo huenda kufungua milango zake. Masomo mengi yameanza sasa kuomba pesa za kupata vifaa vya masomo na pia pesa za malipo. Katika masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini Katolika, huomba kwa kila mwanafunzi malipo ya dola za kimarekani mia moja makumi matano ya Minerval na vifaa vya masomo ni kati ya dola za Kimarekani makumi mbili hadi makumi nne. Wazazi kwa upande wao wananung'unika na kujulisha kama ni pesa nyingi sana. Ripoti ya Nadine Fula Simba mengi tuyafata sijioni na bibi Elize Chikota. Tusema kama ni juma kesho ndio masomo masomo masomo itaanza, lakini wakati huu ni kujitayarisha kuhusu kurudi kwa kwa masomo. Katika masomo za Katolika wanaomba kwa wazazi kulipa pesa dola 115 sawa kipindi cha kwanza cha Minerval. Jambo hili imepatikana sawa lisemo Temapiko, Kabamba, Tobongisa na pia College Saint Joseph. Kutosha Minerval inafaa kununua vitu vya masomo sawa uniform, vitabu na vitu vingine Kufuatana na masomo fulani fulani. Katika Lisee Motema Mpiko, wanafunzi wa mashule za mwisho za sekondari wanapaswa kulipa dola makumi mbili na moja sawa uniform na dola kumi na ine inju ya wanafunzi wa mashule zingine pale. College Saint Joseph inafaa dola kumi inju ya kununua shati. Kufuatana na hii yote, wazazi wamesema kama hawana tayari kuhusu kurudi kwa masomo jumakesho. Kwa ngambo yake, coordinator wa masomo za Katolika be Mutchipai anashanga kwa kuona kama kuna masomo zingine au kuheshimu kanuni ya wa waziri wa mambo za majifunzo. Kwa upande wengine, wazazi wengine wanaomba waongezie juma moja na lengo ya kujitengenezwa vile inavyofaa kuanzishwa kwa masomo baadaye huenda kukamilishwa pa Kisantu payapata kilomita mia moja makumi mawili magharibi mwa mji wa Kinshasa, ni katika jimbo la Bakongo. Wazazi wengi kutoka mjini Kinshasa, Matadi na mali mengine ni wenye kujielekeza tangu sasa Jumatatu katika eneo lile la Kisantu kwa kuandikisha watoto wao kwa masomo mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na moja. Mashule mengi ya Kisantu yanayo makao ya wanafunzi yani interna. Ripoti ya, ya mwandishi wetu Mishel Kifinda mengi Sidioni Ya kwanza Kisantu inaonekana fasi za majifunzo tu kutosha masomo za university. Kuna masomo za sekondari nyingi, na kila masomo tutaweza kukuta internat. Masomo hizo za Catholic ni tango koloni, na kuna zingine zimesha kuharabika. College moderne scientifique iko na uwezo ya kupokea wafunzi mia ine lise Kisantu, na pia College Saint Pierre, yenye kupatikana katika masomo za muhimu za Kisantu, wote wa masomo hizo zenye kupokea wafunzi 1000 wengi kati yao wenye kutokea hapa Kinshasa, wengine pia wenye kutokea Matadi. Hii ni ushuda ya mwalimu mmoja. Kwa upande wao wazazi wamesema kama uchaguo wa masomo za kisantu ni kufuatana na majibisho wafunzi wanaopata. Tukumbusha ya kwamba asubuhi ya leo wazazi kupita makumi tatu walienda kuandikisha watoto wao katika mainterna hii. <tune> jimboni Kasa ya Mashariki hujulisha kama hali ya usalama ni ya uwasiwasi pakatakakombe pakilomita mia tano kaskazini na mji wa Mbujimai. Hali hiyo inasababishwa na kushimikwa madarakani kwa kiongozi kipya cha site kilichotajwa na liwali wa jimbo. Kufuatana na masehemu ya kiongozi cha mtaa ulijulisha kama raia walifyatula masasi yangani kwa kuonyesha kama wana penda kiongozi kipya chao cha site kichotajwa na liwali wa jimbo. Kwa upande wa askari polisi wanatupilia mbali maoni yale na kuhakikisha kama hali ya usalama si mbaya sana. Ripoti ya Emmanuel Elameji wa Kabedi mengi sijioni na bibi Elize Chikota Musee. Inafaa kusema kama kuhusu habari hiye, ni tango jana siku ya Mungu, site ya kata kokombe kwenda kuanguka katika mikononi ya watu walianza kufanya maandamano, ni wanamemba wa jamaa ya bwana Gilbert Osolongo mwenye kuchagua kwa liwali wa jimbo kuhusu fanya kazi za kiongozi wa siteo wakata Kokombe, wanasikitika kenya wanaitwa mambo za kisiasa za kiongozi wa mtaa huu njuu ya kufanya mambo zake za kutia kiongozi mwingine kwa ngambo yake. Norbert Dongo anahakikisha kuwa cbara kya jimbo ambacho kenya ya kuchagua solongo sawa kiongozi wa site hii, lakini kiongozi wa district ndio alikawisha jambo hii kwa swali la liwali wa jimbo. Kuna milio za bunduki zilipikiwa kwa washangilio tangia jana ile. Kwa upande wake waskar police uh, walihakikisha maneno hii na wakisema kama hakuna mtu hata mmoja mwenye kutoka na vilonda katika mapambano yale. Kabla ya kuachana na nyinyi, tuwakumbusheni muhimu mlio afata jimboni Kivu Kaskazini. Uwasiwasi unakumbwa sana raia juu ya jambo lenye kufanyika katika jimbo lile, kuwateka nyara watu kisha kutekwa nyara kwa prezidenti wa shirika la raia la Masisi. Idadi ya watu waliotekwa nyara sasa ni watu watano mjini Kinshasa na pia Kisantu jimboni ba Kongo, wazazi ni wenye kujipigapiga kwa kurudilia masomoni kwa watoto wao. Mashule mengi ni yenye kulazimisha vifaa vinunuliwe na pia pesa zilipwe mbele ya kuingia masomoni na jimboni ya mashariki, hali si nzuri. Pakatakokombe pa kilomita mia tano kaskazini mwa Mbushimai, waraia wanakubali kiongozi chao kichotajwa na liwali wa jimbo kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi. Waandishi wetu BBC Sifa Maguru, Elize Chikota, Dunia Mkwenda Milemba anapiga. Asanti sana kwa heri. Oh! <laughs>