Amjambo, kwenye wenye wote wenye kuwa nasi njani mwaanga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kiva Kaskazini, katika mtaa wa Walikale, wa Maimai walishambulia leo ya asubuhi tangu saa tatu maeneo ya madini pa Mubi na Kilombo. Wengi wa wakaaji walikimbia porini na huku na kule <tiposilio> na jimboni Kiva Kusini, wakaaji wa Muguba pa kaskazini katika mtaa wa Shabunda hawana hawajui nani atakaowaponyesha, wanapatikana kati ya wa FDL na askari wa wa FARDC hali hiyo ni pia ya wakaaji wa lokalite Ngeje pa Kidasa sheferi Lwindi mjini Mwenga. Jimboni Katanga ni leo hii ndiyo mji mkuu wa jimbo lile Lubumbashi wa ntashi unasherekea miaka mia moja tango kuundwa kwake mwaka elfu moja mia kenda na kumi. Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, risha kama mapambano kati ya maimai wenye kuzaniwa kuongozwa na Bwana Cheka na waaskari wa wa wa FRDC wa mniorazi ni yenye kujulishwa tangu asubuhi saa tatu, senta mbili ya maeneo ya madini ya Walikale ni Pamubi na Kilombo yameshambuliwa na maimai kushusha kama mapambano yale yalianzishwa payapata saa tatu na ambako wamaimai waliingia kwa rafla katika lokalite zile mbili. MONUSCO ilituma mahali pale kundi la uchunguzi watu tano, waliotoka kushuka katika ndege la mabawa pale Kilombo, walitekwa nyara. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Benarde Nyangi. Ni kwa majira za saa tatu mchana ndio wana mgambo wale walishambulia eneo lile la kutuia ndege na kuteka nyara ndege lile la African Air Service Commuter. Hawa waliteka warubani wawili na abiria watatu wa asili ya Marekani na pia raia wengine waliokutaniwa nafasi hiyo. Baada ya kidogo kukawa mapambano kati yao na FRDC, kwa mujibu wa jamii jamia raia pa Walikale, matokeo ni kwamba kambi la jeshi la FRDC lilichomwa kwa moto askari mmoja wa FARDC kauliwa, na raia mmoja wa Walikale kujeruhiwa. Wengezi ndege hilo wanadai kwamba vifaa vyao muhimu viliporwa na waasi wale. Ishega Fei ni moja wapo ya viongozi wa kampuni hiyo aliyehojiwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami la terisage, punde tu kidogo kisha ndege letu kutua, wanamgambo walitokea na kutishia marubani kwa silaha. Hawa walipora vifaa vyetu muhimu vikiwemo GPS, na mambo mengine duhu za MONUSCO zaripoti kwamba mchana kati wa askari wa Umoja wa Mataifa na wale wa FARDC walifaulu kuokoa abiria wale watatu wa asili ya Marekani, ila hadi sasa marubani wale wawili, mmoja wa asili ya Ukraine na mwengine Mkongomani, bado wangali wanashikiliwa hadi sasa. Vikosi vile vinazidi kufuatilia waasi wa ripoti. Viongozi wa Walikale, Goma, Bernardenyangi, Radio Kapi hali ya usalama ni kwa jumla nzuri nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini katika maeneo mamoja usalama unazorota ni katika jimbo la mashariki lile la Kivu ya Kaskazini na lile Kivu ya Kusini katika jimbo la Equatoria ambalo huenda kustahirishwa, MONUSCO pamoja na FRDC wanaendelea na mpango wa kurudisha amani. Maoni hayo yalijulishwa na msemaji wa MONUSCO wakati wa mkutano wake wa kila juma na wapasha habari hapa mjini Kinchasa. Mengi zaidi tuyafate na bwana Amad Nodi Munubai, msemaji wa MONUSCO. Maoni yake aichukuliwa na bwana Michel Kifunda Ngoi. Katika jimbo la Ekuater hali yenye kuwa mzuri na jambo la amani lenye lea na kutengenezwa katika jimbo la mashariki, ukunapatikana washambulio wa kundi la LRA katika mafasi fulani fulani kaskazini wa jisiri ya Bazwele. Jimboni Kivu ya kaskazini hali kuhusu amani kwenda kuharibika sana kwa sababu ya mashambulio ya waskari jeshi kwa watu wasio waskari, jimboni ni Kivu ya kusini, mambo yenye kuwa mzuri kwa sababu kuna upungufu wa ya washambulio kuhusu kazi zenye kufanywa kwa Monisco na pia waskari jeshi. Inafaa kusema kama kuna waskari jeshi wa Monisco elfu moja mia nne makumi mbili na mbili wanaozunguluka na vifaa vya jeshi na waskari mia moja makumi mbili na moja wenye kusindikiza wenzao juma iliyobaki. De la force pendant la semaine dernière. Katika distrikti ya Sidubangi kaskazini mwa jimbo la Ekuatoria wakaji wa grupe mafau na wale watoyo wanaishi katika hali ya uadui sana. Tangu mwezi wa tano, mapambano tano kati yao yalifanyika ambao makamati yote mbili yanafia udongo wa nyumba ya nyoko ukoma pale pa Mukongo katika sekta ya Likau mtaa wa Bujala. Mapambano ya mwisho ni ile ilifanyika jumajana. Ripoti ya mwandishi wetu Dominiki Wolumbi Monga me, mengi studioni na bibi Elize Chikota. Kuna miezi mbili usikilizano wenye kutia kwa kiongozi wa district ya Sidu Bangui aikufurahisha jamaa ya Watoyo. Kufuatana na masimi ya ofisi ya district, jamaa Toyo yenye kuendelea kwa kuonesha madai yake kuhusu jambo la udongo fasi manyumba ya wakoma kwenda kujengiwa. Juma iliyobaki wenye jamaa ya Watoyo kwenda kushambulia wafau na kutia moto manyumba ya wenzao, na wakabeba pia vitu fulani fulani sawa makinga na pia vitu vingine vya muhimu na tena wakaenda kufukuza katika udongo wa nyumba ya wakoma wafao walianza kutunziwa. Kwa upande wake kiongozi wa district la Sidu Bangi alisikitika kuhusu jambo ambamo kwenda kufanika kati ya majamaa mbili. Mara moja akaenda kuingiza mkutano na kundi la mambo za ulinzi kuhusu jambo yale. Tangia siku ya kwanza kuna ujumbe wa kundi la mambo za ulinzi na amani yenye kuongoza kwa kiongozi wa district Jean Baptiste Lumbwe kwa ajili ya kutia amani kati ya majamaa yale. Ajimboni Kivu ya kusini, wakaaji wa Mguba ya kaskazini katika mtaa wa Shabunda wapo katika Mitu, mi, mioto mbili kwa upande mmoja ni wanamgambo wa FDLR ambao wanawaua na kupora vifaa na mali yao, na kwa upande mwingine ni waaskari wa FARDC ambao wanawatesa, hawajui wapi wataponea. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na wanafunzi wa kundi la usaidizi wazaliwa wa Mugumba kaskazini. Walijulisha maoni yale katika kibarua kichotumwa kwa kiongozi cha operesheni ya amani leo. Ripoti ya Sridi Mujinga, mengi sijioni tuyafate na Kadhi Azuba Kwenye ripoti hiyo wanafunzi wanaeleza hali ya unyanyasi dhidi ya raia wa hapo Bamuguba, unyanyasi unaoendeshwa na waaskari wamoja wenye kuendesha operation amani leo. Wanafunzi hao walieleza ya kwamba waaskari wamoja wanapora mali ya wakaaji na wanajielekeza kwenye migoti kwa kuwafunga watu kiolela. Tulipo moji, kiongozi wa wilaya ya Shabunda, bwana Luis Boboto, alieleza ya kwamba ripoti kama hizo hazija fikia na bado kupata ripoti kutoka mjumbe wake anayepatikana pa Bamugoba kwenye kilomita mia mbili na Shabunda Centre. Alieleza ya kwamba ushuhuda kutoka raia wa moja inaeleza ya kuwa kunaonekana hali hiyo ya unyanyasi. Kwa ngambo yake, Kamanda Delfin Kaimbi, kiongozi wa operesheni amani leo, ripoti hizo hazifafanue kabisa hali ya unyanyasi. Alikamilisha ya kwamba ofisi yake inakuwa tayari kupokea malalamiko yote ya raia na kutafuta jueni kama pia wakaaji wa Mwenga lokalite Ngeje katika Centre Kidasa Shefere Lwinda katika mta wa Mwenga wapo pia katika hali kama vile wakaaji wa Shabunda ambao wanapatikana katika njia mbili, hawajue wapi wataponea. <tiple> ni leo hii siku ya tatu ndipo watoto vijana na wakubwa wa mji mkuu wa jimbo la katanga lubumbashi wa ntashi wamesherekea miaka mia moja tangu kuundwa na kujengwa kwake wa mji huo lubumbashi mwaka elfu moja mia kenda na kumi wantashi maana yake mji wa kwanza kwa sherehe hiyo misa ya pamoja ilisomwa pa nafasi ya posta kufatana na mpango wa sherehe hiyo mda wa juma moja huenda mkuu wa mkutano wa kimataifa kwake liwali wa jimbo lile la katanga Miaka mia moja ni tu bure kwa wakaji wa Lubumbashi, haikufaulu kitu. Ndiyo maana inapashwa watumike. Basi duka na nyumba za uchuruzi zimefungwa leo asubuhi mjini Lubumbashi. Ripoti ya Neli Kabena Mengi, Sidoni Tuyafate na Denise Mayo Mwasi. Sala iliyoongozwa hii siku ya tatu inafungua sherehe ya miaka mia moja ya muji Lubumbashi. Sherehe hii itaendeshwa hadi tarehe makumi matatu na moja Desemba. Muda huu kunaandaliwa mazungumzo mbalimbali kuhusu historia ya mugi, utaalamu pia utamaduni. Bibi Marie Gregoire Tambila alisema kwamba baada ya miaka mia moja matunda ya kazi siyo mazuri kabisa. Kwa hiyo meya wa muji aliomba wakaaji kutoa kila mmoja dola moja kwa ajili ya kumaliza ujenzi wa ofisi ya meya. Upande wake liwali wa jimbo usema kwamba baada ya miaka mia moja wakaaji wa Lubumbashi hawakufanya ilolote kwa ajili ya maendeleo ya muji wao. Wamoja kati ya wakaaji wanapinga wazo ilo, wao usema Lubumbashi inahesabu leo hii jengo kubwa nyingi, ijapo ni ya watu binafsi, pia barabara imetengenezwa. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Okapi, na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili so, kipindi cha ki, magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Walingoi na waandishi wetu wote walishiriki katika kipindi hiki, tunia mokwenda milemala mapiga. Asanti sana, magharibi mema. Tutakutana kesho tena saa kama hizo.